# Notification.
Notification

Author Topic: winamp อ่านภาษาไทยไม่ออกตั้งค่าตรงใหนครับ  (Read 12327 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wach_za

• VPC Member
  • **
    • View Profile
เวลาเปิด winamp แล้วมันอ่านพวกชื่อเพลงที่เป็นภาษาไทย เป็นตัวสี่เหลี่ยมครับ

ตั้งค่าตรงใหนครับ  [emo35]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ใช้เวอร์ชั่นไหน?ครับ ของผมใช้เวอร์ชั้น 5 และผมมี Thai Patch สำหรับเวอร์ชั่นนี้ ผมจะ Upload ให้ แต่ถ้าเป็นเวอร์ชั้นอื่น ก็กรุณารอท่านต่อไปครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ใช้เวอร์ชั่น 5.5.6.2512 ครับ

• Webmaster
น่าจะใช้ได้..ลองดูก่อนครับ

โหลดครับ > http://load1.uploadfile.biz/get.php?file=124i120i207i189date13112009pm170151
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ลองตั้งค่าตามนี้นะท่าน

ไม่ต้องไปพึ่งตัวแก้ภาษาไทยด้วย

เปิด Winamp Preferences
ตั้งค่าตามนี้

ปล. ภาพอาจจะไม่สวย เพราะว่าที่เครื่องไม่ได้ลงสกินหรู ๆ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ตามที่ท่าน Fantasy บอกไว้เลยท่านถ้าในเครื่องมี ฟร้อนท์ภาษาไทยแล้ว
แค่ การตั้งค่าตามนั้น ก็จะแสดงชื่อเพลงที่มีภาษาไทยได้ ครับ

ป.ล. ถ้า Winamp รุ่นเก่ามากต้องใช้ตัวช่วยแบบที่ท่าน Mild_Plus บอก
Winamp รุ่นใหม่แล้ว ไม่ต้องใช้ตัวช่วย ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
เครื่องบ้านยังใช้ winamp 2.90 อยู่เลยน่ะท่าน
ชอบมาก ๆ ไม่กินแรมมากมาย
รุ่นใหม่ ๆ พวก winamp 5 ก็ลงแค่ไว้ฟังเพลง
ส่วน video plugin กับ skins และ dsp ไม่ลง
เพราะไม่ได้ว่างถึงขนาดต้องดูโปรแกรม
คือเปิดโปรแกรมเสร็จ ก็ย่อไว้เลย
จะเปลี่ยนเพลง ปรับเสียงดัง-เบา ก็ใช้คีย์ลัดอย่างเดียว

แต่ที่เห็นในรูป ก็คือลงโปรแกรมมาเพื่อจับภาพให้ดูแค่นั้นเอง [emo02]

• Webmaster
ของผมเป็น Winamp 5.0 ครับ...ถึงว่าเลยครับท่าน ผมลองเปิดหาที่จะปรับแบบที่ทางท่าน fantasy แนะนำมาแบบไม่ต้องลง Thai Patch ทำไม่ได้ครับ แสดงว่า Winamp 5.0 รุ่นนี้ไม่สนับสนุน ตอนที่ผมได้มาเมื่อ7-8 ปีที่แล้ว เป็นแผ่น CD แบบรวมโปรแกรม และในตัว Winamp นี้ ก็จะมี Thai Patch แถมมาให้ด้วย พร้อมคำแนะนำว่า เมื่อลง Winamp เสร็จแล้ว ให้ลงตัว Thai Patch นี้ด้วย ระบบถึงจะอ่านภาษาไทยได้นะครับ [emo04]

-มาว่ากันต่อที่ท่าน จขกท. wach_za เงียบไปเลยนะท่าน ได้ไม่ได้อย่างไร ก็ควรที่จะกลับเข้ามาบอกกันบ้าง ไม่ใช่ได้แล้วก็ไปนอนเปิดเพลงฟังสบายอารมณ์อยู่คนเดียว แล้วปล่อยให้ผู้ที่ตอบ และแนะนำไปต้องมานั่งรอฟังผลว่าเป็นอย่างไร?...เพราะจะได้รู้สาเหตุที่แท้จริง..อย่างเช่น...

1. ถ้าเป็นเวอร์ชั่นนี้ใช้วิธีปรับตั้ง ตามที่ท่าน fantasy แนะนำมาก็สามารถใช้ได้ ถ้าเป็นแบบนี้ก็ง่ายเลยสำหรับอีกหลาย ๆ ท่าน ที่ประสพปัญหาเดียวกัน

2. หรือปรับตั้งไม่ได้ ต้องใช้วิธีลง Thai Patch เท่านั้น

3. หรือใช้ได้ทั้ง 2อย่าง แล้วแต่จะเลือกใช้ จะได้เป็นข้อมูลที่ถูกต้องต่อไปครับ [emo04]

• **
ตอบครับ  ผมลองวิธีของท่าน MILD_PLUS แล้วก็ยังไม่ได้ครับ แต่พอลองวิธีของท่าน  fantasy  แล้วเกิดปัญหาตรงที่ว่า ในโมเดินสกินไม่มีฟร์อน Tahoma อ่ะคับ
(ผมใช้ win 7 นะครับ)

• Webmaster
ตอบครับ  ผมลองวิธีของท่าน MILD_PLUS แล้วก็ยังไม่ได้ครับ แต่พอลองวิธีของท่าน  fantasy  แล้วเกิดปัญหาตรงที่ว่า ในโมเดินสกินไม่มีฟร์อน Tahoma อ่ะคับ  [emo12](ผมใช้ win 7 นะครับ)

หมดกันเลย..ผมใช้ XP ครับ แต่ก็น่าจะใช้ Winamp v 5.0 ตัวของผมได้นะครับ ต้องการหรือเปล่า ถ้าต้องการ เดี๋ยวผม Upload ขึ้นให้ครับ

• N/A
ตอบครับ  ผมลองวิธีของท่าน MILD_PLUS แล้วก็ยังไม่ได้ครับ แต่พอลองวิธีของท่าน  fantasy  แล้วเกิดปัญหาตรงที่ว่า ในโมเดินสกินไม่มีฟร์อน Tahoma อ่ะคับ
(ผมใช้ win 7 นะครับ)

ถ้าไม่มี Tahoma ก็ลองใช้ตัวอักษรอื่น ๆ น่ะท่าน

Offline YOOHOO

• Global Moderator
Windows Update ใน Windows 7 เลือก Option จะมีตัวภาษาไทยให้อัพเดทเพิ่มเติมครับ

ป.ล. ตอนอัพเดทให้เลือกภาษาไทยเท่านั้น เพื่อที่จะได้ไม่ต้องรอนานครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• **
ขอถามท่าน YOOHOO นะครับว่าเข้าไปอัพเดทตรงใหน ยังไงหรอครับ [emo35]

• N/A
ขอถามท่าน YOOHOO นะครับว่าเข้าไปอัพเดทตรงใหน ยังไงหรอครับ [emo35]

ขอตอบแทนท่าน YOOHOO ก็แล้วกัน [emo01]

• **
แล้วไปตรงใหนต่อครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27