Similar topics (1)

รบกวนจัดสเปคคอมงบประมาณ 20,000 ไม่รวมจอครับ

Started by sacredation, 31 May 2012, 14:08:48

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

sacredation

กำลังจะเปลี่ยนคอมใหม่หลังจากทนใช้เชตเก่ามานาน 6 ปีแล้วครับบ การใช้งานหลักๆตอนนี้คงจะเป็น Diablo 3 เป็นหลักกับเกมออนไลน์ทั่วไป (เผื่อไว้นิดๆสำหรับอนาคตซัก 2-3 ปี) แล้วก็ดูหนังฟังเพลง งานออกแบบกราฟฟิคบ้าง

มีงบอยู่ราวๆ 20,000 ไม่รวมจอ ขอ CPU intel กำลังชั่งใจว่า i-3 2100 กับ i-5 3450 อันไหนจะคุ้มค่ากว่ากันน่ะครับ

ส่วน case ผมใช้ CoolerMaster เมื่อ 6 ปีที่แล้วอยู่ครับ ชื่อรุ่นอะไรจำไม่ได้ครับ แต่สีดำๆ ด้านข้างใสๆมองเห็น case ข้างใน ไม่อยากเปลี่ยนเลยอ่ะครับ - -''

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับบ  [emo01] [emo19]

ismaell

เกมส์ที่ท่านระบุมา กินสเปคการ์ดจอไม่สูงมากนัก ถ้าการใช้งานเน้นทำงานด้วย i5 ซึ่งมี 4 คอร์จะคุ้มค่ากว่า i3 ซึ่งมี 2 คอร์ครับ
ส่วนสเปค ลองจัดมาให้ได้ตามนี้ครับ 

CPU: Core i5 3450 3.10 GHz .................................. = 6,130
M/B: Gigabyte H77M D3H (Sata3, USB3).....................= 2,540
Ram: 8 GB DDR3/1600 KINGSTON Hyper-X (4GBx2).....= 1,780
HDD: 500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX)Blue.. = 2,230
VGA: Winfast GTX 550 Ti 1GB GDDR5.........................= 3,290
ODD: DVD RW 24x LG GH24NS................................. = 510
PSU: Scythe GOURIKI-III 600W................................. = 2,250
Case: Cooler Master Elite 431 Plus USB 3.0 Docking.....= 1,550

รวม  20,280  บาท
(เกินมานิดหน่อย)

ราคาจาก Advice ยกเว้น PSU กับ Case จาก Compute & More ครับ

สำหรับ Case ผมลองเดาจากลักษณะที่ท่านระบุ ก็ลองจัดรุ่นนี้มาให้ครับ ด้านข้างเป็นแบบใสๆเหมือนกัน ไม่แน่ใจว่าตรงตามความต้องการหรือไม่ครับ  [emo10]

http://www.coolermaster.co.th/product.php?product_id=6709&category_id=19

sacredation

พยายามหารุ่นเคสของตัวเองแต่ไม่เจอเลยครับ คิดว่าเว็ปน่าจะเอาออกไปแล้ว 5555+

จากสเปคที่ท่าน ismaell จัดมาให้ ถ้าไม่นับ case เอาส่วนนั้นไปโปะการ์ดจออะไรได้อีกบ้างมั๊ยครับ?
ตอนนี้จะเล่น GTX560 ถือว่าโอเคหรือเปล่าครับ? แล้วราคารวมทั้ง set จาก advise จะประมาณเท่าไหร่ครับ?

ขอบคุณมากๆๆครับบ

ปล: ผมไปเห็นกระทู้นึงที่พูดถึงเรื่อง Virtu MVP อะไรเนี้ยจาก overclockzone.com รู้สึกเหมือนหลายๆคนเทสแล้ว
จะไม่ค่อยประทับใจกับผลการใช้งานจริงสำหรับการเล่นเกมเท่าไหร่ครับ แต่ดูจากบอร์ดที่ท่านเลือกมาตัวนี้มันรองรับ Virtu MVP อยู่แล้ว หวังว่าต่อๆไปจะมันจะ work จริงๆนะ

ismaell

ถ้าตัดรายการ Case ออกไป แล้วเอาเงินไปโปะกับการ์ดจอ GTX 560 ก็ทำได้ครับ

Sparkle GTX 560 1GB GDDR5 = 5,350 บาท (Advice)

ราคารวมก็จะเป็น  20,790  บาท  ซึ่งเกินงบไปมาก  ถ้าสู้ได้ก็สู้ไปครับ แต่ถ้าสู้ไม่ไหว ก็เปลี่ยน PSU เป็นตัวนี้แทนก็ได้ครับ

Corsair CX 600W V2 = 1,980 บาท  (Compute & More)   [emo02]

sacredation

Quote from: ismaell on 31 May 2012, 16:25:00
ถ้าตัดรายการ Case ออกไป แล้วเอาเงินไปโปะกับการ์ดจอ GTX 560 ก็ทำได้ครับ

Sparkle GTX 560 1GB GDDR5 = 5,350 บาท (Advice)

ราคารวมก็จะเป็น  20,790  บาท  ซึ่งเกินงบไปมาก  ถ้าสู้ได้ก็สู้ไปครับ แต่ถ้าสู้ไม่ไหว ก็เปลี่ยน PSU เป็นตัวนี้แทนก็ได้ครับ

Corsair CX 600W V2 = 1,980 บาท  (Compute & More)   [emo02]

OK ครับ 20,790 ยังพอไหวอยู่กับ (กัดฟันจนเลือดจะกกปากอยู่แล้วว  [emo18]) คงจะจัดไปตามนั้นเลยแล้วกัน รบกวนช่วยแนะนำ Windows ให้ด้วยได้มั๊ยครับ ใช้ตัวไหนดี Windows 7/ Ultimate/ Vista เยอะแยะไปหมดเลยครับ ตอนนี้ใช้ XP อยู่เลยครับ - -''

อ่ออ รบกวนอีกนิดนึงได้มั๊ยครับ ไม่ทราบว่าที่พันทิพย์มีร้านรับเทิร์นคอมหรือเปล่า พวก MB, VGA, CPU เก่าๆน่ะครับ คือกะว่าไปประกอบใหม่แล้วก็เอาของเก่าไปเทิร์นเลย ทราบมาว่าร้านจะให้ราคาน้อยมาก ถ้าเทียบกับลงประกาศขายในเว็ป แต่ไม่อยากเสียเวลา ไม่อยากต้องนัดเจอกันครับ วุ่นวาย ช่วยแนะนำด้วยนะครับบ

Spec คอมเก่าคร่าวๆที่ใช้อยู่ (และจะเอาไปเทิร์น)

MB: ASUS P5LD2 (ซื้อมากะเปลี่ยนเป็น duo core แต่ก็เปล่า เสียดายตัง T.T)
CPU: P4 631 3.0G
VGA: HIS HD4670
RAM: Kingtons 2g x1 1g x1 bus เท่าไหร่จำไม่ได้ครับ - -''
HDD: Seagate 160g SATA
PSU: Enermax 450w สีส้ม

จะเทิร์นได้ซักเท่าไหร่หว่าา??

ismaell

ถ้าเป็นที่พันธุ์ทิพย์ ลองไปเดินหาตามชั้น 3 หรือ ชั้น 4 แถวๆด้านหลังครับ
แต่ขอเตือนไว้ก่อน ไปตามร้านพวกนี้ ส่วนใหญ่มักจะโดนกดราคาหัวทิ่มกันทั้งนั้น ยังไงก็ลองไปดูก่อนก็แล้วกันครับ  [emo02]

sacredation

Quote from: ismaell on 01 June 2012, 13:48:23
ถ้าเป็นที่พันธุ์ทิพย์ ลองไปเดินหาตามชั้น 3 หรือ ชั้น 4 แถวๆด้านหลังครับ
แต่ขอเตือนไว้ก่อน ไปตามร้านพวกนี้ ส่วนใหญ่มักจะโดนกดราคาหัวทิ่มกันทั้งนั้น ยังไงก็ลองไปดูก่อนก็แล้วกันครับ  [emo02]

ขอบคุณมากๆๆสำหรับคำแนะนำนะครับ โดนกดก็คงต้องลองดูครับ ได้ซักนิดๆหน่อยๆก็ยังดี เผื่อเอาไปโปะการ์ดจอได้อีก  [emo08] [emo08]

sacredation

รบกวนคุณ ismaell อีกหน่อยได้มั๊ยครับบ

คือว่าพรุ่งนี้จะไปประกอบคอมแล้วครับ คงจะซื้อจากร้าน advice ยกเซ็ตนั่นเลย ไม่ทราบว่าเค้าจะประกอบคอมให้ฟรีมั๊ยครับ? ไม่ทราบว่างานเนี๊ยบหรือเปล่า หรือเก็บสายไฟน่ะครับ?

ขอบคุณครับบ  [emo01] [emo02]

Go Up