# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยจัดสเปคคอมราคา 25000 ไม่รวมจอด้วยครับ  (Read 5124 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ote

• VPC Member
  • *
    • View Profile
พอดีจะซื้อคอมใหม่ แต่มีความรู้ด้านนี้น้อยนิด อยากถามสเปคในเรทราคา 25000 (ไม่รวมจอ) โดยใช้งานทั่วไป ดูหนังฟังเพลงเล่นเน็ต เล่นเกมส์ได้บ้าง (จำพวกซิมส์ภาคใหม่ๆ หรือ FM ภาคใหม่ๆ) พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด อยากให้ช่วยจัดสเปคที่สามารถสั่งของประกอบได้ในร้านเดียว ที่จังหวัดผมอยู่ก็มีก็มี JIB กับ บานาน่า ขอจัดCpuทั้งสองค่ายเลยนะครับ ทั้ง Intel และ AMD แล้วทั้งสองค่ายนี้ ข้อดี ข้อเสียต่างกันยังไงครับ ขอบคุณครับ

Offline ismaell

• Webmaster
จัดทั้ง 2 ค่าย ให้เลือก ส่วนข้อดีข้อเสียนั้น ถ้าเป็นแบบเดิมๆ ต้องยอมรับเลยว่า Intel ชุดนี้แรงกว่า โดยเฉพาะการเล่นเกมส์ แต่ AMD ที่ผมจัดให้ ก็สามารถ Overclock เพิ่มความแรงได้ ถ้าเป็นคนชอบปรับแต่ง แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก มันก็เพียงพอต่อการใช้งานทั้งคู่  สรุปก็คือ ชอบค่ายไหน ก็เลือกค่ายนั้นครับ

Intel
CPU: Core i5 3450 3.10 GHz .................................. = 6,160
M/B: Gigabyte H77M-D3H ......................................= 2,560
Ram: 8 GB DDR3/1600 KINGSTON Hyper-X (4GBx2).....= 1,850
HDD: 500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX)Blue.. = 2,250
VGA: ASUS PCI-E GF ENGTX560TIDCII/2DI 1GB GDDR5.= 8,050
ODD: DVD RW 24x LG GH24NS................................. = 550
PSU: XFX Pro 650W Full Wired Core EDITION ............ = 2,750
Case: เลือกตามชอบ...................................................= 800

รวม  24,970  บาท

AMD
CPU: FX-6100 3.30 GHz ......................................... = 4,750
M/B: Gigabyte 970A-D3-R1.0...................................= 2,860
Ram: 8 GB DDR3/1600 KINGSTON Hyper-X (4GBx2).....= 1,850
HDD: 500GB WESTERN SATA-III (WD5000AAKX)Blue.. = 2,250
VGA: ASUS PCI-E GF ENGTX560TIDCII/2DI 1GB GDDR5.= 8,050
ODD: DVD RW 24x LG GH24NS................................. = 550
PSU: XFX Pro 650W Full Wired Core EDITION ........... = 2,750
Case:THERMALTAK V3 Black....................................= 1,150

รวม  24,210  บาท

ราคาจาก  JIB ทั้งหมดครับ  [emo02]

Offline Ote

• *
ขอบคุณครับ เอ่อ ราคานี้ เท่ากันทุกสาขาป่าวครับ แล้ว Ups นี่ควรใช้ตัวกี่วัตต์ ยี่ห้อไรดีครับ ตัวเก่าผมซื้อใช้ได้ปีนิดๆ ก็ไปซะแระ ยี่ห้อ CBC

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
CBC ไม่เคยได้ยินชื่อนี้เลยครับ แนะนำว่าควรใช้ PSU ขั้นต่ำ 600 วัตต์ และเป็นวัตต์แท้ อย่างยี่ห้อ Corsair, Cooler Master หรือถ้ายี่ห้อน้องๆก็พวก Raidmax ครับ และทางที่ดี แม้ว่าจะใช้ PSU วัตต์เต็มก็จริง ก็ใช่ว่าจะช่วยให้อุปกรณ์คอมชำรุดได้ช้าขึ้น ก็ควรมี UPS (เครื่องสำรองไฟ) มาจ่ายไฟให้เรียบขึ้นด้วยจะดีมากเลยครับ  [emo02]

• Webmaster
ขอบคุณครับ เอ่อ ราคานี้ เท่ากันทุกสาขาป่าวครับ แล้ว Ups นี่ควรใช้ตัวกี่วัตต์ ยี่ห้อไรดีครับ ตัวเก่าผมซื้อใช้ได้ปีนิดๆ ก็ไปซะแระ ยี่ห้อ CBC

ราคาที่อ้างอิงนั้น เท่ากันทุกสาขาครับ

UPS แนะนำยี่ห้อ APC ขนาด 500VA ใช้กับขนาดคอมฯ 1 ชุด ก็น่าจะพอเพียงแล้ว (มากกว่านั้นก็ได้ แล้วแต่กำลังเงิน) ยี่ห้อนี้ ชื่อเสียงทางด้านลบไม่ค่อยมี เชื่อใจได้
ส่วนจะเอาขนาดกี่วัตต์นั้น ไม่จำเป็นต้องอ้างอิงจากขนาดของ PSU เสมอไปครับ เพราะ UPS มันคือเครื่องสำรองไฟ
UPS ไม่ได้ทำหน้าที่จ่ายไฟให้  PSU ในสภาวะปกติ
ดังนั้น ขนาดของPSU กับ  UPS จึงไม่เกี่ยวกันโดยตรง เพียงแต่ถ้า  UPS เล็กเกินไป  เวลาไฟดับจะมีเวลาสำรองไฟให้เราได้น้อยครับ

ปล. ส่วนเรื่อง PSU ยี่ห้อ XFX ที่ผมแนะนำนั้น ไม่ใช่ยี่ห้อกากๆนะครับ คุณภาพดีกว่ายี่ห้อดังบางยี่ห้อซะอีก เดี๋ยวจะคิดว่าผมแนะนำสิ่งที่ไม่ดีให้
XFX Pro 650W (ประกัน 5 ปี) ไส้ในเป็นตัวเดียวกับ  Cosair TX 650W V2 ซึ่งทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ จ้าง Seasonic เป็นผู้ผลิตให้
ดูคะแนนและคำวิจารณ์จากเว็บ  jonnyguru.com เว็บรีวิว PSU ที่ได้รับความความเชื่อถือมากที่สุด ซึ่งทาง jonnyguru ได้ให้คะแนนถึง 9 คะแนน และจากการรีวิวก็ไม่เจอข้อเสียในด้านประสิทธิภาพการจ่ายไฟเลยครับ  [emo04]

http://www.jonnyguru.com/modules.php?name=NDReviews&op=Story9&reid=216

Offline Ote

• *
ถามอีกนิด พอดีเบลอลองนึกไปนึกมาน่าถามรวมจอไปด้วยเลยดีกว่า 555 เอ่อ ในงบประมาณ 5000 บวกลบได้นิดหน่อย เล่นจอตัวไหนดีครับ เข้าใจว่าเด๋วนี้เป็นแอลอีดีกันหมดแล้วใช่มั้ยครับ
แล้วตัวintel นี่cpu เปลี่ยนเป็น i5 3550 จะได้มั้ยครับ จะต้องเปลี่ยน บอร์ด หรือ อุปกรณ์ไรป่ะครับ
ส่วนตัวเคสนี่ช่วยแนะนำอีกนิดได้มั้ยครับว่าตัวไหนดี
ขอบคุณอีกทีครับ

• Webmaster
ถามอีกนิด พอดีเบลอลองนึกไปนึกมาน่าถามรวมจอไปด้วยเลยดีกว่า 555 เอ่อ ในงบประมาณ 5000 บวกลบได้นิดหน่อย เล่นจอตัวไหนดีครับ เข้าใจว่าเด๋วนี้เป็นแอลอีดีกันหมดแล้วใช่มั้ยครับ
ถ้าสะดวกไปที่ JIB ก็ลองดูจอ LED 23" ตามรายการนี้
http://www.jib.co.th/web/index.php/product/listCategory/2/964/0/index.php

แนะนำให้ไปดูด้วยตัวเองที่ร้าน เปรียบเทียบสีแต่ละรุ่นไปเลยครับ ชอบหรือถูกใจตัวไหนก็ซื้อตัวนั้นครับ  [emo03]

แล้วตัวintel นี่cpu เปลี่ยนเป็น i5 3550 จะได้มั้ยครับ จะต้องเปลี่ยน บอร์ด หรือ อุปกรณ์ไรป่ะครับ
เปลี่ยนได้เลยครับ แต่ความแตกต่างจากการใช้งานจริงๆ แทบไม่รู้สึกอะไรเลย ส่วนอุปกรณ์อย่างอื่นไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ส่วนตัวเคสนี่ช่วยแนะนำอีกนิดได้มั้ยครับว่าตัวไหนดี
เอาตามรุ่นยอดนิยมก็ตัวนี้ครับ

ThermalTake V3 Black  ราคาประมาณ 1,150 - 1,200 บาท
http://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/7442/27/index.html

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27