# Notification.
Notification

Author Topic: ขอความช่วยเหลือเรื่อง Norton Ghost ครับ  (Read 3779 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Tourist

• VPC Member
  • **
    • View Profile
ผมใส่แผ่น dvd  hiren boot 10.1 เข้าไปเพื่อจะไปโกส window xp ที่เพิ่งลงใหม่

ทำมาถึงขั้นตอนที่ กด เมนู 8 Ghost normal  เครื่องมันขึ้น Loading cd rom driver

เกือบ 20 นาที แล้ว กดอะไรต่อไม่ได้เลย เหมือนมันค้าง ทำยังไงดีครับ ปิดเครื่องก็ไม่ได้

เพิ่งเคยทำครั้งแรก  เป็นโน๊ตบุ้ค acer  .ใช้มา 5 ปีแล้วครับ
ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกความรู้

• **
จะปิดเครื่องยังไงครับ กดแช่ที่ปุ่ม power เคื่องก็ไม่เปิด ไม่กล้าถอดแบตออก กลัว hdd เสีย  [emo17] [emo17]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมว่าคงจะทำอะไรผิดขั้นตอนไปครับ ก่อนอื่น HDD เราต้องมี 2ไดร์ฟ เช่น C และ D ในไดร์ฟ D นี้ ให้เราสร้างโฟลเดอร์ขึ้นมารอก่อน สร้าง New Folder แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น อะไรก็ได้ แต่ผมจะใช้ชื่อว่า (Clone XP 24-5-55) ตัวเลขคือวันที่เราทำเก็บไว้ จะได้รู้ว่าทำไว้เมื่อไหร่ครับ แล้วเวลาเลือกที่จะเก็บในขั้นตอนที่ 13,14,15 ให้เลือกเอาไปเก็บไว้ที่ Clone XP 24-5-55 นี้ครับ

หมายเหตุ: อย่าทำแล้วเลือกไปที่ไดร์ฟ D เฉยๆนะครับ เพราะข้อมูลในไดร์ฟ D จะถูกลบทิ้ง และถูกจองใช้พื้นที่ในการ Ghost ไปจนหมดครับ  [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
เครื่องมัน ค้าง ผมตัดสินใจถอดแบต ออก เพราะปิดเครื่องไม่ได้ กดปุ่ม power แช่ไว้ 10 นาที ยังปิดไม่ได้เลย ครับ[emo18] [emo18] [emo18]

• Webmaster
ไปเริ่มใหม่ และอ่านวิธีทำให้ละเอียด และใช้ Hiren's BootCD รุ่นเก่าหน่อยก็ได้ ผมใช้ v 9.6 เพราะใช้งานง่ายดีไม่ซับซ้อนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่ทราบว่าก่อนที่ท่านจะทำการโกสต์เพื่อลงวินโดวส์ใหม่นี่ อาการเป็นไงบ้างครับ ลองคิดย้อนกลับไปดูก่อน แล้วไล่จากจุดแรกมาก่อน เช่น เครื่องช้า, เครื่องค้างบ่อย เป็นต้น แล้วไล่เช็คฮาร์ดดิสต์ว่า Bad มั้ย หรือแรมอาจจะสกปรกก็ได้
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ผมเเปลี่ยนแผ่น  Hiren boot แล้ว ใช้ได้แล้วครับ  [emo17] [emo17]

ครั้งที่แล้วที่ผิด คงจะตรง ที่ให้เลือก yes กับ no บ่อยๆ ผมคงเลือกผิด มันเลยค้าง

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
-พอเรา โกส เสร็จแล้ว จะปิดเครื่องยังไงครับ

-ให้เข้า window แล้วค่อยเลือก ชัดดาวส์

-มันต้องเข้าเมนูไหนครับ  ผมงงๆ  มากครับ

• Webmaster
กดปุ่ม Ctrl+Alt+Delete บนคีย์บอร์ดพร้อมๆกัน ระบบมันจะรีสตาร์ทเครื่องให้ครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ครั้งที่แล้วที่ผิด คงจะตรง ที่ให้เลือก yes กับ no บ่อยๆ ผมคงเลือกผิด มันเลยค้าง

ลองดูวิธีทำตามลิ้งค์นี้ครับ
http://www.varietypc.net/main/archives/732

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ
-พอเรา โกส เสร็จแล้ว จะปิดเครื่องยังไงครับ

-ให้เข้า window แล้วค่อยเลือก ชัดดาวส์

-มันต้องเข้าเมนูไหนครับ  ผมงงๆ  มากครับ

เพื่อความปลอดภัย ทำแบบนี้ครับ เพราะผมเคยกด  Ctrl+Alt+Del ทันทีเมื่อเสร็จ ปรากฏว่า พื้นที่ของ Drive ที่เราเก็บมันถูกใช้ไป  แต่หาไฟล์ Image ที่เรา Ghost ไว้ไม่เจอซะอย่างนั้น  [emo20]

เมื่อทำการโคลนเสร็จแล้ว มันจะขึ้นกรอบแบบนี้ ก็คลิก Continue

มันก็จะมาที่หน้านี้ ก็คลิก Quit ครับ

เมื่อคลิก Quit แล้ว ถ้ามันไม่รีสตาร์ทให้ แผ่น Hiren บางเวอร์ชั่นมันจะไปที่กลับหน้าหลัก เราก็ค่อยกด  Ctrl+Alt+Del เพื่อบูตเครื่องครับ  [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27