# Notification.
Notification

Author Topic: การเลือกซื้อ Notebook ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ  (Read 3757 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Kissme

• VPC Member
  • **
    • View Profile
คือตอนนี้ผมสนใจ Notebook อยู่ 3 รุ่นนะครับ งบไม่เกิน 40,000 นะครับ + - ได้นิดหน่อยตามเห็นว่าสมควร
ผมใช้เล่น Internet , Social Network , Game (นิดหน่อย)   เน้นน้ำหนักเบาและสวยงามครับ

คือ
1.Macbook Pro  13 นิ้วตัวเริ่มต้น 39,900 บาท

2. SONY VAIO S VPCSE26FH 35,900 บาท

3.SONY VAIO E SVE14A15FG 31,990 บาท

แต่ใจผมเอียงไปทางเครื่องที่ 2 เพราะผมอยากได้จอที่เป็น Full HD แต่ผมคิดอีกมุมหนึ่งคือมันออกมาเกือบ 1 ปีแล้ว มันเก่าไปไหมครับ สำหรับ CPU Core i5-2450M พอจะมี Notebook แนะนำที่ไม่เ้กิน 40,000 ที่เป็นจอ Full HD น้ำหนักเบาๆนอกจากที่ผมสนใจไหมครับ ถ้าไม่มีอยากทราบว่า 3 ตัวนี้ ตัวไหนคิดว่าพอดูดีมั่งครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ถ้าไม่ซีเรียสอะไรมาก ตัวที่ท่านเลือกมา ( SONY VAIO S VPCSE26FH)  ก็ถือว่าใช้ได้ครับ ถึงแม้จะเป็นซีพียูรุ่นเก่าสักหน่อย
แต่ใจจริง ถ้าซื้อตอนนี้อยากจะแนะนำให้ซื้อตัวที่เป็นซีพียูรุ่นใหม่ไปเลยครับ Ivy Bridge (Core i Gen3) จะได้ประสิทธิภาพที่เหนือกว่ารุ่นเก่าครับ

>>Intel Ivy Bridge สำหรับ Notebook พร้อมรายละเอียด<<

เท่าที่หาข้อมูลมาให้ได้ ก็จะเป็นตัวนี้ครับ ซีพียู i7 (Ivy Bridge) จอแบบ Full HD แต่น้ำหนักอาจจะมากกว่าตัวที่ท่านเลือกไปนิดครับ  [emo02]

MSI GE60 i7  ราคากลาง   33,170  บาท อ่านรายละเอียดที่นี่ครับ  [emo04]

http:///notebook/4577-MSI-GE60-i7.html

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
2. SONY VAIO S VPCSE26FH 35,900 บาท

ผมก็ว่ารุ่นนี้ก็เหมาะสมและครบเครื่องแล้วนะครับ จอ 15.5นิ้ว FHD น้ำหนัก +/- 2กก. เมื่อก่อนตอนที่ Ivy Bridge ยังไม่ออก ราคาอยู่ที่สี่หมื่นต้นๆเลยครับ

ผมว่าเป็นโอกาสดีที่เราจะซื้อของดีในราคาถูกลง (เพราะต้องระบายของออกให้หมด) และเหมาะแก่การใช้งานของเราครับ (ข้อดีของการซื้อของที่รุ่น Drop ลงมา 1 Step เราจะได้ราคาที่ถูกลง) ถ้าเราเป็นตัวตนของเราเอง ไม่ได้ตามกระแสและไม่คิดมาก เดี๋ยวอีก 1-2ปี Ivy Bridge ก็จะตกรุ่นและมีราคาถูกเหมือนกันครับ

ปล. สเปคนี้ถ้าเป็นของ SONY แล้วใช้ CPU Ivy Bridge ราคาจะแพงกว่าประมาณเกือบๆหนึ่งหมื่นละครับ เพราะไม่เหมือน CPU ของเครื่อง PC ที่ Sandy Bridge กับ Ivy Bridge ราคาต่างกันแค่หลักร้อยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Kissme

• VPC Member
  • **
ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านนะครับ

ใจผมก็เอียงไปทาง Sony ที่คุณ MILD_PLUS แนะนำ

รุ่นที่คุณ ismaell แนะนำผมก็ดูไว้ครับ แต่มันต้องจองยาวๆเลยครับถ้าเป็นของ MSI

• Webmaster
แต่ถ้าไม่เน้นเล่นเกม เลือก SONY ดีแล้วครับ เพราะเบาพกพาสะดวก ถ้าชอบ MSI ก็ได้ แต่หนักหน่อย +/- 2.40กก. ถ้ารวม Adapter ด้วยคงจะประมาณ +/- 3 กก. กว่าๆละครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
ผมก็แค่แนะนำเป็นทางเลือกเท่านั้นเองครับ  ชอบไม่ชอบก็แล้วแต่ท่านเจ้าของกระทู้จะเลือก
เพราะเห็นว่า MSI ตัวนี้สเปคคุ้มค่ามากๆ  ซีพียูเป็น Ivy Bridge i7-3610QM (4 คอร์ / 8 เธรด) แรงและประหยัดไฟกว่า
HDD ก็เป็นแบบ 7200 RPM ซึ่งถือว่าเร็วกว่า HDD ของโน้ตบุ๊คทั่วๆไป ที่ส่วนใหญ่เป็นแบบ  5400 RPM
การรับประกันก็นานกว่า  ( 2 ปี)
ราคาก็ถูกกว่า
จะมีก็เพียงแค่น้ำหนักที่มากกว่าเท่านั้นเองครับ  [emo05]

• Webmaster
เสริมให้เป็นข้อมูล...อีกเรื่องที่ต้องควรระวัง เครื่องของ MSI ถ้าเราจะสั่งจอง ต้องคุยกันให้ดีๆ ว่าเป็นเครื่องไทย คีย์บอร์ดไทย เพราะผมเห็นเครื่องตระกูลที่ใช้เล่นเกมอย่าง MSI GT60 และ GT70 คีย์บอร์ดจะไม่มีภาษาไทยให้ เพราะเครื่องเพิ่งออกใหม่ ยังไม่ได้ผลิตของในประเทศไทยให้ครับ

แต่ถ้าเราไม่ได้ให้ความสำคัญตรงนี้ เพราะพิมพ์สัมผัสเก่งอยู่แล้ว ก็ไม่มีปัญหาครับ (แต่ราคาขายต่อจะตกลงมาก)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27