# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยด้วยคะ ซื้อ lenovo Z475 A8  (Read 4101 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kaewjan

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
พอดีเพิ่งซื้อ lenovo z475 ตัว amd a8 มาแต่ทางร้านลงวินโด 7 ultimate มาให้ แล้วเวลาเปิดเครื่องมัน ขึ้น mom.exe ทำยังไงดีคะ ลองลงไดร์เวอร์ ATI ใหม่แล้วก็ไม่หาย [emo12] [emo13]

Offline ismaell

• Webmaster
Re: ช่วยด้วยคะ ซื้อ lenovo Z475 A8
« Reply #1 on: 13 May 2012, 00:16:32 »
ปัญหาแบบนี้ มีทางเกิดขึ้นได้ ถ้าหากวินโดวส์ที่่ทางร้านลงมาให้เป็นวินโดวส์โมฯ หรือเป็นการลงแบบ Ghost มาให้ เพราะวินโดวส์เหล่านี้ จะรวบรวมสารพัดไดร์เวอร์อยู่ในนั้น ปัญหานี้จึงอาจเกิดขึ้นได้

ลองถอนไดร์เวอร์ออกให้หมด แล้วลบไฟล์ดังนี้ด้วยครับ

ไปที่ Run พิมพ์ Regedit ไปที่คีย์ต่อไปนี้ แล้วสั่ง Delete โฟลเดอร์ที่ขึ้นต้นว่า ATI

HKEY_CURRENT_USER\Software\ATI - คลิกขวาแล้ว delete

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ATI - คลิกขวาแล้ว delete

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ATI Technologies - คลิกขวาแล้ว delete

ถ้า OS เป็นแบบ 64-bit ให้ลบในส่วนนี้ด้วย

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Wow6432Node\ATI  - คลิกขวาแล้ว delete

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Wow6432Node\ATI Technologies - คลิกขวาแล้ว delete

ปล. ถ้าหาคำว่า ATI ไม่เจอ ก็ลองหาคำว่า  AMD แทนครับ

จากนั้นก็ลงไดร์เวอร์ใหม่ โหลดจากที่นี่ เลือกประเภทของเครื่องและ OS ให้ตรงกับที่เราใช้ด้วยครับ

http://support.amd.com/us/gpudownload/Pages/index.aspx

ลองดูก่อนครับ ถ้ายังแก้ไม่หาย ก็อาจจะต้องลงวินโดวส์ใหม่ แนะนำให้ลงตัว Original เดิมๆ  และลงแบบฟอร์แมตจะดีที่สุดครับ  [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: ช่วยด้วยคะ ซื้อ lenovo Z475 A8
« Reply #2 on: 13 May 2012, 01:07:02 »
ลองเช็คดูในส่วนของ msconfig ด้วยครับ ว่ามี startup ใดที่เกี่ยวข้องกับ mom.exe อีกบ้าง หากมีให้เอาเครื่องหมายถูกออก + รีสตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วสังเกตอาการว่ายังเป็นอีกหรือไม่  [emo04]

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
« Reply #3 on: 13 May 2012, 12:35:22 »
พยายามทำแล้วคะแต่ไม่หาย [emo13] สงสัยต้องลงวินโดใหม่

« Reply #4 on: 13 May 2012, 12:57:51 »
ลองลบไดร์เวอร์ของการ์ดจอใน Programs and Features แล้วเข้าไปในไดรฟ์ C หาโฟลเดอร์ ATI -> Support -> หากมีโฟลเดอร์ไดร์เวอร์การ์ดจอที่เกี่ยวข้อง ให้ลบออกด้วยครับ

รวมทั้งเข้าไปในรีจิสตรี -> กดปุ่ม F3 เพื่อค้นหาคีย์ -> ใส่คีย์เวิร์ดเป็น mom.exe ถ้ามีก็ลบออกให้หมดครับ แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่

พร้อมกับลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ด้วยครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
« Reply #5 on: 14 May 2012, 00:44:49 »
ขอบคุณทุกคนคะ ตัดสินใจ เอาไปให้ร้านที่ลงให้รับผิดชอบ ลงวินโดใหม่ ด้วยเหตุที่ไม่ค่อยจะมีโปรแกรมอะไร และไม่ค่อยรู้เรื่องมากๆ แต่เป็นคนที่สังเกตุว่าเครื่องเราเป็นอะไรน่ะๆๆ ก็ลองหาดูนะคะ ถึงรู้สาเหตุๆ
ขอบคุณทุกคนๆๆมากๆๆๆคะ [emo02]

แต่อยากรู้ว่าถ้าเราอัพเดท ไดฟ์เวอร์ เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด จะเกิดปัญหาประเภทนี้อีกไหมคะ อยากทราบจริงๆ เพราะหนูไม่รุ้เรื่องจริงๆ คะ

ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ

« Reply #6 on: 14 May 2012, 00:54:32 »
อัพเดตได้ครับ ไม่มีปัญหา แต่ถ้าจะอัพเดตไดร์เวอร์ให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด ต้องถอนตัวเก่าออกก่อนด้วยนะครับ จะใช้วิธีดาวน์โหลดเวอร์ชั่นล่าสุดมาก่อนก็ได้ แล้วดับเบิ้ลคลิกตัวติดตั้งตัวเดียวกันได้เลย โดยคลิกแรก ตัวไดร์เวอร์จะให้เราถอนไดร์เวอร์ตัวเก่าออกก่อน + รีสตาร์ทเครื่อง แล้วกลับไปที่ไฟล์ไดร์เวอร์ตัวนั้นอีกครั้ง ก็จะเป็นการติดตั้งไดร์เวอร์ใหม่ + รีสตาร์ทเครื่องใหม่อีกครั้งครับ  [emo04]

• *
    • Email
« Reply #7 on: 14 May 2012, 00:59:26 »
ขอบคุณคะ.. [emo04] [emo03] [emo02] ไม่เสียแรงเลยที่พยายามหาวิธีแก้แล้วมาเจอบอร์ดนี้

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27