# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหาการเปิดคอม  (Read 2958 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline cakeza10

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
ปัญหาการเปิดคอม
« on: 12 May 2012, 09:53:03 »
ไม่รู้จะเรียกว่าเปิดไม่ติดได้ไหม เพราะว่าคอมเปิดได้ เวลาปกติผมเปิดคอมแล้ว หน้าจอจะขึ้นพื้นหลังสีฟ้า ไอคอน hp กับ intel pentium 4 แล้วก็จะ เริ่มเปิดวินโดว์ xp (ประมาณนี้คอมพิวเตอร์ของผมนะ ของท่านอื่นอาจไม่เป็นอย่างนี้)
 แต่ว่าคอมมันมีปัญหาตรงที่ว่า เปิดคอมแล้วหลังจากที่โชว์ ไอคอนที่ว่าแล้ว
มันก็ดับไป (แต่คอมไม่ดับ) แล้วมันก็ว๊กกลัมมาโชว์อีก มันไม่เปิดเข้าวินโดว์ xp ครับ

อาการแบบนี้ เป็นเพราะอะไรกับครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ปัญหาการเปิดคอม
« Reply #1 on: 12 May 2012, 10:48:51 »
เป็นเครื่อง PC หรือ Notebook ครับ

ในเบื้องต้นลองเข้า Bios ดูว่าเข้าได้หรือไม่ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
« Reply #2 on: 12 May 2012, 11:58:23 »
pc ครับ แต่ว่าไอ้ bios นี่เครื่องที่มีอาการผมไม่ได้ดูรุ่นไว้ครับ ก็เปิดเข้าวินโดว์ไม่ได้ จะรู้ชื่อรู้ได้จากวิธีอืื่นมีมั้ยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 12 May 2012, 12:28:44 »
PC เครื่องนี้เป็นยี่ห้อ HP ใช่ไหม?ครับ

ตอนกดปุ่มเปิดเครื่อง ให้ลองกด F1 บนคีย์บอร์ด  หรือไม่ก็ Delete ย้ำๆรั่วๆ มันจะเข้า Bios ให้ไหม? ถ้าเข้าได้ให้จับเวลาว่าอยู่ได้นานกี่นาทีถึงดับ

ผมสงสัยจะเป็นที่หม้อไฟ (PSU) เสื่อมแล้ว เครื่องนี้ใช้งานมากี่ปีแล้ว และได้เคยทำอะไรบ้างหรือไม่ครับ ถ้าไม่รู้สาเหตุและไม่มีความรู้ทางด้านนี้ดีพอ อาจจะต้องยกไปให้ที่ร้านดูให้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #4 on: 12 May 2012, 12:36:49 »
เห็นด้วยกับคุณ MILD_PLUS โดยเฉพาะยิ่งเป็นเครื่องแบรนด์เนมแล้ว มักจะมีอะไรแอบเอาไว้อยู่เรื่อย เช่น HP นี้มักจะมีระบบ Recovery ของเขาอยู่เป็น Backup ให้เครื่องสามารถกลับไปอยู่ในสภาพเหมือนตอนเพิ่งซื้อมาใหม่ได้ เป็นต้น [emo02]

• **
    • Email
« Reply #5 on: 12 May 2012, 14:35:48 »
PC เครื่องนี้เป็นยี่ห้อ HP ใช่ไหม?ครับ

ตอนกดปุ่มเปิดเครื่อง ให้ลองกด F1 บนคีย์บอร์ด  หรือไม่ก็ Delete ย้ำๆรั่วๆ มันจะเข้า Bios ให้ไหม? ถ้าเข้าได้ให้จับเวลาว่าอยู่ได้นานกี่นาทีถึงดับ

ผมสงสัยจะเป็นที่หม้อไฟ (PSU) เสื่อมแล้ว เครื่องนี้ใช้งานมากี่ปีแล้ว และได้เคยทำอะไรบ้างหรือไม่ครับ ถ้าไม่รู้สาเหตุและไม่มีความรู้ทางด้านนี้ดีพอ อาจจะต้องยกไปให้ที่ร้านดูให้ครับ

ก็ไม่ได้ทำอะไรเลยฮะ นั่งเล่นเกมส์ ธรรมดาไม่เล่นนานทั้งวันทั้งคือ
ขอบคุณมากครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #6 on: 13 May 2012, 14:58:00 »
เหมือนจะมีอาการจอฟ้า โดยระบบไม่ยอมบูตเข้าวินโดวส์ให้

อยากให้ลองตามนี้ดูหน่อยครับ เพื่อจะได้ดูหน้าจอฟ้า ว่าฟ้องข้อความว่าอะไรบ้าง โดยขณะเปิดเครื่องใหม่ๆให้กดปุ่ม F5 หรือ F8 ย้ำๆไว้จนกว่าจะขึ้นหน้าจอนี้

แล้วเลื่อนเคอร์เซอร์ปุ่มลูกศรลงล่างไปที่หัวข้อ Disable automatic restart on system failure + enter 1 ครั้ง

หลังจากนี้จะมีหน้าจอฟ้าค้างเอาไว้ ก็ลองเอาข้อความช่วงบรรทัดแรก หรือบรรทัดสุดท้ายมาโพสต์ในกระทู้ดูหน่อย หรือจะถ่ายรูปหน้าจอมาด้วยเลยก็ได้ครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์กันต่อว่าสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
« Reply #7 on: 16 May 2012, 18:24:27 »
ไม่ได้ สักอย่างเลย bios เนี่ย
ไม่รู้ว่าผมกดผิดหรือเปล่า นะ แต่กดทั่ง f1,f2,del ก็ลองดูแล้ว(หรือมีปุ่มอื่นอีกก็ไม่รู้นะ)กดไปก็มีเสียงดัง ติดๆ ออกมา
ตอนนี้เลยเอาเข้าร้านดีกว่า

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

Offline swacker

• VPC Member
  • *
« Reply #8 on: 17 May 2012, 00:22:26 »
 [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27