# Notification.
Notification

Author Topic: มีปัญหาเรื่องแบ่งPartitonของHDDในN/B  (Read 2629 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline snower_mk

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ตามกระทู้ของผมก่อนหน้านี้ที่เอาN/Bรุ่นพี่มาลงWindowsให้ พอผมกำลังจะลงWindowsก็เจอปัญหาตอนแบ่งPartition คือN/Bพี่ผมใส่HDD 1Tbไว้ แล้วร้านแบ่งPartitionไว้100:415:415(C:D:E)แล้วผมก็เห็นว่่าWindowsอยู่ใน100Gb แล้วก่อนจะลงก็ใช้ไปแล้ว70Gb ซึ่งปกติรุ่นพี่ผมจะทำงานพวก ตัดต่อทั้งหลาย จึงต้องใช้พื้นที่Drive Cเยอะ(ทั้งตัวโปรแกรม และ พื้นที่ที่โปรแกรมต้องใช้เก็บไฟล์ระหว่างทำไว้ชั่วครว)ผมเลยคิดว่าจะแบ่งPartitionใหม่ โดยตอนแรกผมย้ายงานทั้งหมดไปDrive Dก่อน แล้วก็กดDelete Drive CกับE เพราะผมคิดว่าจะแบ่งใหม่ให้เป็น 300:415:215 แต่พอจะจัดการแบ่งPartitionใหม่ กับเป็นว่่ามันเป็นขนาดเดิมทั้งหมด เหมือนกับว่าลบแค่ข้อมูลไป แต่ไม่ได้ลบPartitionไปเลย อยากรู้ว่าจะต้องทำยังไงเพื่อแก้ไขปัญหาในจุดนี้

ตอนนี้ผมเลือกลงใน415อันหลังไปก่อน หลังจากนั้นจะค่อยใช้แผ่นHiren'sมาแก้ไขเอา ใครพอจะมีวิธีอื่นที่ง่ายกว่านี้เปล่าครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
จริงๆแล้วของเดิมมันก็พอเพียงอยู่แล้วครับ (แค่ลง OS+โปรแกรม) ยังไงก็ไม่เต็มถึง 100GB แต่เมื่อผิดพลาดไปแล้วก็คงต้องใช้ตัวช่วยอย่างที่ว่าคือ Hiren's BootCD ครับมาจัดการ

อันดับแรก (ความเห็นส่วนตัวของผม) ให้ไปหา HDD แบบ External มาเก็บเอาข้อมูลออกจาก HDD ในเครื่องทุกไดร์ฟ จากนั้นก็ลบทิ้งทุกไดร์ฟให้หมด เพื่อรวมให้เป็นไดร์ฟเดียวก่อน จากนั้นก็เริ่มแบ่งใหม่ตามที่ต้องการ แล้วก็ลงวินโดว์สใหม่อีกรอบครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลงวินโดวส์ไว้ในไดรฟ์ E แก้ขัดไปก่อน แล้วค่อยแก้ไขเอา คิดว่าแก้ไขไม่ได้ ยังไงก็ต้องลงใหม่ให้วินโดวส์กลับมาอยู่ไดรฟ์ C ครับ

ว่าแต่ท่านใช้โปรแกรมอะไรจัดการลบและฟอร์แมตไดรฟ์ครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
ต้องขอดูภาพจาก Disk Management เพราะเกรงว่าหากให้จินตนาการเองจากคำอธิบาย เดี๋ยวจะพลาด [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27