# Notification.
Notification

Author Topic: คอมเปิดไม่ติดครับ!!  (Read 7208 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ztertis

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
คอมเปิดไม่ติดครับ!!
« on: 28 April 2012, 18:00:45 »
ก่อนหน้านี้มีอาการเครื่องร้องตี๊ดๆก่อนเปิดเครื่องแล้วกน้าจอไม่มีอะไรเกิดขึ้น(ไฟเข้านะ)..ต้องลองหลายๆครั้งถึงจะภาพที่หน้าจอ
พอวันนี้ก็ใช้ปกติ อยู่ดีๆ มันก็ดับไปเอง พอกดสวิสเปิดมาใหม่ คราวนี้เปิดไม่ติด ไม่มีภาพขึ้นหน้าจอ สัญญาณไม่เข้าจอ
อาการของมันคือ พอกดเปิดเครื่อง พัดลมมันหมุน (พวกพัดลม power พัดลม cpu พัดลมตัวเคส พัดลมการ์ดจอ ) หมุนไปนิดนึงแล้วก็หยุด ประมาณว่ามีไฟเข้ามาแปปนึง แล้วก็ดับไป
ถ้าไม่ถอดปลั๊ก พัดลมมันก็จะ หมุนแล้วก็หยุดๆ อยู่อย่างนั้น จนต้องถอดปลั๊ก เพราะยังไงมันก็ไม่ติด เช่นเดียวกับ ไฟตรงdvd romไฟมันก็ติดมาแปป นึง แล้วก็ดับ ส่วนไปที่เคสสีเขียวๆ ก็เหมือนกัน พอกดปุ่ม มันก็ติด แล้วก็ดับไป
แต่พอเสียบปลั๊กเฉยๆ ไฟที่เมนบอร์ดก็ติดผโหลดไฟดวงเล็กๆหรือเปล่ามั้ง)...เซงสุดๆตอนนั้น esus partition ข้อมูลจะเป็นอะไรไหมครับ

ส่วนตัวคิดว่าเป็นที่พาวเวอซัพพลายนะ

ต้องแก้ยังไงบ้างขอแบบละเอีบดๆนะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: คอมเปิดไม่ติดครับ!!
« Reply #1 on: 28 April 2012, 18:57:21 »
ถ้าบอกสเป็คเครื่องมาอย่างละเอียด (เท่าที่รู้และสามารถบอกได้) ก็จะช่วยให้วิเคราะห์ได้แม่นยำขึ้นกว่านี้นะครับ เช่นตัวอย่างเครื่องของผมครับ

สเป็กเครื่องเก่าๆ ของผมนะครับ (อายุ 6 ปีกว่าแล้ว) ประกอบเมื่อ 18/11/48

1. เมนบอร์ด ASUS P5P800S     
2. CPU P4-3.2 GHz 
3. RAM DDR Bus 400 1x2 = 2GB 
4. 320GB HDD WD SATA-7200 (WD Caviar Blue)
5. การ์ดจอ Spark GeForce 7300GT 256 MB DDR3 128-bit TV-Out DVI 8xAGP   
6. จอ LCD ACER รุ่น X193HQ ขนาด 18.5 นิ้ว Wide 
7. DVD-RW LITEON 2 ตัว 
8. พัดลมขนาด 12 ซม. 3 ตัว
9. PSU Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans 
10. OS Windows XP Professional SP3 Original

แต่ในเบื้องต้นก็คงจะเป็นที่หม้อไฟครับ (ให้เริ่มไล่จากตรงนี้ก่อน) และให้สังเกตที่ตัวหม้อไฟของผม ว่าใช้ของยี่ห้ออะไรถึงอยู่มาได้นานถึงขนาดนี้นะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline viewmaxza

• **
    • Email
« Reply #2 on: 28 April 2012, 20:12:48 »
เป็นครายๆผม เพาเวอร์ไม่พอ ต้องเปลี่ยนเพาเวอร์ครับ และถ้ายังเหมือนเดิม ให้เปลี่ยน ram ครับ

• **
    • Email
« Reply #3 on: 29 April 2012, 15:06:47 »

ตามนี้ครับ

• Webmaster
« Reply #4 on: 29 April 2012, 16:06:31 »
เครื่องถือว่าเก่ามากแล้ว คงจะเป็นที่ PSU ให้เริ่มจากตรงนี้ครับ

ปล. ตั้งแต่ซื้อมาคงจะไม่ได้เพิ่มอะไร และ/หรือ เปลี่ยนอุปกรณ์อะไรเลยนะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #5 on: 30 April 2012, 00:56:35 »
ถ้าพอจะมีเพาเวอร์ซัพพลายสำรอง อยากให้ลองเอามาใช้ทดสอบดูหน่อยครับ รวมทั้ง ถ้าในเครื่องมีฝุ่น ก็อยากให้ทำความสะอาดทุกส่วนดูด้วย ยิ่งมีฝุ่นเยอะก็ยิ่งเจออาการเยอะเช่นเดียวกัน ลองไล่ทำความสะอาดฝุ่นเป็นอันดับแรกก่อน  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
« Reply #6 on: 30 April 2012, 02:34:08 »
คือผมแยก psu ออกมาแล้วเสียบปลั๊ก
ปกติพัดลมมันหมุนไหมครับ..
ของผมมันไม่หมุน

• Webmaster
« Reply #7 on: 30 April 2012, 10:44:19 »
คือผมแยก psu ออกมาแล้วเสียบปลั๊ก
ปกติพัดลมมันหมุนไหมครับ..
ของผมมันไม่หมุน

วิธีทดสอบให้ทำแบบนี้ครับ

* ให้หาอุปกรณ์มา อย่างใดอย่างหนึ่ง ตามภาพที่ 1

* แล้วเอาชุดสายไฟ ชุดที่ใหญ่ที่สุด ที่ต่ออยู่กับเมนบอร์ดออกมา แล้วนำอุปกรณ์เสียบที่ช่องสายไฟสีเขียว+สีดำ (สีดำจะมีหลายเส้นเลือกเส้นไหนก็ได้) ตามภาพที่ 2 จากนั้นเสียบปลั๊กไฟเพื่อดูว่าพัดลมที่ตัวหม้อไฟหมุนหรือเปล่าครับ (ถ้าไม่หมุนหม้อไฟเสียแล้วครับ)

ปล. ถ้ามีไฟเข้า พัดลมที่หม้อไฟก็จะหมุนครับ ถึงแม้มันจะหมุนก็ไม่ได้หมายความว่าหม้อไฟนั้นจะใช้ได้นะครับ เพราะตัวหม้อไฟอาจจะเสื่อมแล้วครับ

ปล.2 แต่ยังไม่ได้ตอบคำถามของผมเลยว่า ได้มีการเพิ่ม/เปลี่ยนอุปกรณ์อะไรเข้าไปบ้าง ตั้งแต่ซื้อมาครับ

• **
    • Email
« Reply #8 on: 02 May 2012, 17:24:52 »
สรุปให้ร้านดูเมนบอร์ดเสียครับ...ผมขอถามปัญหาอีกข้อในกระทู้ใหม่นะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27