# Notification.
Notification

Author Topic: ขอความรบกวนช่วยจัดสเป็คคอมไว้สำหรับเล่นเกมส์ รายละเอียดอยู่ข้างใน  (Read 11520 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ultimate

• VPC Member
  • BEN10ULTIMATE
    • View Profile
ขอความรบกวนช่วยจัดสเป็คคอมไว้สำหรับเล่นเกมส์

ผมจะลงwindows 7 แบบ64bit
ไว้เล่นเกมส์ภาพสวยๆเช่น Battlefield 3  HON
ช่วยจัดสเป๊คให้หน่อยน่ะครับราคาไม่เกิน25000 หรือ 30000
หรือถ้าจะจัด2สเป๊คไว้ให้ผมก็ได้เพื่อผมไม่ถูกใจ ขอบคุณล่วงหน้าครับขอราคาไม่เกิน 30000 กับ 25000ครับ
ต้องขอคำจากครอบครัวด้วยว่าให้ราคาไม่เกินเท่าไรแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีน่ะครับ
รบกวนจัดให้หน่อยน่ะครับ ส่วน i3 i5 i7 ผมคิดว่าเอาแบบพอเหมาะไว้สำหรับ windows 7 64bit

(ลืมบอกไปไม่รวมหน้าจอน่ะครับ)

Offline Chocke

• *
ลองดูนะครับ  [emo01]  เครดิตท่าน ismaell ได้จัดไว้ที่เว็บ  OCZ ครับ 

CPU : Core i5 2500K 3.3GHz............................6,650 (Advice)
M/B : Gigabyte Z77M-D3H...............................3,000 (Advice)
RAM : Kingston Hyper-X 8GB /1600 (4GBx2)........1,710 (Advice)
HDD : WD Blue 500GB Sata III Blue....................2,390 (Advice)
VGA : Gigabyte HD 7870 OC 2GB GDDR5..............10,830 (Advice)
DVD : DVD-RW LG 24X SATA.............................510 (Advice)
PSU : Scythe GOURIKI-III 600w.........................2,250 (Compute&More)
Sink :  Cooler Master Hyper 212 EVO...................1,100 (Compute&More)
CASE : ThermalTake V3 Black Edition..................1,150 (Compute&More)

รวม  29,950  บาท

อีกชุดครับ  [emo01]
CPU : Core i3-2100 3.1 GHz.............................3,600 (Advice)
M/B : Gigabyte H77M-D3H ..............................2,570 (Compute&More)
RAM : Kingston Hyper-X 8GB /1600 (4GBx2)........1,710 (Advice)
HDD : WD Blue 500GB Sata III Blue....................2,390 (Advice)
VGA : Gigabyte HD 7870 OC 2GB GDDR5.............10,830 (Advice)
DVD : DVD-RW LG 24X SATA...........................510 (Advice)
PSU : Scythe GOURIKI-III 600w........................2,250 (Compute&More)
CASE : ThermalTake V3 Black Edition..................1,150 (Compute&More)

รวม  25,010  บาท

แถวบ้านผมไม่แน่ใขว่ามีร้าน (Compute&More) รึเปล่า
ผมอยากทราบว่าการ์ดจอรุ่นนี้แรงไหมที่ Gigabyte HD 7870 OC 2GB GDDR5
ส่วนใหญ่ผมเห็นเขาใช้กันแต่ AMD ดี กับ nvidia แล้ว  Gigabyte มันแน่นอะไรเหรอขอดูคุณสมบัติมันหน่อยครับ

(โทษทีครับไม่ได้ดูข้างล่าง)

แล้วผมอยากทราบวิธีประกอบคอมPCด้วยครับช่วยเอามาให้ดูหน่อยครับขอวิธีด้วยน่ะครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
แถวบ้านผมไม่แน่ใขว่ามีร้าน (Compute&More) รึเปล่า

ท่านอยู่จังหวัดไหนครับ หรือลองดูว่ามีตัวแทนจำหน่ายอย่าง JIB หรือ Banana IT หรือเปล่า ไม่งั้นหากไม่มี ก็อาจจะต้องสั่งผ่านหน้าร้านที่ไว้ใจได้ในพันทิพย์เอา (หากไม่มีตัวแทนจำหน่ายเหล่านี้นะ)

ผมอยากทราบว่าการ์ดจอรุ่นนี้แรงไหมที่ Gigabyte HD 7870 OC 2GB GDDR5
ส่วนใหญ่ผมเห็นเขาใช้กันแต่ AMD ดี กับ nvidia แล้ว  Gigabyte มันแน่นอะไรเหรอขอดูคุณสมบัติมันหน่อยครับ

ขึ้นอยู่กับการรับประกันและบริษัทรับประกันที่เราไว้ใจมากกว่าครับ เช่น การ์ดจอ Gigabyte ก็เป็นประกัน Scaner, การ์ด Asus เป็นประกัน Synnex ไม่ก็ DCom หรือ การ์ด Sapphire, PowerColor ก็ประกัน Com7 ส่วนหนึ่งก็เพราะการ์ดส่วนใหญ่จะเป็นการ์ดแม่แบบตัวเดียวกัน

แล้วผมอยากทราบวิธีประกอบคอมPCด้วยครับช่วยเอามาให้ดูหน่อยครับขอวิธีด้วยน่ะครับ

ส่วนวิธีการประกอบก็ลองดูที่นี่ http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,332.0.html  [emo05]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ส่วนใหญ่ผมเห็นเขาใช้กันแต่ AMD ดี กับ nvidia แล้ว  Gigabyte มันแน่นอะไรเหรอขอดูคุณสมบัติมันหน่อยครับ

จากคำถามตรงนี้คงจะหมายถึง Gigabyte HD 7870 OC 2GB GDDR5 คืออะไร? ตัวนี้ก็คือ AMD ครับ เพียงแต่ว่าทาง Gigabyte เอามาผลิตใส่ตัวถังของตัวเอง (ร่างกาย) HD 7870 มันคือชิพของทาง AMD ครับ

ข้อมูลทางเทคนิคที่นี่ > http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?code=A0048267

เรื่องการประกอบเครื่อง PC ที่เป็นภาพ Video ที่นี่ > http://easypro-com.forump.net/t48-topic

ปล. การเรียนรู้เรื่องการประกอบเครื่อง ผมจะเริ่มสอนลูกของผมให้เริ่มจากการรื้อก่อน คือเอาเครื่อง PC ที่ยังใช้งานได้ปกติ ให้เขารื้อออกเป็นชิ้นๆ (ทำความสะอาดไปด้วยเลย) แล้วให้จำเอาไว้ว่าเริ่มรื้อจากตรงไหนก่อน เมื่อรื้อออกหมดแล้ว ก็ให้ทำการประกอบกลับเข้าไปให้เหมือนเดิม จากนั้นเปิดเครื่องว่าเปิดติดหรือไม่ ถ้าเปิดติดเป็นอันสอบผ่าน ถ้าเปิดไม่ติดก็กลับไปแก้ไขไล่หาสิ่งที่บกพร่องต่อไปครับ 

แถวบ้านผมไม่แน่ใจว่ามีร้าน (Compute&More) รึเปล่า

ท่านอยู่จังหวัดไหนครับ หรือลองดูว่ามีตัวแทนจำหน่ายอย่าง JIB หรือ Banana IT หรือเปล่า ไม่งั้นหากไม่มี ก็อาจจะต้องสั่งผ่านหน้าร้านที่ไว้ใจได้ในพันทิพย์เอา (หากไม่มีตัวแทนจำหน่ายเหล่านี้นะ)

ขึ้นอยู่กับการรับประกันและบริษัทรับประกันที่เราไว้ใจมากกว่าครับ เช่น การ์ดจอ Gigabyte ก็เป็นประกัน Scaner, การ์ด Asus เป็นประกัน Synnex ไม่ก็ DCom หรือ การ์ด Sapphire, PowerColor ก็ประกัน Com7 ส่วนหนึ่งก็เพราะการ์ดส่วนใหญ่จะเป็นการ์ดแม่แบบตัวเดียวกัน

ส่วนวิธีการประกอบก็ลองดูที่นี่ http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,332.0.html  [emo05]

มีครับ2ร้านเลย

การประกอบคอมฯครั้งแรกมือใหม่เนี่ย มันต้องอลงกับคอมที่มันพัง หรือ กากๆ ติดแหล่ไม่ติดแหล่ ก่อน แล้วค่อยมาลงมือกับของจริง
การประกอบฯคอมฯนี่ง่ายนิดเดียวครับ แต่การเลือกอุปกรณ์ และ ลง Windows + Driver ให้ดีได้นี่หนะสิครับ เรื่องยาก
ตอนนี้ถ้ายังประกอบไม่เป็น แนะนำให้ซื้อคอมฯเซ็ตดีกว่าครับ แล้วถ้าอยากประกอบจริงๆก็ลองไปเรียนตามศูนย์ฝึกอาชีพที่สะดวกๆดูก่อนดีกว่าครับ สายไฟมันเยอะครับ เราต้องรู้พวกตัวย่อ ช่องต่อ เข็ม ช่องให้ถูกซะก่อน ว่ามันคือตรงไหนๆของเครื่อง เข็มไหนคืออะไรๆ
มันเยอะครับคอมพิวเตอร์เนี่ย ยิ่งพวก Soft Ware เนี่ย   ขอบคุณครับ  [emo02] [emo01]

ปล. ดูภาพ+คำอธิบาย ไม่รู้เรื่องหรอกครับ สู้เข้าใจเองไม่ได้เลย

ใช่แล้วครับ Driver เนียอะสิหายาก แต่Driver การ์ดจอมันก็มีมาให้อยู่แล้วครับ
ส่วนเรื่องWindows ผมลงเป็นครับ
และเรื่องประกอบPC ผมว่าดูคลิปมันละเอียดกว่าเยอะเลยไม่ต้องไปเรียนในคลิปมันบอกว่ามันมีคู่มือว่าใส่ช่องไหนครับถ้าอ่านก่อนทำ

ผมอยากทราบตัวDriverของPC ส่วนใหญ่จะเป็นDriver อะไรบ้างครับช่วยบอกDriver ของตัวนี้หน่อยครับ
และขอตัวเว็บโหลด Driver การ์ดจอด้วยครับหรือมันมีให้ที่เราซื้อการ์ดจอมาครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไดร์เวอร์ที่ต้องลงส่วนใหญ่ ก็จะมีเฉพาะไดร์เวอร์ของเมนบอร์ดและการ์ดจอครับ และทั้ง 2 ตัวนี้ก็หาดาวน์โหลดได้จากเว็บไซต์ผู้ผลิตได้เลย เขาเตรียมเอาไว้ให้ท่านหมดแล้วครับ แต่ในส่วนของเมนบอร์ดมันจะมีแยกย่อย เช่น ไดร์เวอร์ชิพเซ็ต, ชิพเสียง และแลนออนบอร์ดมาให้ ก็เลือกไล่ดาวน์โหลดและติดตั้งทีละตัว หรือจะดาวน์โหลดมาทั้งหมดแล้วค่อยติดตั้งก็ได้ แต่จริงๆแล้วอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์เหล่านี้ จะมีแผ่นไดร์เวอร์มาให้ด้วยเหมือนกัน ก็ใช้เฉพาะที่ผู้ผลิตเขาแถมมาให้ในการติดตั้งก็ได้ (ไม่จำเป็นต้องใช้เวอร์ชั่นใหม่ๆ) และไดร์เวอร์ส่วนใหญ่อย่างแผ่นไดร์เวอร์เมนบอร์ด เขาก็จะทำเมนูสำหรับการติดตั้งรวบเดียวจบก็มีเหมือนกัน ไม่ต้องติดตั้งทีละตัว ค่อนข้างง่ายครับ  [emo02]

ไดร์เวอร์ที่ต้องลงส่วนใหญ่ ก็จะมีเฉพาะไดร์เวอร์ของเมนบอร์ดและการ์ดจอครับ และทั้ง 2 ตัวนี้ก็หาดาวน์โหลดได้จากเว็บไซต์ผู้ผลิตได้เลย เขาเตรียมเอาไว้ให้ท่านหมดแล้วครับ แต่ในส่วนของเมนบอร์ดมันจะมีแยกย่อย เช่น ไดร์เวอร์ชิพเซ็ต, ชิพเสียง และแลนออนบอร์ดมาให้ ก็เลือกไล่ดาวน์โหลดและติดตั้งทีละตัว หรือจะดาวน์โหลดมาทั้งหมดแล้วค่อยติดตั้งก็ได้ แต่จริงๆแล้วอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์เหล่านี้ จะมีแผ่นไดร์เวอร์มาให้ด้วยเหมือนกัน ก็ใช้เฉพาะที่ผู้ผลิตเขาแถมมาให้ในการติดตั้งก็ได้ (ไม่จำเป็นต้องใช้เวอร์ชั่นใหม่ๆ) และไดร์เวอร์ส่วนใหญ่อย่างแผ่นไดร์เวอร์เมนบอร์ด เขาก็จะทำเมนูสำหรับการติดตั้งรวบเดียวจบก็มีเหมือนกัน ไม่ต้องติดตั้งทีละตัว ค่อนข้างง่ายครับ  [emo02]

แต่ถ้าใช้เวอชั่นใหม่มันจะอัพเกรดหรือดีขึ้นบางไหมครับหรือหน้าตาสวยขึ้น

DVD : DVD-RW LG 24X SATA.............................510 (Advice)
อันนี้ผมลองหาดูแล้วทางเว็บมีแต่ไม่มีราคา510น่ะครับ
ไม่รู้ว่าบอกครบเปล่าครับมันมี (SATA-BP)กับ(SATA-Box)แล้วหลังสุดมันจะมีบอกเป็นบางอัน(SVOA)

ใช่รุ่นนี้เปล่าครับ http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?code=A0047157

เพราะชื่อมันเขียนไม่เหมือนกันแถมราคาถูกกว่า10บาท

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27