# Notification.
Notification

Author Topic: ใส่แผ่นไรน์DVDไปทำไหมไม่เห็นไฟล์แถมอ่านช้าแต่ใส่แผ่นที่ซื้อมามันอ่านได้ อ่านต่อ  (Read 10284 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ultimate

• VPC Member
  • BEN10ULTIMATE
    • View Profile
ใส่แผ่นไรน์DVDไปทำไหมไม่เห็นไฟล์แถมอ่านช้าแต่ใส่แผ่นที่ซื้อมามันอ่านได้
อาการแบบนี้มันต้องปรับอะไรเปล่าครับหรือต้องส่งศูนย์อย่างเดี่ยวเหรอครับ ยังอยู่ในประกัน
รักภาษาไทยกันไว้น่ะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คงไม่ได้เป็นที่เครื่อง Notebook แล้วครับ เป็นที่แผ่นเขียนมาไม่มีคุณภาพ/หมดอายุ/เก็บในที่ร้อน/โดนแสงมาก/เขียนด้วยความเร็วสูงไป และ ฯลฯ มากมายครับ

แผ่นที่เราซื้อมาอ่านได้ เพราะแผ่นที่เขาทำขายจะเขียนมาดี (แผ่นก็อปปี้) หรือแผ่นที่เป็นต้นฉบับจะใช้วิธีปั้มแผ่นเอาครับ

หรือทดสอบง่ายๆ หาแผ่น CD เปล่าๆ มาเขียนเพลงหรือหนังสักเรื่อง ที่เครื่องของเราด้วยความเร็วสัก 4-8x แล้วลองเปิดดูครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

แต่หน้าแปลกใจผมไปใส่เครื่องอื่นมันขึ้นน่ะครับ

• Webmaster
เครื่อง เขียน/อ่าน แผ่นคุณภาพมันต่างกันครับ

เครื่อง Notebook ราคาถูกๆก็ต้องใช้ของที่มีคุณภาพต่ำ (มักจะเลือกแผ่น) ใช้ได้สัก 1ปี พอหมดประกันแล้วก็เสียครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

เครื่องของผมราคา 20000+ ครับมันหน้าแปลกตรงที่ไปอ่านเครื่อง PC ประกอบมันสามารถอ่านได้ปกติและเครื่องของพี่ไปเปิดก็เปิดได้ตามปกติน่ะครับที่ผมสงสัย
1.ใส่แผ่นไปมันจะขึ้นหน้าตาจะให้ไรน์ใส่ข้อมูลลงไป
2.เสร็จแล้วจะลองดูว่าได้ไหมปรากฏว่าไม่มีไฟล์เลยแต่มีข้อมูล
3.ใส่เครื่องอื่นก็ได้ตามปกติ

• Webmaster
เราต้องเอาไปใส่เครื่อง Notebook เหมือนกัน เพราะ PC ราคา 20,000ดีกว่าเครื่อง Notebook ราคา 40,000ด้วยซ้ำไปนะครับ

และเครื่องใช้มาถึงปีหรือยัง ลองเราไปเคลมแล้วทางร้านเอาแผ่นมาทดสอบใส่เข้าเครื่อง แล้วมันอ่านขึ้นมา เราก็เคลมไม่ได้เพราะมันเป็นที่แผ่นครับ (ถ้าเกินปีไปแล้วมันถึงจะเริ่มเสีย เคลมไม่ได้เพราหมดประกัน)

ถ้ายังไม่ถึงปีแล้วเครื่อง ไม่อ่าน/ไม่เขียนแผ่น โดยสิ้นเชิงแบบนี้เคลมได้ครับ (โดยหลักการต้องเป็นแบบนี้)

ก็บอกแล้วว่าเครื่องมันเลือกแผ่น จากนี้ไปอีกไม่เกิน 3-6เดือน อาการจะหนักขึ้นเรื่อยๆ และก็จะเสียไปในที่สุดครับ) ที่บ้านผมก็มีอะไหล่ เครื่องเขียนอ่านแผ่น CD/DVD ของ Notebook อยู่ 4ตัว จาก 5เครื่อง 5ยี่ห้อ แล้วเปลี่ยนแต่ละครั้งแผง 2-3พันบาท ผมเลยไปซื้อแบบ External มาต่อใช้ดีกว่า ราคา 1พันต้นๆ ตัวเดียวใช้ได้กับ Notebook ทุกเครื่องครับ

เราต้องเอาไปใส่เครื่อง Notebook เหมือนกัน เพราะ PC ราคา 20,000ดีกว่าเครื่อง Notebook ราคา 40,000ด้วยซ้ำไปนะครับ

และเครื่องใช้มาถึงปีหรือยัง ลองเราไปเคลมแล้วทางร้านเอาแผ่นมาทดสอบใส่เข้าเครื่อง แล้วมันอ่านขึ้นมา เราก็เคลมไม่ได้เพราะมันเป็นที่แผ่นครับ (ถ้าเกินปีไปแล้วมันถึงจะเริ่มเสีย เคลมไม่ได้เพราหมดประกัน)

ถ้ายังไม่ถึงปีแล้วเครื่อง ไม่อ่าน/ไม่เขียนแผ่น โดยสิ้นเชิงแบบนี้เคลมได้ครับ (โดยหลักการต้องเป็นแบบนี้)

ก็บอกแล้วว่าเครื่องมันเลือกแผ่น จากนี้ไปอีกไม่เกิน 3-6เดือน อาการจะหนักขึ้นเรื่อยๆ และก็จะเสียไปในที่สุดครับ) ที่บ้านผมก็มีอะไหล่ เครื่องเขียนอ่านแผ่น CD/DVD ของ Notebook อยู่ 4ตัว จาก 5เครื่อง 5ยี่ห้อ แล้วเปลี่ยนแต่ละครั้งแผง 2-3พันบาท ผมเลยไปซื้อแบบ External มาต่อใช้ดีกว่า ราคา 1พันต้นๆ ตัวเดียวใช้ได้กับ Notebook ทุกเครื่องครับ

อ่าวถ้าที่ร้านเปิดแผ่นได้ไม่รับเครมเหรอครับแล้วถ้าเปิดไม่ได้เครมให้เหรอแล้ว
ถ้าแผ่นไม่อ่าน สามารถเครมได้เหรอครับแต่อาการของผมคืออ่านแต่มองไม่เห็นไฟล์
โน๊ดบุ๊คผมยังไม่ถึง1ปีครับ

ลองอีกเครื่องเครื่อง PC น่ะครับมันได้ตอนนั้นก็ลองของพี่ก็เป็นแบบนี้ แต่ลองเครื่องผมมันมองไม่เห็นไฟล์

• Webmaster
ต้องทำใจครับ ของมันจะเสียมันต้องเสียจะช้า/เร็วเท่านั้น ผมคงช่วยได้แค่ให้คำแนะนำ จะทำอะไรให้มากไปกว่านี้คงไม่ได้ครับ แต่ถ้าเรายอมรับมันปัญหาก็ไม่เกิดครับ

1. ถ้าใช้มายังไม่เกิน 12เดือน ส่งเคลมดูครับ (ส่วนมากมันจะเสียที่เดือน 13)

2. ลองเปิดถาดให้มันเลื่อนออกมา แล้วใช้ลมเป่าทำความสะอาดน่าจะดีขึ้น

3. ถ้าส่งเคลมแล้วทางร้านทดสอบแล้วว่าใช้ได้ (เราก็เสียเวลาไป)

4. ถ้าร้านไม่ทดสอบรับไว้เคลม ต้องรออีก 15วัน

5. เมื่อศูนย์ใหญ่ทดสอบแล้วไม่เสีย ส่งกลับคืนมารออีก 7วัน

สรุปคือลองส่งเคลมดูครับ แต่ถ้ามันเสียจริงๆ และหมดประกันแล้ว ซื้อแบบ External มาใช้ดีกว่าตามภาพครับ

ผมว่าน่ะครับถ้าไม่อยากเสียเวลาสำหรับผมผมว่าซื้อแบบที่พี่ว่าหน้าจะดีกว่าเพราะไม่ลำบอกเพราะต้องรีบใช้มากมากเพราะส่งเครมแล้วรอนานมากมาก
(PCดีกว่าNotebook รู้แบบนี้ซื้อPCมาใช้ดีกว่าแต่ข้อเสียต้องทำห้องใหม่สำหรับผม)
ผมอยากทราบว่าPCซื้อทางร้านกับPCประกอบอันไหนดีกว่ากัน
และถ้าPCประกอบ+จอ ไว้สำหรับเล่นเกมส์แบบถาพสวยสวยเช่น Battlefield 3  hon
เพราะHONเวลาเล่นมันต้องใช้การ์ดจอมากมากเลยดูแล้ว
ลง Windows7 แบบ 64BIT ครับขอทราบราคาและรุ่นด้วยน่ะครับเพื่อซื้อคอมประกอบ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองยกเครื่องไปที่ศูนย์ และเอาแผ่นที่เป็นปัญหาไปด้วย แต่ถ้าจะให้แน่ใจ ก็ต้องลองดูหลายๆแผ่น หากหลายๆแผ่นที่ลองไปก็ยังเจอปัญหาเดียวกัน ก็ค่อยสรุปว่าเป็นที่ไดรฟ์

อย่ามั่นใจว่า แผ่น DVD ที่เราเขียนขึ้นมา จะสมบูรณ์ 100% ส่วนหนึ่งก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของแผ่น และคนส่วนใหญ่มักชอบใช้แผ่นยี่ห้อ Princo กันเยอะ (ซึ่งปัจจุบันก็มีทั้งของแท้และปลอม)

ผมอยากทราบว่าPCซื้อทางร้านกับPCประกอบอันไหนดีกว่ากัน

ถ้าหมายถึง PC Brand อย่างพวกยี่ห้อ HP, Acer ที่มีทั้งจอ, ตัวเครื่อง, เม้าส์, คีย์บอร์ด พวกนี้ส่วนใหญ่จะทำงานเสถียร แต่เราไม่สามารถเลือกเพิ่ม-ลดสเปคได้ และมีระยะเวลารับประกันอุปกรณ์ทุกชิ้นส่วนแค่ 1 ปี และไม่สามารถอัพเกรดอุปกรณ์บางชิ้นเพิ่มได้ แต่สามารถซื้อระยะเวลารับประกันเพิ่มได้ และมีบริการ on site service (มีพนักงานซ่อมถึงบ้าน)

ส่วน PC ประกอบ เราสามารถเพิ่ม, ลดสเปคเครื่องได้ตามต้องการ (ตลอดเวลา) และอุปกรณ์แต่ละชิ้นก็มีระยะรับประกันแยกกันไป ขั้นต่ำ 1 ปี และเยอะสุด 7 ปี หรือตลอดอายุการใช้งาน แต่หากเครื่องมีปัญหา ท่านต้องยกเครื่องไปร้านที่ท่านซื้อมาเอง (แต่ก็ใช่ว่าอุปกรณ์เหล่านี้จะเสียกันได้ง่ายๆ)  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
ถ้าจะซื้อเครื่อง PC เราซื้อแบบสั่งประกอบดีกว่าครับ ยิ่งจะเอามาใช้เล่นเกมด้วย ยิ่งต้องใส่ใจในรายละเอียดมากกว่าปกติครับ

เครื่อง PC แบบมียี่ห้อจะใช้งานได้ดีในระดับหนึ่ง นิยมใช้กันตามสำนักงาน เพราะหน้าตาจะเหมือนกันเพื่อความสวยงาม แต่ถ้าเอามาเล่นเกมเครื่องพวกนี้จะใช้ของที่ระดับ กลาง-ต่ำ เพื่อทำราคาคาให้ต่ำลง ใช้เล่นเกมได้พอประมาณครับ

• Webmaster
เรื่องเครื่องอ่าน/เขียน DVD ถ้ามีแผ่นวินโดว์สอยู่ อยากให้ลองเอาใส่ดูว่ามันอ่านไหม? ถ้าเป็นแผ่นแท้ๆที่ซื้อมาผมว่ามันอ่านแน่ๆ แต่ถ้าเป็นแผ่นที่เขียนขึ้นมาเอง ให้ลองเขียนที่ความเร็วต่ำๆ เช่น 2x ดู และเลือกใช้แผ่น DVD ที่ดีหน่อย เช่นของยี่ห้อ Sony หรือ Verbatim ประมาณนี้ที่ผมใช้เขียนกับงานที่สำคัญๆครับ

ส่วนของยี่ห้อ Princo ผมก็ใช้ แต่ผมใช้เขียนงานที่ไม่สำคัญ งานแบบชั่วคราว ใช้แค่ครั้งสองครั้งก็ทิ้ง หรือให้ลูกๆใช้เขียนงานที่เป็นการบ้านส่งให้อาจารย์ครับ

เรื่องเครื่องอ่าน/เขียน DVD ถ้ามีแผ่นวินโดว์สอยู่ อยากให้ลองเอาใส่ดูว่ามันอ่านไหม? ถ้าเป็นแผ่นแท้ๆที่ซื้อมาผมว่ามันอ่านแน่ๆ แต่ถ้าเป็นแผ่นที่เขียนขึ้นมาเอง ให้ลองเขียนที่ความเร็วต่ำๆ เช่น 2x ดู และเลือกใช้แผ่น DVD ที่ดีหน่อย เช่นของยี่ห้อ Sony หรือ Verbatim ประมาณนี้ที่ผมใช้เขียนกับงานที่สำคัญๆครับ

ส่วนของยี่ห้อ Princo ผมก็ใช้ แต่ผมใช้เขียนงานที่ไม่สำคัญ งานแบบชั่วคราว ใช้แค่ครั้งสองครั้งก็ทิ้ง หรือให้ลูกๆใช้เขียนงานที่เป็นการบ้านส่งให้อาจารย์ครับ

จะลองดูครับผมใช้ของ Princo

ผมซื้อแบบ External ผมลองกับเครื่องอื่นมันก็ได้น่ะครับแต่ลองเครื่องที่จะใช้มองไม่เห็นไฟล์น่ะครับ
พึ่งซื้อมาวันนี้

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27