ถามเรื่องการปรับลด OC

Started by ไม่รู้, 23 April 2012, 10:24:44

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

ไม่รู้

พอดีได้คอมต่อจากพี่มา(เน้นเล่นเกมส์เป็นหลัก)
แล้วคอมที่ได้มามัน OC มาแล้วซึ่งพี่ก็ไม่รู้เรื่องเวลาเล่นเกม CPU มันจะรันไปที่ 100% ตลอดเลยทำงานหนักมากๆ แต่เล่นอย่างอื่นไม่เป็นแบบนี้ (ซึ่งไม่รู่ว่าตอนที่ยังไม่ OC มันรันไปแค่ไหน)
มีปัญหาอยู่ว่าเวลาเล่นเกมไม่ว่าจะ Offline หรือว่า Online ได้ซักพักนึงคอมมันจะดับกลายเป็นจอฟ้าไปเลยน่าจะรหัส 7F นะครับลองเข้าไปหาในเน็ทเข้าบอกว่าเป็นที่เครื่อง OC แล้วให้ลด OC ลงหาเป็นแบบปรกติแต่ผมทำไม่เป็น
เลยอยากจะถามว่าลด OC ทำอย่างไรหรือว่าจะไปทำได้ที่ไหนบ้างครับ

microsoft

ถ้าซีพียูรันหนัก 100% ไม่น่าจะใช่ผลของการ OC นะครับ ลองเอาสเปคเครื่องมาดูหน่อยครับว่ามีสเปคอะไรบ้าง เช่น รุ่นของซีพียู เป็นรุ่นอะไร, แรมมีขนาดเท่าไร  [emo02]

ไม่รู้

cpu : AMD Athlon 64x2 Dual Core 4200+
ram : 2.0 gb
vga : Gforce E210
แมนบร์อดไม่รู้ว่าของอะไรครับ

MILD_PLUS

เครื่องเก่ามากครับ

เรื่องของ VGA: Geforce E210 พิมพ์ผิดมาหรือเปล่าครับ เพราะรหัส E210 จะเป็น Acer Extensa E210 เครื่อง PC ของยี่ห้อ Acer ครับ

น่าจะเป็น GT210 มากกว่าครับ

ไม่รู้

อ่อ! ใช่แล้วครับ GT210 พิมพ์ผิดจริงๆด้วยครับ
เพิ่มเติมนะครับ เวลาเล่นเกมไปซักพักมันจะดับแล้วขึ้นจอฟ้า รหัส 0x0000007F
(ไปหาเรื่องจอฟ้าอ่านในเน็ทเขาบอกว่าจะเป็นกับเครื่องที่ OC แล้วเขาว่า ram ส่งข้อมูลให้ cpu ไม่สัมพันธ์กันคือ cpu วิ่งเร็วเกินไปอะไรประมานนี้นะครับผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่)

MILD_PLUS

เรื่องการ OC ผมไม่มีความรู้นะครับ แต่ผมจะถามเอาข้อมูลเพื่อให้ท่านอื่นเข้ามาช่วยแนะวิธีทำให้ครับ

1. เกมที่เล่นเป็นเกมอะไร?

2. หรือมันอาจจะไม่ใช้เรื่องการ OC ก็ได้ เพราะเครื่องใช้มานานแล้ว ซิลิโคนมันอาจจะแห้งเลยระบายความร้อนได้ไม่ดี เราลองถอดเอาตัวพัดลม + CPU ออกมาทำความสะอาด ทาซิลิโคนใหม่น่าจะดีขึ้นครับ

ปล. เครื่องนี้เล่นเกมออนไลน์พอเล่นได้ดี แต่ถ้าเกมออฟไลน์มีหวังเครื่องแฮ้งค์แน่นอนครับ [emo12]

ไม่รู้

ตอบครับ
1 - เกมส์ที่เล่นก็ทั้ง offline แล้วก็ online ครับแต่ว่าปรกติจะเล่นไม่นาน 2-3 ชม.
2 - ถ้าถอด พัดลมกับ cpu ออกมาแล้วผมจะเอาซิลิโคนที่ว่านี่ได้จากที่ไหนหรอครับ ร้านขายอะไหร่คอมตามตลาดทั่วๆไปมีขายหรือเปล่าครับ

MILD_PLUS

1. เกมออนไลน์เครื่องนี้เล่นได้ทุกเกมอยู่แล้วครับ แต่เกมออฟไลน์ถ้าเป็นเกมหนักๆเครื่องรันไม่ไหวครับ ก่อนจะเอาเกทออฟไลน์มาลงเล่น ให้เข้าไปทดสอบก่อนก็ได้ว่าเกมนี้สเป็คของเราถึงหรือไม่ ที่นี่ครับ > http://www.systemrequirementslab.com/cyri/

เลือกเกมที่เราต้องการทดสอบ จากนั้นกดที่ RUN เมื่อระบบมันถามอะไรขึ้นมา ให้ตอบตกลงไปให้หมด แค่นี้เราก็จะรู้แล้วครับ

2. ซิลิโคนร้านข้ายอะไหล่ หรือร้านที่รับประกอบคอมฯ มีขายครับ เขาอาจจะซื้อหลอดใหญ่ๆมา แล้วเอามาแบ่งขายใส่หลอดเข็มฉีดยาเล็กๆ ราคา 20-50บาท หรือขอแบ่งซื้อจากร้านประกอบคอมฯ ข้างๆบ้านก็ได้ครับ (ใช้แค่ประมาณเม็ดถั่วเขียวเอง)

ปล. วิธีใส่ซิลิโคนก็ให้หยดลงไปตรงกลาง เวลาเรากดตัวฮีตซิ้งค์ลงไป มันก็จะบานออกดังภาพที่เอากระจกกดลงไปแบบนั้นเองครับ
[youtube=600,367]EyXLu1Ms-q4&feature=player_embedded[/youtube]

Go Up