# Notification.
Notification

Author Topic: คีร์บอดโน๊ตบุคโตชิบาครับ  (Read 7881 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline popertpo

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
คือว่าใช่ของโตชิบาอะครับ  แล้ววันนึงเล่นเกมส์แล้วหลุดใช่ไหมครับ

พอเสร็จโน๊ตบุคก็พิมพ์ไม่ได้เลยครับ  ได้เฉพาะบางปุ่มเท่านั้น

ก็ไปดูเกี่ยวกับ numlock ก็ไม่ได้เป็นที่ตัวนั้น(น่าจะนะครับ)

ก็ลองเอาแป้นนอกมาเสียบ แรกๆก็ใช้ได้เล่นต่อได้

พอวันต่อมากลับใช้ไม่ได้เลยครับ ไม่ว่าจะบอดในหรือนอก  พิมพ์ไม่ได้  กดได้เฉพาะบางตัวเท่านั้น

แล้วก็ตอนเครื่องรันมาถึงจะเข้าหน้าจอ จะมีเสียง ติ้ด หนึ่งครั้งอะครับ

คือไม่รู้จะทำไงดี  คิดว่าแป้นเราน่าจะยังไม่เสีย เพราะว่าเสียบคีร์นอกตอนนี้ก็ไม่ได้เหมือนกัน  ได้บางปุ่ม

อ้อ! แล้วก่อนหน้าที่จะใช่ไม่ได้เลยก็มีอาการแปลกๆนะครับ คือกด ตัว อี(e) แต่มันดันขึ้นเลข 3e มาครับ

ตัวเขอื่นๆที่กดไม่ได้ก็ดันมาติดใน ตัวอื่น อย่างที่บอกไปคือตัว อี กับเลข 3  คือไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

แล้วก็ตอนพิมพ์แป้นนอก(ตอนที่ยังใช่ได้กดได้) พอพิมไปซักพักเหมือนปุ่มค้างอ่ะครับ ขึ้นตัว //////////// ยาวๆ

อะครับ  พอตื่นมาอีกวันก็ไม่ได้ทั้งตัวคีร์บอร์ดโน๊ตบุคและคีร์นอกเลยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมว่าเป็นที่ตัวคีย์บอร์ดของเครื่อง Notebook มันช็อตครับ เลยทำให้เป็นแแบนี้หมด ทั้งคีย์บอร์ดนอกที่นำมาต่อครับ การทดสอบเราต้องถอดคีย์บอร์ดของตัว Notebook ออกมา (ถอดสายแพรออกด้วย) แล้วต่อคีย์บอร์ดนอกใช้งานอย่างเดียว ต้องใช้ได้แน่นอนครับ

เพราะคีย์บอร์ดของ Notebook มันเสียแล้ว ถ้าเปลี่ยนใหม่ยกชุดราคาน่าจะ 2-3พันบาทครับ

ปล. กรุณาละเว้นการใช้คำว่า อะครับ  ให้ใช้คำว่า นะครับ คือใช้ น.หนูสะกด ไม่ใช่ใช้ อ.อ่างสะกดครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
ครับ ขอบคุณมากครับ

• *
    • Email
แล้วที่มันชอตสาเหตุนี่น่าจะมาจากอะไรครับ

อยากจะทราบ เพราะ ถ้าได้เปลี่นจะได้ระวังครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เครื่องนี้ใช้มานานหรือยังครับ อาจจะเป็นที่อายุการใช้งานก็ได้ หรืออีกกรณี ฝุ่นก็เป็นปัญหาสำคัญที่จะทำให้อุปกรณ์คอมเสียได้ง่ายเหมือนกันนะครับ  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
ประมาณ2ปีแล้วครับ

ฝุ่นไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เกี่ยวอย่างมากครับ หากใช้งานนอกสถานที่บ่อยๆ/กินขนม/น้ำหวาน หยดลงไปแต่นิดหน่อย พอไปรวมกันเข้ากับฝุ่น ก็เกิดปัญหาแล้วครับ เพราะคีย์บอร์ดของ Notebook จะบางมาก และปุ่มสัมผัสระหว่างแป้นพิมพ์กับปุ่มรับรู้ใต้คีย์บอร์ด ห่างกันไม่ถึง 1มม. (ไม่เหมือนคีย์บอร์ดเครื่อง PC น้ำหยดลงไปนิดหน่อยยังไม่เป็นอะไร) พอมีฝุ่นมากเข้าก็เหนียวหนืด ทำให้ตัวคีย์บอร์ดเหมือดถูกกดใช้งานอยู่ตลอดเวลา (มันไม่เด้งกลับ) ที่เราจะเรียกว่ามันช็อตนั้นแหละครับ

ลองทำอย่างที่ผมบอกคือ ถอดคีย์บอร์ดออกมา แล้วเอาคีย์บอร์ดนอกมาต่อใช้ และหากไม่อยากเปลี่ยนคีย์ใหม่ ก็ใช้แบบเครื่อง Notebook โล่งๆ แล้วใช้คีย์บอร์ดนอกอย่างเดียวครับ (ใช้อยู่ที่บ้านไม่ต้องยกไปไหน)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27