# Notification.
Notification

Author Topic: อยากทราบวิธีทำ 2 windows ทำอย่างไรครับ  (Read 5847 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline T•A•I•N•T•H•E•I•N•L•O•V•E

• VPC Member.
  • **
  • LOVE BIE LIKE BIE GODLIKE
    • View Profile
รบกวนหน่อยครัยผมอยากทราบวิธีทำ 2 windows ทำอย่างไรครับ เพราะ ผมจะแยกชิ้นงานอะไรอะไรจะได้ง่ายขึ้นมีกี่วิธีครับ
แบบไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ หรือ แบบต้องลงใหม่เลย  งงมากขั้นตอนนี้

Offline T•A•I•N•T•H•E•I•N•L•O•V•E

• **
ผมจะลงวินโดว์7ครับ อยากลง2ตัว อยากรู้วิธีลงน่ะครับ สอนหน่อยน่ะครับ [emo17] [emo17]

ช่วยทำขั้นตอนในนี้หน่อยน่ะครับขอแบบละเอียดเลยน่ะครับ

• **
ใครรู้ก็ช่วยตอบหน่อยน่ะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
โดยปกติผมไม่แนะนำอยู่แล้วครับ ถ้าอยากจะลองก็ให้ทำกับเครื่อง PC หรือ Notebook ที่สามารถใส่ HDD ได้มากว่า 1ลูกครับ

การลงวินโดวส์ 2 ตัว ใน HDD 2ลูก (สำหรับเครื่อง PC หรือเครื่อง Notebook บางรุ่นที่ใส่ HDD ได้สองลูกพร้อมกันนะครับ

1. ระหว่างลงวินโดวส์ XP หรือ วินโดวส์ 7 ก็แล้วแต่ ใน HDD ลูกที่ 1 ให้ถอดสายไฟ+สายสัญญาณ ของ HDD ลูกที่ 2 ออกก่อน (ให้ต่อสายไฟ+สายสัญญาณ เฉพาะ HDD ลูกที่ 1 สำหรับจะลงวินโดวส์ XP หรือ วินโดวส์ 7 แล้วแต่จะเลือกลงตัวไหนก่อน) เพื่อไม่ให้ระบบมันสร้าง Dual Boot ขึ้นมาครับ

2. จากนั้นก็ลงวินโดวส์ XP หรือ 7+โปรแกรมสามัญประจำเครื่องให้จนครบครับ (หรือจะมาลงภายหลังก็ได้)

3. จากนั้นก็สั่งชัตดาวน์เครื่อง แล้วก็ต่อสายไฟ+สายสัญญาณ เข้ากับ HDD ลูกที่ 2 เพื่อลงวินโดวส์อีกตัวตามต้องการ จากนั้นก็ลงวินโดวส์ XP หรือ 7+โปรแกรมสามัญประจำเครื่องจนครบครับ (หรือจะมาลงภายหลังก็ได้)

4. จากนั้นก็เปิดเครื่อง เมื่อกดสวิตช์พาวเวอร์ที่ตัวเคส ก็ให้กดปุ่ม เมนบอร์ดยี่ห้อ Asus กดปุ่ม F8 | Gigabyte กดปุ่ม F12 | Asrock, ECS กดปุ่ม F11 | ที่คีย์บอร์ดย้ำๆ เพื่อเข้าหน้าจอ Boot Menu แล้วใช้ปุ่มลูกศรที่คีย์บอร์ด เลื่อนขึ้น-ลง เพื่อเลือกว่าจะบู๊ตจาก HDD ลูกที่ 1 หรือ 2 แล้วกด Enter ครับ

ปล. ที่ให้ทำแบบนี้ เพราะหากวันข้างหน้า (วัยรุ่นชอบลอง แต่ก็เบื่อง่าย) เราไม่ใช้วินโดวส์ตัวใดตัวหนึ่ง หรือถอด HDD ลูกใดลูกหนึ่งออกไป และ หรือ HDD ลูกใดลูกหนึ่งเกิดเสียขึ้นมา เราก็ยังใช้งานเครื่องได้อยู่ เพราะการทำงานจะเป็นอิสระต่อกันครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
การลง 2 Windows ในเครื่องเดียว แนะนำให้ลงแยกในแต่ละ HDD ของใครของมัน  ตามที่ท่าน MILD_PLUS แนะนำจะสะดวกและไม่ยุ่งยากครับ

ส่วนการลง 2 Windows ใน HDD ลูกเดียวกัน  มันค่อนข้างจะซับซ้อนยุ่งยากสำหรับผู้ที่ไม่ชำนาญ แต่ถ้าอยากจะทำ ผมจะแนะนำวิธีที่ง่ายที่สุดครับ

ในกรณีที่เรามี HDD แค่ลูกเดียว แต่ต้องการลง 2 Windows เราก็ต้องทำการแบ่งอย่างน้อย 3 พาร์ติชั่น ยกตัวอย่าง  C, D, E โดย 2 พาร์ติชั่นแรกเอาไว้ลงวินโดวส์ทั้ง 2 ส่วนอีกพาร์ติชั่นเอาไว้เก็บข้อมูล

สมมุติว่าเราจะลง XP กับ Seven เพื่อไม่ให้มันยุ่งยาก เราก็ต้องลง XP ไว้ที่ไดรฟ์ C ก่อน เพราะถ้าหากเราลง Seven ก่อนแล้วลง XP ทีหลัง  ตัว XP มันจะไปลบ Boot loader ของ  Seven เมื่อท่านติดตั้ง XP เสร็จ บูตเครื่องจะเข้า Seven ไม่ได้  (ต้องแก้ไขโดยการใส่แผ่น Seven แล้วสั่ง Repair)

เมื่อติดตั้ง XP เสร็จแล้ว ถ้าต้องการจะลง Seven เราก็บู๊ตเข้าวินโดวส์  XP แล้วใส่แผ่นติดตั้ง Windows 7 เข้าไป คลิกเข้าไปในแผ่น แล้วสั่ง  Setup ได้เลย พอถึงตอนเลือกพาร์ติชั่นก็เลือกไดรฟ์ D ไปครับ จากนั้นก็ทำตามขั้นตอนไปจนจบ ดูวิธีทำคร่าวๆ จากที่นี่ (ในลิ้งค์เป็นการทำ Dual Boot OS สำหรับ Windows XP และ Vista ซึ่ง Windows 7 ก็มีวิธีทำเหมือนกัน)

http://www.varietypc.net/main/archives/632

เมื่อลงทั้ง  2  Windows เรียบร้อยแล้ว  เวลาบู๊ตเครื่อง ก็จะมีเมนู 2 ระบบคือ  Earlier Version of Windows (ก็คือ Windows XP) กับ  Windows 7 ให้ท่านเลือกใช้งาน ครับ

แถมให้สำหรับวิธีการลงวินโดวส์อย่างละเอียดครับ

Windows XP

Windows 7  

เสริมให้อีก 1 ทริคครับ  [emo04]

การเปลี่ยนข้อความของเมนู Bootloader ระหว่าง XP กับ Vista 

• **
รุ่น ASUS X43SV สามารใส่HDD เพิ่มได้เปล่า

• Webmaster
ถ้าเป็นnotebook เราต้องใส่HDD 2อันเหรอครับผมทำไม่เป็นขอวิธีหน่อยได้ไหมครับหรือสามารถให้ที่ร้านใส่ให้ได้เปล่าครับ

รุ่นที่ใช้อยู่ใส่ HDD สองตัวไม่ได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ขอบคุณมากครับผมคิดอีกที กลัวมันทำให้เครื่องพังหรือทำให้เครื่องช้า เปล่าครับไม่แน่ใจ
ถ้าทำไม่ให้เครื่องช้าหรือเครื่องพังไวก็ช่วยตอบหน่อยน่ะครับ

• Webmaster
สรุปคือ...ลงวินโดว์สตัวเดียวพอ (ตัวที่เราจะใช) และไม่ต้องซุกซนมาก เดียวงานจะเข้าครับ [emo16]

ปล. และผมก็ยังแนะนำให้ลงเป็น Windows 7 Home Premuim หรือสูงสุดคือ Prefessional จะเป็น 32Bit หรือ 64Bit ได้ทั้งนั้นครับ (ขึ้นอยู่ที่แรมของเครื่อง ถ้ามีแรม 4GB ขึ้นไปก็ลง 64Bit) จบข่าวภาคค่ำแต่เพียงเท่านี้ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เครื่องพังในที่นี้ ถ้าหมายถึง ฮาร์ดแวร์พังด้วยตัวซอฟท์แวร์ เป็นไปไม่ได้ครับ แต่ถ้าซอฟท์แวร์พัง ส่วนใหญ่ถ้ามีปัญหาก็เกิดจากตัวเรา หรือไม่ก็เกิดจากไวรัส แต่ก็ลงหรือซ่อมแซมไฟล์ที่เสียหายได้ (หากไม่หนักมาก) ส่วนถ้าลง 2 ระบบในเครื่องเดียว หากตัวใดมีปัญหา ก็ต้องลงใหม่ทั้ง 2 ตัวนะครับ และโปรแกรมใช้งานต่างๆก็ต้องติดตั้งแยกกันด้วย อาจจะเสียเวลานานเลย  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27