เปิดคอมสองเครื่อง เปิดเวปและเล่นไม่ได้บางอย่าง พอปิดเครื่องหนึ่งเล่นได้ปกติ

Started by earnkub, 18 April 2012, 01:53:46

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

earnkub

สำหรับปัญหาคือ ผมเปิดคอมสองเครื่องพร้อมกันจะเกิดปัญหานี้ขึ้น (คอมตั้งโต๊ะ กับ โน็ดบุค)
คือไม่สามมารถเข้าเว็บได้บางเว็บ และไม่สามารถเล่น
เกมออนไลด์ได้บางเกม มือถือก็เข้าเว็ปนั้นไม่ได้เช่นกัน
แต่พอปิดคอมตั้งโต๊ะ โน็ดบุคจะใช้เข้าตามได้ปกตินะครับ ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาที่เนตหรือคอมก็ไม่ทราบ
ขอความเห็นด้วยนะครับ

MILD_PLUS

เล่ารายละเอียดมาน้อยไปหน่อยครับ เช่น

1. เครื่อง PC ใช้สายแลนใช่ไหม? และเครื่อง Notebook ใช้ Wireless หรือเปล่า

2. หรือใช้ แสนแลนทั้งสองเครื่อง (เนื่องจาก Router ไม่มี Wireless)

earnkub

MILD_PLUS

1. ให้ทดสอบโดยการใช้สายแลนทั้งหมด PC+Notebook แล้วใช้งานเน็ตพร้อมกันว่ามีปัญหาหรือไม่ครับ

2. ให้ปิดเครื่อง Notebook แล้วใช้งานเน็ตที่เครื่อง PC เครื่องเดียวเข้าเกมที่มีปัญหาดูครับ

เพราะจากที่อ่านดูเหมือนว่า ปิดเครื่อง PC แล้ว Notebook+โทรฯมือถือใช้งานเน็ตได้ แสดงว่าเครื่อง PC น่าจะมีปัญหาเรื่องไฟช็อตลงกราวด์เลยไปลบกวนสัญญาณของ Wireless ก็ได้ครับ (เป็นข้อสันนิษฐานเบื้องต้น) ถ้าทำตามข้อที่ 1 แล้วใช้งานได้ดีทั้งสองเครื่อง

MILD_PLUS

ทดสอบตามทีผมบอกแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ...ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม จะได้คิดต่อว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ [emo15]

earnkub

จากการทดสอบที่ท่านให้ผมลองนะครับ คือปิดโนดบุคเล่นพีซี
ผลเป็นว่า เข้าได้บางครั้งซักพักก้อเข้าไม่ได้ แต่ส่วนมากจะเข้าไม่ได้ครับ

และส่วนที่สองคือลองใช้สายแลน ผลคือ เหมือนเดิมครับ ไม่สามารถเข้าได้บางเว็ป และบางเกม

ข้อความที่ขึ้นในเว็ปที่เข้าไม่ได้นะครับ

This webpage is not available
The connection to www.google.co.th was interrupted.
Here are some suggestions:
Reload this webpage later.
Check your Internet connection. Restart any router, modem, or other network devices you may be using.
Add Google Chrome as a permitted program in your firewall's or antivirus software's settings. If it is already a permitted program, try deleting it from the list of permitted programs and adding it again.
If you use a proxy server, check your proxy settings or contact your network administrator to make sure the proxy server is working. If you don't believe you should be using a proxy server, adjust your proxy settings: Go to the wrench menu > Settings > Under the Hood > Change proxy settings... > LAN Settings and deselect the "Use a proxy server for your LAN" checkbox.
Error 101 (net::ERR_CONNECTION_RESET): The connection was reset.

ผมลงรูปไม่เป็น

ismaell

ลองแก้ตามข้อความที่มันบอกวิธีแรกก่อนครับ
ลอง Reset Router ดูก่อน  เนื่องจากว่าอาจจะมีการไปตั้งค่าอะไรผิดพลาด การ Reset คือการคืนค่าต่างๆให้กลับมาเป็นค่าเดิมๆครับ
ส่วนมากปุ่ม Reset อยู่ด้านหลังเครื่อง โดยใช้อุปกรณ์ปลายแหลมกดแช่ไว้ประมาณ 10 วินาที จนกระทั่งไฟแสดงสถานะดับและติดขึ้นมาใหม่แล้วปล่อย ค่าต่างๆ จะกลับไปเริ่มใหม่ ทั้งหมด (ต้องจำ Username กับ Password เอาไว้ก่อนทำด้วยครับ)
ลองดูก่อนครับ  [emo02]

microsoft

ลองดูว่าคอมทั้ง 2 เครื่องได้ไปตั้งค่าเกี่ยวกับ proxy settings ในตัวเบราเซอร์เอาไว้บ้างหรือเปล่า

หรือลองสลับตัวเลือกทั้ง 2 หัวข้อนี้ดูด้วยนะครับ แต่ต้องเลือกให้เหมือนกันทั้ง 2 เครื่องนะ

earnkub

Annop

ผมอ่านไปอ่านมาแล้วชักงง ขอสรุปหน่อยนะครับ ลองดูว่าถูกไหมคือ

1 เครื่อง PC ใช้สายแลน และเครื่อง Notebook ใช้ Wireless
2 เมื่อใช้ Net พร้อมกันทั้ง PC และ Notebook ไม่สามารถใช้ Net ได้ทั้ง 2 เครื่อง
3 ถ้าปิด PC เครื่อง Notebook และ อุปกรณ์อื่นเช่นมือถือใช้ Net พร้อมกันได้หมด
4 ถ้าปิดทุกเครื่อง แล้วเปิด PC เครื่องเดียวก็เข้า Net ไม่ได้

ถ้าข้างบนถูกต้องแล้วอยากให้ทำอีกสัก 2 อย่างคือ

1 ที่ตัว Notebook สามารถปิด Wireless ได้ไหม (น่าจะได้) ให้ปิดเสีย
แล้วถอดสาย Lan ของ PC มาลองเสียบที่ Notebook ดู
อยากรู้ว่า Notebook ใช้ได้ไหม และอุปกรณ์อื่นเช่นมือถือใช้ Net พร้อมกับ Notebook ได้ไหม

2 ถ้าไม่ยากเกินไปอยากให้หา USB Wireless มาลองเสียบที่ PC แล้วลองใช้ดู
อยากรู้ว่า PC ใช้ตัวเดียวได้ไหม และถ้าใช้ Notebook แบบ Wireless ด้วยใช้พร้อมกันได้ไหม

ที่สงสัยตอนนี้คือ สาย Lan เสีย กับการตั้งค่าของ Lan ใน Router ไม่ถูกต้อง

earnkub

ลองเสียบสายแลนละปิดWirelessแล้วครับโนดบุคเล่นได้

แต่ผมลองเอาสายแลนตัวอื่นเสียบคอมpcแต่มันต่อไม่ติดเหมือนรับสันญานแต่สายนั้นสายเดียว

แต่โนดบุคสายไหนก็ได้

เข้าเนตได้หมดนะครับทุกเครื่องแต่มีบางเว็บเข้าไม่ได้เวลาเปิดคอมpc

เปิดคอมpcอย่างเดียวก้อเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง

แต่ถ้าปิดคอมpc เล่นได้ทุกอย่างครับ

microsoft

earnkub

ขอบคุณทุกคนมากนะครับ คือผมลองๆมาหลายวิธีละจบด้วยการย้อนเวลาเครื่องpc

ปรากฎว่าหายซะงั้น ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่รู้เพราะอะไรนะครับ ไม่รู้พ่อแม่ผมไปติดตั้งไรไว้หรือไปโดนไวรัส

แต่ตอนนี้ก้อกลับมาใช้ได้ละครับ ถือว่าผ่านไปเปราะนึง แต่ผมก้อยังสรุปสาเหตุไม่ได้

แต่ขอขอบคุณทุกคนมากนะครับ  [emo19] [emo19] [emo19]

และจะยังเฝ้าดูอาการต่อไป

nooy1

ผมว่าท่านลอง config IP เลยท่านเพื่อว่า ตัว roeter มันแจก IP ชนกันครับ

Go Up