# Notification.
Notification

Author Topic: ไม่เกิน 25,000 บาท รวมจอ จัดสเป็กให้หน่อยครับ  (Read 4087 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bukbunny

• VPC Member
  • *
    • View Profile
             มีแววว่าคอมเครื่องเก่าจะได้ลาพักร้อนเสียที เลยลองหาข้อมูลจนมาเจอเว็บบอร์ดที่นี่ อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะไม่รู้เรื่อง วิธีการอะไรเลย คือ(อาจ)จะซื้อคอมใหม่ งบประมาณ 2หมื่น - ไม่เกิน2หมื่นห้า
             การใช้งานโปรแกรมหลักคือ adobe premiere pro สำหรับตัดต่อวิดีโอที่เรนเดอร์กับเอกพอร์ตนานมากๆ รองลงมาคือ adobe photoshop สำหรับตกแต่งสร้างงานภาพนิ่ง และ adobe after effects นิดหน่อย ส่วนการใช้งานทั่วไปคือ เล่นอินเตอร์เน็ต ดูยูทิวบ์ ดูหนังดีวีดี โหลดบิต แต่ไม่ค่อยเล่นเกมเท่าไหร่
             เคยคุยกับเพื่อไว้ เพื่อนแนะนำว่าแรมต้องเยอะๆสำหรับการเรนเดอร์งาน แต่ไอ้แรมนี่มันอะไร [emo12] แถมไปปรึกษาเพื่อน(รวยๆ)อีกคน เค้าบอกว่าให้เผื่อเงินสำหรับซื้อเม้าส์กับคีย์บอร์ด5,000 โอ๊ว.... [emo13] ปกติใช้คีย์บอร์ดกับเม้าส์ราคารวมกันไม่เกิน300บาทเลยตกใจ จึงมาปรึกษาเพื่อนๆที่บอร์ดนี้แหละครับว่ายังไงดี ช่วยจัดสเป็กให้ฉันที ขอเน้นใช้งาน เรนเด้อเร็วๆละกัน ไม่ต้องยี่ห้ออะไรมากมาย ขอทนๆ ไม่เน้นเม้าส์กับคีย์บอร์ด ไปเน้นจอกับภายในเครื่องดีกว่าเนาะ  [emo05]
             สรุปไม่เกิน 2หมื่น5 นี่รวมจอด้วยนะครับ (งบน้อย [emo17]) อยากได้จอใหญ่ๆ 21.5 ขึ้นไป ราคาถูกๆและไม่เกินงบนี้มันจะมีไหมนะ  [emo11] แนะนำด้วยครับ
            ยังครับ ยังไม่จบการอ่านกระทู้อันยาวนรกนี้ คือ อยากทราบว่า พอได้สเป็คที่ตรงใจแล้ว ทำยังไงต่อไปครับ  [emo04] ไม่รู้จริงๆว่า ต้องไปเลือกซื้อเอง หรือบอกช่าง หรือวิธีการยังไงถึงจะได้ตามสเป็กนี้ ผมคิดว่าจะซื้อที่เซียร์รังสิตครับ เนื่องจากอยู่ใกล้ เพื่อนๆแนะนำร้านด้วยยิ่งดีครับ เรื่องอุปกรณ์ผมงูๆปลาๆจริงๆ ใช้เป็นอย่างเดียว ทำอย่างอื่นไม่เป็น เซิร์ทข้อมูลมาพอสมควรแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ตอนแรกว่าจะเอาสเป็กที่จัดในกระทู้อื่นไป แต่เหมือนเจอคำแนะนำว่า สเป็กมันอยู่ที่การใช้งานซึ่งต่างกัน เลยขออณุญาตตั้งกระทู้เจ้าปัญหานี้ขึ้นมาถามเพื่อนๆ  [emo01]
             ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ [emo19]

Offline ismaell

• Webmaster
ได้สเปคตามนี้ครับ  แต่ถ้าไม่รีบ ลองรอ Ivy Bridge ปลายเดือนนี้ก็ได้นะครับ  [emo03]

CPU : Core i7 2600 3.4GHz .....................................= 9,130 (Advice)
Mainboard : Gigabyte H77M-D3H..............................= 2,590 (JIB)
Ram : 8 GB Kingston HyperX 1600 (4GBX2) ................= 1,710 (Advice)
HDD : 500 GB WD Caviar Blue AAKX ........................ = 2,440 (Advice)
VGA : Innovision GT440 1 GB GDDR5 ........................= 2,150 (Advice)
ODD : DVD-RW LG 24X SATA ..................................= 520 (Advice)
PSU : Thermaltake LitePower 500W (80 Plus).............= 1,690 (JIB)
Case : เปล่าๆ  eMaster ...........................................= 380 (Advice)
Monitor: LED (Backlight) 21.5'' LG E2241T-BNX ..........= 4,090 (Advice)

รวม  24,700  บาท

ที่เหลืออีก 300 ก็เลือกซื้อเมาส์และคีย์บอร์ด ตามใจชอบเลย  หรือถ้ามีงบอีก  ก็เพิ่มแรมอีก 8 GB เป็น 16 GB หรือเพิ่มความจุ  HDD เป็น 1 TB ไปเลยครับ

ทั้ง JIB และ Advice มีสาขาที่เซียร์ (รังสิต) ทั้งคู่  โดยจดสเปคไปที่ร้าน ให้ทางร้านจัดมาให้ได้เลย  ส่วนถ้าจะให้ร้านไหนประกอบให้นั้น ถ้าเราซื้อร้านไหนมากกว่า ก็ให้ร้านนั้นประกอบให้จะเป็นการดีที่สุด ลองเจรจาดูครับ  [emo02]

• *
ขอบคุณมากครับ [emo19] โดยเฉพาะตรงเหลือเงินสามร้อยไปซื้อเม้าส์กับคีย์บอร์ดนี่แหละ  [emo08] โดนใจมากเลย สเป็กสวยงามมาก  [emo17]

• *
         เพิ่มเติมครับ คืออยากทราบว่าการประกอบคอมตามเสป็กที่เราจดไปยื่นนั้น มีค่าบริการประมาณเท่าไหร่ จะได้เตรียมไว้ด้วยครับ(เกือบลืม เดี๋ยวไม่มีเงินเอาคอมออกมา  [emo20])
         อีกอย่างคือ ลองเอาข้อมูล Monitor: LED (Backlight) 21.5'' LG E2241T-BNX ไปค้นดู เลยเจอจอที่ใหญ่กว่า คือ 23 นิ้ว รุ่นอื่นๆ เกิดความละโมบโลภมาก อยากได้จอ23นิ้วบ้าง แต่พอดูสเป็ก พบว่ามันต่างกันในหลายๆจุดๆ เช่น ค่า Contrast Ratio  ของ LED (Backlight) 21.5'' LG E2241T-BNX  100000000:1 (ACM) ซึ่งเยอะกว่ามาก เมื่อเทียบกับจอ23นิ้วในเจ้าเดียวกัน แต่ก่อนเคยคิดว่าจอก็เหมือนๆกันแหละ ต่างกันแค่ขนาด แต่ศึกษาดูแล้วพบว่ามีรายระเอียดยิบย่อยอีกมากที่ไม่เข้าใจ เลยอยากให้ช่วยแน่นำเพิ่มเติม ว่ามีจอ 23 นิ้ว ที่ราคาไม่เกิน5000บาท (เพิ่มจากตัว21.5นิ้วตัวเดิมไม่เิกิน1พัน) แต่สเป็กโอเคๆ เหมือนกับ  LED (Backlight) 21.5'' LG E2241T-BNX บ้างไหมครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ ใช้แบบ 21.5 นิ้วตามที่จัดสเป็กเดิมดีกว่าเพื่อความมั่นใจ
           ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งสำหรับคำตอบครับ  [emo19]

Offline ismaell

• Webmaster
ตัวเลข 100000000:1  น่าจะเป็นค่า  Dynamic Contrast Ratio (DFC) เป็นวิธีการวัดของผู้ผลิตนั้นๆเองครับ แล้วแต่ว่ายี่ห้อนั้นๆ จะมีวิธีการวัดแบบไหน มันจึงมีค่าตัวเลขออกมาเยอะถึงขนาดนั้นครับ
ส่วนค่า  Contrast Ratio แท้ๆ (คือค่าความ คมชัดลึก ของภาพ ค่ายิ่งมากยิ่งดี) โดยทั่วๆไปแล้ว ตามมาตรฐานจะมีค่าประมาณหลักพันขึ้นไป  ไม่ควรต่ำกว่านี้ครับ

ถ้าจะให้แนะนำจอ 23"  ราคาไม่เกิน 5,000 ลองดูตัวนี้ไหมครับ  LED (Backlight) 23" LG E2341T-BNX  มีค่า  Contrast Ratio อยู่ที่  1000:1
http://www.thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_test1.php?code=A0043710

ข้อมูลทางเทคนิคของตัวนี้ครับ  [emo04]
http://www.lg.com/th/it-products/computer-monitor/LG-E2341T.jsp

เพิ่มเติมอีกนิดครับ (ตอบให้ไม่หมด)  [emo06] โดยทั่วไปแล้ว แทบจะทุกร้านต้องมีบริการประกอบเครื่องให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว ถ้าเราไปซื้อของกับเขา  ส่วนเรื่องลงโปรแกรมส่วนใหญ่จะไม่ลงให้ ถ้าไม่ใช่ของลิขสิทธิ์ แต่บางทีอาจจะมีลงให้ แต่ต้องเป็นแบบลับๆ และอาจจะต้องมีค่าใช่จ่ายให้ด้วยครับ

• *
ขอบคุณมากครับ ได้ครบครัน ถูกใจมากๆครับ คุณ Ismaell  [emo19] กราบงามๆพันครั้ง

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27