ดูหนังอยู่ดีๆ จอก็ดับ ครับ

Started by petch38, 11 April 2012, 14:54:57

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

petch38

เวลาเปิดยูทูป หรือพวกคลิปหลายๆอันพร้อมกัน  จอมันก็จะดับไปครับ
แต่ว่ามี2กรณี
1.ดับแล้วดับเลย แล้วมันจะขึ้นเหมือนกับว่า หา signal ไม่เจอครับ
2.ดับไปประมาณ5วินาที แล้วกลับมาใหม่ แล้วมันก็จะขึ้นข้อความดังรูปครับ
แต่ส่วนใหม่จะเป็นแบบ1มากกว่าครับ

แต่เดิมนั้น มีปัญหาคือ เปิดเครื่องแล้วจอไม่ติด แบบกรณีที่1
ผมจึงเอาไปให้ร้าน ดู พี่เขาเอา ram ออกมาใช้ยางลบขัด เสียบคืนก็ใช้งานได้ปกติ

หลังจากนั้นมาผมลงวินโดว์ใหม่ครับ จึงเกิดอาการที่พูดถึง แต่ผมก็ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจอลงใหม่แล้ว ก็ยังไม่หายครับ

ปล.หากใช้ภาษาผิด ต้องขอโทษด้วยครับ [emo19]

MILD_PLUS

เป็นเครื่อง PC หรือ Notebook ครับ

ismaell

ลองลบ Driver ออกไป แล้วลงตัวที่มันเป็นเวอร์ชั่นเก่ากว่านี้ดูครับ  [emo02]

MILD_PLUS

Quoteเวลาเปิดยูทูป หรือพวกคลิปหลายๆอันพร้อมกัน  จอมันก็จะดับไปครับ

จากที่บอกตรงนี้ก็เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นที่ตัว Hardware (ตัวการ์ดจอเอง) ก็ได้ครับ เช่นมันร้อนมากไปเนื่องจากทำงานหนักครับ ถ้าไดร์ฟเวอร์ทุกอย่างลงถูกต้องหมดแล้ว

บอกรุ่น/ยี่ห้อของการ์ดจอมาหน่อยครับ

petch38

Quote from: MILD_PLUS on 11 April 2012, 15:19:51
Quoteเวลาเปิดยูทูป หรือพวกคลิปหลายๆอันพร้อมกัน  จอมันก็จะดับไปครับ

จากที่บอกตรงนี้ก็เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นที่ตัว Hardware (ตัวการ์ดจอเอง) ก็ได้ครับ เช่นมันร้อนมากไปเนื่องจากทำงานหนักครับ ถ้าไดร์ฟเวอร์ทุกอย่างลงถูกต้องหมดแล้ว

บอกรุ่น/ยี่ห้อของการ์ดจอมาหน่อยครับ

ลืมบอกสเปคเครื่องครับ

intel core 2 quad
ram 4 gb
nvidia geforce GTS 250 ครับ

MILD_PLUS

ลองลงไดร์ฟเวอร์ตัวล่าสุดดูก่อน รู้สึกจะเป็น 196.10แล้วครับ ถ้าลงแล้วอาการยังเหมือนเดิม ให้ไล่ตามนี้ครับ

1. ดูที่พัดลมการ์ดจอทำงานหรือไม่?

2. ถอดออกมาทำความสะอาดบ้าง

3. ดูที่สายจ่ายไฟหัว 6พิน และหม้อไฟว่ายังจ่ายไฟดีหรือไม่ หรือเสื่อมแล้ว (ใช้มานาน/ของไม่ดี/ราคาถูกๆ)

ismaell

อาการเป็นเหมือนกะทู้นี้

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,5550.0.html

ลองลบ Driver ออกไป แล้วย้อนกลับไปลงเวอร์ชั่นเก่ากว่านี้ครับ

ปล. เวอร์ชั่นของเจ้าของกระทู้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว  (296.10) ถ้ามันไม่ดี ก็ลองย้อนกลับไปตัวเก่า  ของใหม่ใช่ว่าจะดีและเข้ากันได้กับเครื่องเราเสมอไปครับ  [emo02]

MILD_PLUS

หรือจะให้ดี ลองเริ่มต้นตัวไดร์ฟเวอร์จากแผ่น ที่แถมมาครั้งแรกตอนซื้อการ์ดจอเลยก็ได้ครับ (แน่นอนดี)

petch38

Quote from: MILD_PLUS on 11 April 2012, 15:39:09
หรือจะให้ดี ลองเริ่มต้นตัวไดร์ฟเวอร์จากแผ่น ที่แถมมาครั้งแรกตอนซื้อการ์ดจอเลยก็ได้ครับ (แน่นอนดี)

เดี๋ยวจะลองเวอร์ชั่นที่เก่ากว่าดูครับ

แต่เดิมๆนั้นกล่องไปพร้อมน้ำแล้วครับ

petch38

ปัญหาคือ หาไดร์เวอร์เก่าไม่เจอครับ

หรือเส้นผมมันบังภูเขาอยู่... [emo14]

ismaell

Quote from: petch38 on 12 April 2012, 08:48:29
ปัญหาคือ หาไดร์เวอร์เก่าไม่เจอครับ

หรือเส้นผมมันบังภูเขาอยู่... [emo14]

ลองดาวน์โหลดเวอร์ชั่นเก่าๆ จากเว็บนี้ครับ ลองไล่ไปทีละเวอร์ชั่นไปเรื่อยๆ (เลือกให้ตรงกับ OS)

http://www.filehippo.com/download_nvidia_forceware_vista/11707/

Go Up