# Notification.
Notification

Author Topic: อยากทราบวิธีย้ายwindows7 ไปSSDที่มีความจุน้อยกว่าครับ  (Read 16934 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kimmechi

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
ขอสอบถามวิธีย้าย windows7 จาก HDDตัวเก่า 1TB ไป SSD ocz vertex3 240GB ครับ ผมทำไม่เป็น เนื่องจากไม่มีแผ่นwindows เพราะมันลงมากับเครื่อง
ผมมี HDD 2ก้อน 1TBทั้ง2ก้อน แต่อยากเปลี่ยนตัวที่ลงwindows ออก(ไม่ได้แบ่งpartition) เอาSSDมาใส่แทน แต่ไม่รู้จะลงwindowsอย่างไรครับ
รบกวนอธิบายแบบละเอียดทีนะครับ ไม่ทราบจริงๆ [emo17]

• *
    • Email
เพิ่มเติมครับ ลืมบอกว่าเป็นnotebook HPครับ

ถ้าผมเปลี่ยน HDDตัวเก่าที่ไม่ได้ลงwindowsออก แล้วใส่ SSDเข้าไปแทน แล้วจะสามารถย้ายหรือbackup(หรืออะไรก็แล้วแต่ซึ่งผมไม่ทราบ) windowsจากHDDตัวเก่ามาลงSSD จะง่ายกว่ามั๊ยครับ แล้วค่อยถอดออก ใส่ SSDเป็นตัวหลักแทน

พิมพ์ไปก็งงตัวเองไปครับ T_T

Offline ans58670

• Webmaster
แปลว่า...
1. ใน Notebook มี HDD ขนาด 1TB จำนวน 2 ลูก ทำให้มีความจุรวม 2TB...ใช่ไหม?
2. 1 ใน 2 ลูกนี้ ไม่ได้แบ่ง Partition และได้ติดตั้ง Windows ลงบน HDD ขนาด Partition 1TB นี้...ใช่ไหม?
3. จะเอา Windows และ Application ต่างๆที่ติดตั้งไว้จาก HDD 1TB นี้ไปใส่ SSD 240GB...ใช่ไหม?
4. จากนั้นจะเอา HDD ที่มี Windows นี้ออกแล้วใส่ SSD ที่ติดตั้ง Windows แล้วเข้าไปแทน ทำให้
    - มี Disk 2 ลูก คือ SSD 280GB และ HDD 1TB
    - Windows จะอยู่ที่ SSD 280GB
    อย่างนี้...ถูกต้องไหม?
5. ตอนนี้ Windows หรือ Drive C: ที่ใช้อยู่มีขนาดเท่าไหร่?
6. ใช้ Windows อะไร? XP, Vista หรือ 7?

ตอบให้มันชัดเจนเลยนะจ๊ะ [emo02]

• *
    • Email
1. ครับ มี2ลูก ลูกละ 1TB
2. ครับ ไม่ได้แบ่งเองเลย แต่ดูใน disk management, ลูกแรกมันแบ่งเป็น SYSTEM 199MB NTFS / OS ( C: ) 910.58GB NTFS / RECOVERY ( E: ) 20.64GB NTFS / HP_TOOLS 103MB FAT32 ส่วนอีกตัวไม่มีแบ่งอะไรครับ
3. ไม่ค่อยถูกครับ จะเอาตัวเก่าที่มีwindowsออก แล้วใส่ SSD OCZ vertex3 240GB ลงไปแทน แต่ในSSDตัวใหม่นี้ไม่มี windows อยู่ครับ ตัวเปล่าๆเลย ที่ผมต้องการคือเอาwindowsจากตัวเก่ามาใส่SSDตัวใหม่นี้
4. drive C: 910.58ครับ จากเดิม 931.51 ถูกแบ่งไปตามข้อ2.
5. Windows 7 Home Premium 64bitครับ

• *
    • Email
ผมต้องการทราบว่า ย้ายwindows 7จาก hddเก่า(1TB) ไปSSDใหม่เปล่าๆ(240GB) อย่างไรครับ  [emo17]
ใช้ HP recovery media creation แล้วเอาแผ่นมาลงใน SSD ได้ไหมครับ ผมอ่านจากที่อื่นๆ เห็นบอกว่าไม่ได้ แต่ไม่แน่ใจ หรือต้องใช้โปรแกรมclone HDD แต่ก็ไม่แน่ใจอีกว่า cloneไป SSDที่จุน้อยกว่าได้ไหม

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
มันต้องใช้วิธี Clone Partition to Partition เอาครับ แต่ปัญหาคือ HDD 1TB โดยไม่แบ่ง Partition เลย จะ Clone ไปที่ SSD  ขนาด 240GB ยังไง? ถ้าเราแบ่ง Partition ไว้แต่แรกสัก 100GB แบบนี้ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ [emo12]

ถ้าทำไม่ได้คงต้องลงวินโดว์สใหม่แบบสดๆ แล้วครับ (ผมสงสัยว่าทำไมถึงลงวินโดว์สโดยใช้พื้นที่ถึง 1TB โดยไม่แบ่ง Partition เลย พื้นที่ก็เสียไปโดยเปล่าประโยชน์)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
ย้ายได้ แต่มีอันตรายมาก เพราะดูจาก HDD แปลว่านี่คือ Notebook ของ HP ซึ่งแสดงชัดเจนที่ Partition E:

Partition E: เป็น Partition เก็บเครื่องมือในการซ่อมระบบของ HP ซึ่งปกติจะ Link ไปถึง BIOS ให้ Boot เข้ามาซ่อมได้โดยไม่ต้องใช้ระบบปฏิบัติการใดๆเลย หากย้ายแล้วไม่ทราบว่าจะยังใช้ได้ Tool นี้ได้หรือไม่?

ที่สำคัญ...HP ต้องรู้แน่ๆ หากยังอยู่ในประกันแล้ว เมื่อเกิดอะไรขึ้นกับเครื่อง เขาอาจไม่รับเคลมนะครับ เพราะถือว่าได้ดัดแปลงของๆเขา [emo12]

• Webmaster
ถ้าจะเสี่ยงนะ...ลองทำแบบนี้ดูครับ

ใช้โปรแกรม เช่น EaseUS ที่นี่ > http://www.partition-tool.com/easeus-partition-manager/help/resizing-and-moving-partition.htm ลอขนาดของ Partition C: ลงให้เหลือสัก 100-200GB แล้วทำการ Clone แบบ  Partition to Partition ลองดูครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
ย้ายได้ แต่มีอันตรายมาก เพราะดูจาก HDD แปลว่านี่คือ Notebook ของ HP ซึ่งแสดงชัดเจนที่ Partition E:

Partition E: เป็น Partition เก็บเครื่องมือในการซ่อมระบบของ HP ซึ่งปกติจะ Link ไปถึง BIOS ให้ Boot เข้ามาซ่อมได้โดยไม่ต้องใช้ระบบปฏิบัติการใดๆเลย หากย้ายแล้วไม่ทราบว่าจะยังใช้ได้ Tool นี้ได้หรือไม่?

ที่สำคัญ...HP ต้องรู้แน่ๆ หากยังอยู่ในประกันแล้ว เมื่อเกิดอะไรขึ้นกับเครื่อง เขาอาจไม่รับเคลมนะครับ เพราะถือว่าได้ดัดแปลงของๆเขา [emo12]

หลุดประกันไม่เป็นไรครับผม ขอแค่ย้ายได้พอครับ

• *
    • Email
ถ้าจะเสี่ยงนะ...ลองทำแบบนี้ดูครับ

ใช้โปรแกรม เช่น EaseUS ที่นี่ > http://www.partition-tool.com/easeus-partition-manager/help/resizing-and-moving-partition.htm ลอขนาดของ Partition C: ลงให้เหลือสัก 100-200GB แล้วทำการ Clone แบบ  Partition to Partition ลองดูครับ

ขอบคุณครับ พอดีเครื่องมันลงมาให้แบบนี้ครับ เปิดมาก็เป็นแบบนี้เลย windows มันมากับเครื่อง
ถ้าใช้ disk management ของwindows ทำได้เหมือนกันไหมครับ

• *
    • Email
แล้ววิธีclone partition to partition ทำอย่างไรครับ กรุณาแนะนำด้วยนะครับ [emo17]

• Webmaster
Disk Management ของ Windows ทำไม่ได้ครับ ทำได้แค่การสร้าง Partition เท่านั้น จะย่อ-ขยายไม่ได้ ต้องใช้โปรแกรมเข้ามาช่วยครับ

ตอนนี้ผมหาวิธีการ Clone ของวินโดว์ส XP นะครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/654 หลักการทำเหมือนกันครับ

• *
    • Email
Disk Management ของ Windows ทำไม่ได้ครับ ทำได้แค่การสร้าง Partition เท่านั้น จะย่อ-ขยายไม่ได้ ต้องใช้โปรแกรมเข้ามาช่วยครับ

ตอนนี้ผมหาวิธีการ Clone ของวินโดว์ส XP นะครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/654 หลักการทำเหมือนกันครับ

ครับผม รบกวนด้วยนะครับ
อีกอย่างคือ ผมสามารถทำ back up image หรือใช้ HP recovery media creation แล้วเอาไปใส่ใน SSD เลยได้ไหมครับ

• Webmaster
เรื่องนี้ผมไม่เคยลองและทำ...(เพราะไม่เคยใช้เครื่องที่มีระบบนี้) คงต้องลองเอง จะได้หรือไม่ได้ ก็ไม่เสียหายอะไร ถ้าทำไม่สำเร็จก็ใช้วิธีที่ผมแนะนำไปครับ

• *
    • Email
เรื่องนี้ผมไม่เคยลองและทำ...(เพราะไม่เคยใช้เครื่องที่มีระบบนี้) คงต้องลองเอง จะได้หรือไม่ได้ ก็ไม่เสียหายอะไร ถ้าทำไม่สำเร็จก็ใช้วิธีที่ผมแนะนำไปครับ

สรุปว่าให้ลองใช้ easeUs ลดpartitionแล้วใช้norton ghost clone drive ใช่ไหมครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27