# Notification.
Notification

Author Topic: ที่ใส่แผ่นDVDมันไม่ยอมอ่านแผ่นน่ะครับใส่แผ่นไปมันก็ขึ้นแผ่นว่างเปล่าทำไงดีครับ  (Read 38454 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline T•A•I•N•T•H•E•I•N•L•O•V•E

• VPC Member.
  • **
  • LOVE BIE LIKE BIE GODLIKE
    • View Profile
ที่ใส่แผ่นDVDมันไม่ยอมอ่านแผ่นน่ะครับใส่แผ่นไปมันก็ขึ้นแผ่นว่างเปล่าทำไงดีครับ ตามหัวข้อเลยครับ

คลิกเข้าไปเป็นแบบนี้ครับเป็นไฟล์ ไดร์เวอร์ 

Offline T•A•I•N•T•H•E•I•N•L•O•V•E

• **
ใส่แผ่นไรท์มันไม่อ่านแผ่นอ่านแต่แผ่นซื้อมาอ่านได้หมดแต่แผ่นไรท์อ่านได้1แผ่นมันไม่ยอมอ่านอ่านแต่อ่านแล้วมันไม่มีอะไรเลยทำไงดีครับงงเหมือนกัน

Offline ismaell

• Webmaster
ได้ลองเอาแผ่นไร้ท์นั้นไปเปิดกับเครื่องอื่นดูหรือยังครับ ถ้าเป็นปัญหาเหมือนกัน ก็แสดงว่าปัญหามาจากแผ่นนั่นแหละ เราอาจจะไร้ท์ไม่ถูกวิธี หรือแผ่นนั้นมันเสียก็เป็นได้
แต่ถ้าอีกเครื่องมองเห็นและอ่านได้เป็นปกติ ก็แสดงว่าปัญหามาจากหัวอ่านมันเสียแล้ว  หรือมันสกปรก มันจึงอ่านได้เป็นบางแผ่น  ลองแก้ไขเบื้องต้นโดยการทำความสะอาดหัวอ่านก่อนครับ
ถ้ามันเสียแล้วจริงๆ และยิ่งเป็น Drive DVD ในโน้ตบุ๊คด้วยละก็ ผมขอแนะนำให้เข้าศูนย์ดีกว่าครับ

• **

• **
แล้วเราจะทำไงการทำความสะอาดหัวอ่านผมทำไม่เป็นกลัวเสีย

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เสริมให้อีกเล็กน้อยครับ

จากที่บอกมา...ผมคิดว่าเครื่อง เขียน/อ่าน คงจะยังไม่เสีย เป็นที่แผ่นที่เราเอามาเขียนมากกว่า แผ่นที่ไม่มีคุณภาพ/ราคาถูกๆ เช่น

1. เขียนเก็บเอาไว้นานๆ 3/6/12 เดือน ก็จะเสื่อมแล้วครับ

2. เก็บไม่ถูกวิธี โดนแสงมาก/ร้อน (ต้องเก็บในที่มืด/อุณหภูมิห้อง/ใส่ซองให้ดี)

แนะนำเพิ่มเติมว่า ถ้าเป็นโปรแกรม Driver ของเครื่อง Notebook หรือ PC ก็แล้วแต่ ให้ทำดังนี้

1. เก็บสำรองไว้ที่เครื่อง 1 ชุด เช่นเก็บไว้ที่ไดร์ฟ D: เมื่อต้องลงวินโดว์สใหม่ ก็เรียกใช้ได้ทันที

2. เก็บไว้ที่ Flash Drive อีก 1 ชุด เพราะจะเก็บไว้ได้นาน เพราะกว่าเราจะได้ใช้อีก 2-3ปี อาจจะลงวินโดว์สใหม่สักครั้ง และหากมีอันเป็นไป HDD เกิดเสียขึ้นมา ข้อมูลที่เราเก็บไว้ตามข้อ 1 ก็จะหายไปกับ HDD ลูกที่เสีย เราก็ยังเหลืออยู่ที่ Flash Drive เมื่อซื้อ HDD ลูกใหม่มาลงวินโดวส์ใหม่ เราก็จะใช้ Driver ที่อยู่ใน Flash Drive ได้เลยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ไม่ใช่น่ะครับผมลองดูกับเครื่องอื่นมันเปิดได้แต่เครื่องผมมันไม่ได้น่ะครับอ่านแต่ไม่มีไฟล์ข้างใน
ยังงงอยู่อ่านได้เป็นบางแผ่นเช่นเครื่องผมเขียนแผ่นเสร็จแล้วลองเปิดเปิดไม่เห็นไฟล์
แต่ไปเปิดเครื่องอื่นได้ อาจจะต้องส่งศูนย์แล้วก็ได้น่ะครับ

• Webmaster
ไม่ใช่น่ะครับผมลองดูกับเครื่องอื่นมันเปิดได้แต่เครื่องผมมันไม่ได้น่ะครับอ่านแต่ไม่มีไฟล์ข้างใน
ยังงงอยู่อ่านได้เป็นบางแผ่นเช่นเครื่องผมเขียนแผ่นเสร็จแล้วลองเปิดเปิดไม่เห็นไฟล์
แต่ไปเปิดเครื่องอื่นได้ อาจจะต้องส่งศูนย์แล้วก็ได้น่ะครับ

ถ้ายังอยู่ในประกันก็ส่งศูนย์เลยครับ แต่ถ้าหมดประกันแล้ว เปลี่ยนใหม่แพงมาก 2-3,000เลยครับ

ปล. หรือเราเขียนด้วยความเร็วมากไป ลองเขียนด้วยความเร็วต่ำๆ เช่น 2x-4x ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
แล้วถ้าส่งศูนย์รอนานไหมครับเพราะตอนนั้นส่งเปลี่ยน HDD ก็นานพอสมควร 2อาทิตย์
ทั้งทั้งที่อ่าน DVD ก็ไม่ค่อยได้ใช้เลยแต่มีอยู่ตอนหนึ่งลองไร้แผ่นบ่อยมาก

• Webmaster
ลองแล้วครับผม

ถ้าส่งศูนย์ฯ ตามมาตรฐานของศูนย์ฯ ประมาณ 2-4 สัปดาห์ครับ [emo12]

ปล. ยิ่งไม่ค่อยได้ใช้ ยิ่งเสียเร็ว...

• **
ผมว่าถ้ายิ่งมีปัญหาเยอะยิ่งรู้มาก55ความรู้เข้าตัวโดยไม่รู้ตัว
(ขอบคุณท่าน MILD_PLUS ismaell microsoft  )
3ท่านนี้ทำให้ผมรู้หมดทุกอย่างโดยไม่รู้ตัว55+

• **
ถ้าแบบนี้ก็ลงwindows ไม่ได้แล้วสิครับต้องรออีก14วันเลยเหรอครับ55

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27