# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหาของผมคือเล่นเกมส์อยู่ดีๆค้างแล้วเครื่องดับเลยน่ะครับเกิดสาเหตุอะไรครับ  (Read 12730 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline T•A•I•N•T•H•E•I•N•L•O•V•E

• VPC Member.
  • **
  • LOVE BIE LIKE BIE GODLIKE
    • View Profile
อยู่ดีดีเครื่องก็ค้างแล้วดับเลยเซงมากมากครับเล่นเกมส์อยู่แล้วดับ [emo17]

Offline ans58670

• Webmaster
ถ้าไม่ใช่ไฟฟ้าดับ ก็น่าจะมี Blue Screen หรือจอสีฟ้าๆเกิดขึ้น ให้ดูว่า Code อะไร? ปกติจะเขียนว่า
     STOP : ERROR 0x00000xxx (Parameter1, Parameter2, Parameter3, Parameter4)

ดูว่า ERROR สามตัวหลังนั่นแหละสำคัญ จะได้จำกัดวงการหาข้อผิดพลาดลงได้

หรือถ้าอยู่ดีๆไม่ขึ้น Blue Screen แต่วูบไปแล้ว Restart ใหม่เลยก็จะเป็นพวก Hard Disk, RAM หรือไม่ก็ Graphic Card

ลองบอกรายละเอียดอาการมาก่อนแล้วจะได้คำตอบจากผู้รู้อย่างแท้จริง (ตัวเองไม่ค่อยรู้อะไรหรอก) [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ถ้าจะให้ดี...ขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยดังนี้ครับ...

1. เป็นเครื่อง PC หรือว่า Notebook/Laptop ครับ

2. ถ้าเป็นเครื่อง PC ขอดูสเปคหน่อยว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

3. ถ้าเป็นเครื่อง Notebook/Laptop บอกรุ่น/ยี่ห้อมาด้วยครับ

4. และเกมที่เล่นนั้นเกมอะไร? เพื่อจะดูว่าหนัก-ไม่หนักแค่ไหน? เหมาะสมกับสเปคเครื่องหรือไม่ เพื่อการวิเคราะห์ที่ถูกต้อง และแม่นยำครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline T•A•I•N•T•H•E•I•N•L•O•V•E

• **
Operating System: Windows 7 Ultimate 64-bit
           Language: Thai (Regional Setting: Thai)
System Manufacturer: ASUSTeK Computer Inc.
       System Model: K43SV

Processor: Intel(R) Core(TM) i5-2410M CPU @ 2.30GHz (4 CPUs), ~2.3GHz
             Memory: 4096MB RAM
Available OS Memory: 4074MB RAM
          Page File: 1929MB used, 6216MB available
        Windows Dir: C:\Windows
    DirectX Version: DirectX 11
DX Setup Parameters: Not found
   User DPI Setting: Using System DPI
 System DPI Setting: 96 DPI (100 percent)
    DWM DPI Scaling: Disabled

• Webmaster
ไม่บอกมาแต่แรกว่าเป็นเครื่อง Notebook ครับ ผมดูจากตรงนี้ Intel(R) Core(TM) i5-2410M เป็น CPU ของ Notebook ครับ

ให้บอกมาให้ครบว่าเป็น รุ่นไหน? ยี่ห้ออะไร? เล่นเกมอะไร? ครับ

แต่ผมเดาเอาก่อนล่วงหน้าว่า ต้องเป็นวัยรุ่นที่ชอบเล่นเกม และเล่นหนักซะด้วย เล่นจนเครื่องร้อนอย่างมาก จนน็อคไปเลยครับ [emo15] [emo12]

ปล. ไม่นานก็พัง...และคงได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ทุกๆปีแน่นอนครับ

ปล.2 ขออนุญาตย้ายเข้าห้อง Notebook นะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
อ้าวหรอครับแล้วทำไงดีครับแต่รุ่นนี้มนบอกว่าเย็นน่ะครับ มันเป็นเกมส์HONครับเล่นเกมส์นี้ทีไรก็ดับเลย

• **
ผมเคยเปลี่ยน HDD มาแล้วด้วยตอนนั้น HDD เสียเลยให้ที่ร้านส่งศูนย์ให้ก็ได้มาก็ดีแต่ตอนหลังดับบ่อยมากก็เลยอยากรู้สาเหตุ รุ่นโน๊ดบุ๊คของผมคือ ASUS X43SV ครับ

• Webmaster
อ้าวหรอครับแล้วทำไงดีครับแต่รุ่นนี้มนบอกว่าเย็นน่ะครับ มันเป็นเกมส์HONครับเล่นเกมส์นี้ทีไรก็ดับเลย

มันคือเกม ออนไลน์ที่ชื่อ Heroes Of Newerth ใช่ไหมครับ (เพราะผมพิมพ์คำว่า เกม HON ลงในช่อง Search ของ Google ถึงได้รู้ครับ) > http://heroesofnewerth.in.th/

ถ้าเป็นเกมพวกออนไลน์ มันก็จะพอเล่นได้ครับ ต้องทำดังนี้

1. ให้ปรับภาพที่ในเกมให้อยู่ที่ กลาง-ต่ำ

2. ให้ใช้ Cooler Pad มาวางรองขณะเล่นเกม ก็จะพอช่วยได้บ้างครับ

• **
แล้วรุ่น asus lamborghini กับ msi ที่เหมาะสำรหับเล่นเกมส์  เครื่องมันจะร้านแบบนี้แล้วดับไปเลยเปล่าครับอยากรู้แค่นี้แหละครับเพราะผมไม่ค่อยชอบให้เครื่องดับมันทำให้เครื่องช้าด้วยเปล่าครับ

• Webmaster
1. Asus Lamborghini เล่นเกมที่บอกมายังไงก็ไม่ดับครับ (ให้ปรับ Ultra Higth ด้วย) เพราะเขาออกแบบมาสำหรับเกม แต่ถ้าเอามาเล่นเกม Crysis2 นานๆสัก 2-3ชั่วโมงติดต่อกัน ก็น็อคได้เหมือนกันครับ (ต้องเครื่อง PC)

2. แต่ MSI ต้องดูว่ารุ่นไหน? ถ้าเป็นรุ่น MSI GT780DX, MSI GT680R แบบนี้ก็พอได้ครับ

3. Cooler Pad ที่รองเครื่อง Notebook เพื่อช่วยระบายความร้อนครับ > http:///web/97316/cooler-master-notepal-u-stand-mini-%e0%b9%81%e0%b8%97%e0%b9%88%e0%b8%99%e0%b8%a3%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%97%e0%b8%b5%e0%b9%88%e0%b8%9e%e0%b8%a3%e0%b9%89%e0%b8%ad%e0%b8%a1%e0%b8%a2%e0%b8%81%e0%b8%a3%e0%b8%b0%e0%b8%94%e0%b8%b1%e0%b8%9a%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%97%e0%b8%b3%e0%b8%87%e0%b8%b2%e0%b8%99%e0%b8%82%e0%b8%ad%e0%b8%87%e0%b8%84%e0%b8%b8%e0%b8%93%e0%b8%97%e0%b8%b8%e0%b8%81%e0%b8%84%e0%b8%99

• **
Cooler Pad ที่กล่าวมาสามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับอยากได้แบบนี้เลยสวยดี

• Webmaster
Cooler Pad ที่กล่าวมาสามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับอยากได้แบบนี้เลยสวยดี

ไปเดินหาตามห้างฯ IT ใหญ่ๆ อย่างเช่น พันธ์ทิพประตูน้ำ ก็น่าจะมีเยอะมากๆ แต่ถ้าเป็นแถวบ้านผมก็ Paradise Pack หรือ Seacon Square ละครับ (ผมชอบซื้อของใกล้บ้าน) [emo01] [emo05]

• **
MSI GT780DX, MSI GT680R รุ่นไหนดีกว่ากันแล้วมันจะดับเปล่าครับผม

• **
พี่ครับถ้าลงwindows ใหม่นี้มันจะช้าหรือเร็วครับเพราะตอนนี้เครื่องผมช้ามากๆเลยครับไวรัสก็ไม่มีน่ะครับหรือว่าเป็นที่โปรแกรมโปรแกรมก็ไม่ได้เยอะน่ะครับ [emo10]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27