# Notification.
Notification

Author Topic: มาตามคำขอแล้วครับท่าน  (Read 10759 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Kidkhawx

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
CPU AMD FX-8120 6,170 บาท ร้าน Advice

Momboard (ไอ้ตัวนี้นี่แหะครับที่มีปัญหาไม่ลงตัวซักที) ราคาขอไม่เกิน 3,990 บาทนะครับ ร้านอะไรก็ได้

Graphic Card Gigabyte HD 6870 OC-1GD5 6,200 บาท ร้าน ComputeandMore

Ram Corsair Vengeance 8GB1600(4GBx2) 1,900 บาท ร้าน ComputeandMore

Hard Disk 1.0TB WESTERN SATA-III CAVIAR BLACK 4,540 บาท ร้าน J.I.B
.
PSU CORSAIR GS700 3,990 บาท ร้าน J.I.B.

Case ราคาขอไม่เกิน 1,990 บาท ร้านอะไรก็ได้เหมือนกันครับ

พร้อมบอกเหตุผลด้วยะครับว่าทำไมถึงเลือกตัวนั้นๆมา ขอให้เข้ากับสเปคนี้ให้ดีที่สุดเลยนะครับ 
ขอบคุณมากครับ     [emo02]
[emo19] [emo19] [emo19]
[emo02]

Offline ismaell

• Webmaster
Re: มาตามคำขอแล้วครับท่าน
« Reply #1 on: 07 April 2012, 00:44:25 »
รบกวนเปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้ให้มันเข้ากับเนื้อหาสักหน่อยก็ดีนะครับท่าน  [emo05] ตั้งกระทู้ถามในบอร์ด ดีกว่าที่จะถามกันใน PM อีกนะครับ
ผมตอบให้ท่านตามนี้นะครับ

Mainboard: ASROCK 970 EXTREME4 =  3,480 (Advice)
เหตุผลก็คือ เมื่อดูจากงบแล้ว ตัวนี้เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด  ราคาไม่ถึง 4 พัน แต่เป็นชิพ 970 ที่ทำมาเพื่อซีพียู FX โดยเฉพาะ พร้อมด้วยออพชั่นต่างๆมากมาย รองรับทั้ง  SLI และ  Cross Fire อีกอย่างเดี๋ยวนี้ยี่ห้อ Asrock ได้รับการยอมรับมากขึ้นในเรื่องความอึด รวมถึงการ OC ที่นิ่งและเสถียรสำหรับเหล่าฮาร์ดคอร์อีกด้วย ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่
http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=970%20Extreme4&cat=Specifications

Case: ต้องเป็นตัวนี้อยู่แล้วครับ   ZALMAN Z11 Plus  =  1,950 (Compute & More,TKcom)
เคสตัวนี้คุ้มค่าและสวยงามโดนใจผมมาก คุณสมบัติเด่นๆก็คือ
-มีพอร์ต USB3.0 มาให้ 2 พอร์ต
-มีพัดลมแถมมาให้ 5 ตัว
-ช่่องใส่ HDD หันข้าง
-มีช่องสำหรับใส่ SSD
และอื่นๆอีกมากมาย ดูข้อมูลได้ที่นี่ครับ
http://www.zalman.com/eng/product/Product_Read.asp?Idx=476

ส่วนอื่นๆ ก็แล้วแต่ความชอบของท่าน แต่จะแนะนำก็ตรงที่ PSU ที่จัดมาเป็น  Corsair GS700 ทำไมราคาแพงจัง และมันค่อนข้างจะเกินความจำเป็นไปหน่อยครับ
HD 6870 ใช้ PSU 600W แท้ ก็เหลือๆแล้วครับ แล้วอีกอย่าง ถ้าจะเล่น  Corsair รุ่น GS ผมแนะนำเป็น Corsair รุ่น TX V2 ดีกว่าครับ เกรดดีกว่า จ่ายไฟดีกว่าเพราะได้ 80 Plus Bronze ส่วน Corsair รุ่น GS ได้ 80 Plus Certified ซึ่งถือว่าเป็นรุ่นล่างๆ ของยี่ห้อนี้ครับ ดูคุณสมบัติเปรียบได้ที่นี่

Corsair TX 750W V2 

Corsair GS700

ดังนั้น PSU: ผมจึงขอแนะนำเป็น  Corsair TX 650W V2 ดีกว่า ราคา 2,990 บาท แต่ถ้าจะเอาตัว  750W ก็ราคา  3,550 บาท (ประกัน 5 ปี)   มีขายที่ร้าน Compute & More ครับ  [emo04]

• Email
« Reply #2 on: 07 April 2012, 01:37:23 »
อื้ม ขอบคุณมากครับ [emo19] ขอบคุณมากๆจริงๆครับ [emo19]     ^_^

เอ่อ~..... ผมเองก็อยากจะทราบสเปคคอมพิวเตอร์ของท่าน ismaell ที่ใช้อยู่จังครับ จะเป็นการรบกวนเกินไปมั้ยถ้าจะขอให้ท่าน ismaell โพสต์สเปคคอมพิวเตอร์ของท่านให้หน่อย     หรือว่าได้โพสต์ไปแล้วในกระทู้ "กระทู้อวดสเปกคอมครับ ใครมีอะไรโชว์เลย ไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่ ได้ทั้งนั้น!!!" ก็ขอรบวนหน่อยนะครับ     ขอบคุณครับ

ปล. แล้วจากสเปคที่ผมจัดเอาไว้ บวกกับ เมนบอร์ด & Corsair TX 750W ที่ท่าน ismaell เลือกเอาไว้ให้นี่   ไหวมั้ยครับ กับ3เกมส์ Shooting ผลาญสเปคอย่าง
Battlefield 3,Call of Duty : Modern Warfare 3,Crysis 2 ปรับแบบสุดๆทุกเกมส์

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 07 April 2012, 10:35:35 »
ขอแจมหน่อยนะครับ... [emo05]

จากที่อ่านมาหลายกระทู้ รู้สึกว่าจะเน้นเล่นเกมเป็นหลัก แนะนำให้ลดตัว CPU ลงมาหน่อยจะดีกว่า เช่น FX-4100 หรือ FX-6100 แล้วเอาเงินส่วนต่างนี้ไปเพิ่มให้การ์ดจอตัวที่แรงขึ้น เพื่อการเล่นเกมที่ลื่นไหลกว่ากันครับ

เพราะ HD 6870 ยังแรงสู้ GTX 560 ไม่ได้เลยครับ การเลือกการ์ดจอของค่ายแดง เราต้องหาตัวที่แรงใกล้เคียง หรือแรงกว่าของค่ายเขียว GTX 560 จะเป็นการดีที่สุดครับ

และถ้าจะถามว่า...แล้วจะเป็นตัวไหนดีละ...ผมแนะนำเป็น 2 ตัวนี้ครับ

1. HD 6950 ---------------- 7,690บาท
ที่นี่ > http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1559

2. HD 7850 ---------------- 8,600บาท
ที่นี่ > http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1983

• Webmaster
« Reply #4 on: 07 April 2012, 13:15:59 »
อื้ม ขอบคุณมากครับ [emo19] ขอบคุณมากๆจริงๆครับ [emo19]     ^_^

เอ่อ~..... ผมเองก็อยากจะทราบสเปคคอมพิวเตอร์ของท่าน ismaell ที่ใช้อยู่จังครับ จะเป็นการรบกวนเกินไปมั้ยถ้าจะขอให้ท่าน ismaell โพสต์สเปคคอมพิวเตอร์ของท่านให้หน่อย     หรือว่าได้โพสต์ไปแล้วในกระทู้ "กระทู้อวดสเปกคอมครับ ใครมีอะไรโชว์เลย ไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่ ได้ทั้งนั้น!!!" ก็ขอรบวนหน่อยนะครับ     ขอบคุณครับ

สเปคของผมตอนนี้ ผมใช้โน้ตบุ๊ค Samsung กับ  PC รุ่นเก่า ใช้มาแล้ว 6 ปีกว่าแล้ว  สเปคก็ตามนี้ (ไม่ค่อยอยากโชว์เลยครับ)  [emo10]

CPU: Pentium D 2.8 GHZ
Ram: 2 GB (1 GBx2)
HDD: Seagate 1 TB + 120 GB
VGA : HD 4670

แต่เมื่อปีที่แล้ว ผมก็ได้ประกอบเครื่องใหม่ i5-2400 ซึ่งผมก็เคยโพสต์อวดไปแล้วในกระทู้นี้

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,135.msg37055#msg37055

แต่ต่อมามีเหตุการณ์จำเป็นบางอย่าง ทำให้ต้องขายเครื่องนั้นออกไป แต่อีกไม่นานผมก็มีโครงการจะประกอบใหม่เช่นกันครับ  (กำลังรอ Ivy Bridge อยู่)

ปล. แล้วจากสเปคที่ผมจัดเอาไว้ บวกกับ เมนบอร์ด & Corsair TX 750W ที่ท่าน ismaell เลือกเอาไว้ให้นี่   ไหวมั้ยครับ กับ3เกมส์ Shooting ผลาญสเปคอย่าง
Battlefield 3,Call of Duty : Modern Warfare 3,Crysis 2 ปรับแบบสุดๆทุกเกมส์

BF3 กับ HD 6870 ปรับสุดแบบลื่นได้แค่  Hight เท่านั้น ถ้าจะให้ถึง Ultra ต้องไปรุ่นที่มันสูงกว่านี้ ผมแนะนำให้ปรับลดบางตัว เพื่อให้สามารถเล่น VGA ระดับสูง โดยไม่ให้เกินงบ ตามนี้ครับ

1.ลด CPU เป็น FX-6100 เนื่องจากว่า ยังไม่มีเกมส์ไหนในโลก ใช้พลัง CPU ถึง 8 คอร์ แค่ 6 คอร์เผื่ออนาคตก็เหลือๆครับ
2.ลดเมนบอร์ด เมนบอร์ดออพชั่นสูง ราคาแพง ถ้าเราไม่ได้มันให้เกิดประโยชน์ มันก็สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ
3.ลดสเปค HDD จาก Black มาเป็น Blue เนื่องจากว่า การใช้แบบบ้านๆ และเล่นเกมส์ HDD รุ่น Blue ก็เพียงพอแล้วครับ
4.ลด PSU จาก 750W เหลือแค่ 600-650W เหตุผลก็คือ สมัยนี้ VGA รุ่นใหม่ เน้นแรงและประหยัดไฟทั้งนั้น เพราะผลิตด้วยเทคโนโลยีที่เล็กลงคือ 28 nm. ช่วยให้เย็นขึ้นและประหยัดไฟขึ้น ฉะนั้น VGA รุ่นใหม่ที่แรงๆ ใช้ PSU ไม่ถึง 700W ทั้งนั้นครับ  [emo04]

ผมจึงขอนำเสนอสเปคที่ผมจัดใหม่มาให้พิจารณาดังนี้ครับ  [emo01]

CPU : FX-6100 3.3GHz .......................................= 4,700 (Advice)
Mainboard : ASROCK 970 EXTREME3 .....................= 2,980 (Advice)
Ram : Corsair Vengeance 8GB1600(4GBx2)..............= 1,900 (Compute&More)
HDD : WD Caviar Blue 1TB EALX.......................... = 3,390 (JIB,Compute&More)
VGA : Gigabyte Radeon HD 7870 OC 2GB GDDR5......= 10,950 (Compute&More)
PSU : Corsair TX 650W V2...................................= 2,990 (Compute&More)
Case : ZALMAN Z11 Plus.....................................= 1,950 (Compute&More)

รวม  28,860  บาท

HD 7870 แรงกว่า GTX 570 และกินไฟน้อยกว่า เล่น BF3 และอื่นๆ ปรับสุดถึง Ultra ก็ยังลื่นเลยครับ  [emo04]

• Email
« Reply #5 on: 07 April 2012, 16:11:04 »
อื้ม ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ     เห็นหลายเว็บที่ผมเข้าไปดูเค้าก็บอกว่าถ้าจะเน้นเล่นเกมส์ให้ลด CPU ลงไป แล้วไปเพิ่มการ์ดจอแทน เหมือนกันครับ

เป็นความรู้ที่ดีมากๆเลยหละครับ     และก็ขอขอบคุณสเปคใหม่ของท่าน ismaell ด้วยครับ

และอยากจะถามหน่อยว่า การใช้งาน ฮาร์ดดิสก์รุ่น Black กับ รุ่น Blue นี่ต่างกันมากมั้ยครับ

แล้วถ้าเทียบระหว่าง WD Caviar Black 500GB กับ WD Caviar Blue 1TB ตัวไหนจะประสิทธิภาพดีที่สุด ถ้าเอามาใส่กับสเปคที่ท่าน ismaell จัดเอาไว้ [emo04]
[emo19]ขอบคุณครับ [emo19]
[emo02]

• Webmaster
« Reply #6 on: 07 April 2012, 16:26:06 »
ความเห็นโดยส่วนตัวผมเป็นดังนี้ครับ

1. WD Caviar Black 500GB AALX ทน/เร็ว/ร้อน/กินไฟ (มาก) เหมาะจะใช้กันเครื่องที่เปิดใช้งานแบบร้าน 7/11 เปิด24ชม. และมีราคาแพงเมื่อเทียบกัน GB ต่อ GB ครับ

2. WD Caviar Blue 1TB EALX ทน/เร็ว/ร้อน/กินไฟ (ปานกลาง) เหมาะกับการใช้งานโดยทั่วไปครับ (ไม่แนะนำ Green ครับ)

สำหรับผมเลือก WD Caviar Blue 1TB EALX ----------------- 3,390บาทครับ

Offline Chocke

• *
« Reply #7 on: 07 April 2012, 17:49:41 »
อื้ม ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ     เห็นหลายเว็บที่ผมเข้าไปดูเค้าก็บอกว่าถ้าจะเน้นเล่นเกมส์ให้ลด CPU ลงไป แล้วไปเพิ่มการ์ดจอแทน เหมือนกันครับ

เป็นความรู้ที่ดีมากๆเลยหละครับ     และก็ขอขอบคุณสเปคใหม่ของท่าน ismaell ด้วยครับ

และอยากจะถามหน่อยว่า การใช้งาน ฮาร์ดดิสก์รุ่น Black กับ รุ่น Blue นี่ต่างกันมากมั้ยครับ

แล้วถ้าเทียบระหว่าง WD Caviar Black 500GB กับ WD Caviar Blue 1TB ตัวไหนจะประสิทธิภาพดีที่สุด ถ้าเอามาใส่กับสเปคที่ท่าน ismaell จัดเอาไว้ [emo04]
[emo02]

ผมก็เข้าหลายเว็บเพื่อศึกษาหาความรู้เหมือนกับท่านแหละครับ
เรื่องจัดสเปคได้แรงและคุ้มค่าเนี่ย ต้องยอมรับท่าน ismaell เลยครับ ข้อมูลอ้างอิงก็แน่นปึ้ก เชื่อใจได้เลยครับ  [emo01]

• Email
« Reply #8 on: 07 April 2012, 17:56:52 »
อื้ม ขอบคุณครับ ^_^     ฟันธง! เป็นความรู้มากเลยครับ

แล้วอย่าง PSU ของ Corsair ทั้ง 2 รุ่นนี้ Corsair TX 650W V2 , Corsair HX 650W ตัวไหนดีที่สุดสำหรับสเปคของท่าน ismaell ครับ?
(เห็นในเว็บเค้าบอกว่า Corsair HX 650W มันเป็นตัวเก่าที่เอามาถอดสายได้   แต่ Corsair TX 650W V2 เป็นตัวใหม่กว่าที่ถอดสายไม่ได้เท่านั้นเอง)

ส่วนอีกเรื่องคือเรื่องของ Ram   Ram 2 ตัวนี้ทำให้ผมสับสนเหลือเกินว่าจะเลือกเอาตัวไหนที่เหมากับสเปคที่ท่าน  ismaell จัดเอาไว้เหมือนกัน คือ 2 ตัวนี้ครับ Corsair Vengeance 8GB1600(4GBx2) กับ 8 GB-1600 KINGSTON HYPER-X (KHX1600C9D3T1K2/8GX) เพราะ แรมสองยี่ห้อนี้นี้ก็มีประสิทธิภาพสูงด้วยกันทั้งคู่     หรือท่านไหนอย่างจะแนะนำเป็นตัวอื่นที่คิดว่าเหมาะสมกับสเปคที่ท่าน  ismaell จัดเอาไว้ก็บอกมาได้เลยนะครับ     ขอบคุณครับ

• Email
« Reply #9 on: 07 April 2012, 17:58:51 »

[emo02]

ผมก็เข้าหลายเว็บเพื่อศึกษาหาความรู้เหมือนกับท่านแหละครับ
เรื่องจัดสเปคได้แรงและคุ้มค่าเนี่ย ต้องยอมรับท่าน ismaell เลยครับ ข้อมูลอ้างอิงก็แน่นปึ้ก เชื่อใจได้เลยครับ  [emo01]

อื้ม ครับผม ต่างคนก็ต่างมีสไตล์การจัดที่ไม่เหมือนกัน เราไม่สามารถเจาะจง หรือเน้นเอาได้ว่าคนไหนจัดดีที่ เก่งสุด หรืออะไรประมาณนี้หละครับ ท่านเองก็เหมือนกันครับ     ^_^

• Webmaster
« Reply #10 on: 07 April 2012, 18:18:21 »
1. เรื่องหม้อไฟ ในราคาที่ไม่เกิน 3,000บาท ส่วนตัวผมชอบของยี่ห้อ ThermalTake TR2 700w ครับ (เอาเผื่อๆไว้หน่อย) เพราะเป็นยี่ห้อในตำนานที่ผมรู้จักมานานมากแล้ว ราคา 2,950บาท (จริงๆ หม้อไฟที่ผมชอบก็จะมีของ Enermax, Silver Stone อีก แต่หาซื้อยากหน่อยครับ) แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า...หม้อไฟที่เลือกๆมานั้นไม่ดีนะครับ แต่เป็นความชอบโดยส่วนตัวของผมเองครับ [emo05]
ที่นี่ > http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1456

2. เรื่องแรม โดยส่วนตัวผมชอบเล่นยี่ห้อที่รู้จักกันดี นั่นคือ Kingston ผมจึงเลือก Kingston Hyper X 4GB 1600 ที่เป็นแพ็คเดี่ยว แล้วซื้อสองแพ็คเอา เพราะหากแรมตัวใดตัวหนึ่งเสีย จะได้ส่งเคลมเพียงตัวเดียวเครื่องก็ยังเปิดใช้งานได้อยู่ (เพราะยังเหลือแรมอยู่ 4GB) ถ้าซื้อเป็นแพ็คคู่เวลาเสียเพียงตัวเดียว ต้องส่งเคลมพร้อมกันทั้งหมดครับ
ที่นี่ > http://www.computeandmore.com/productlist.php?id=1659

• Email
« Reply #11 on: 07 April 2012, 18:43:20 »
อ๋อ~ อื้ม มีหลักการ     ขอบคุณมากคร้าบ~ ^_^

• Webmaster
« Reply #12 on: 07 April 2012, 19:04:32 »
เรื่อง  PSU ก็แล้วแต่ความชอบของท่านครับ  

Corsair HX ดีกว่า  TX V2 มันเป็นการตลาดของยี่ห้อนี่ที่แบ่งเกรด PSU ของตัวเองไว้หลายระดับ ตามนี้ ผมเรียงจากรุ่นสูงสุดไปต่ำสุดครับ
AX, HX, TX, GS, CX  ตามนี้เลยครับ
Corsair เป็น 1 ใน 4 ยี่ห้อของ PSU ที่ได้รับการยกย่องว่าดีที่สุด  อีก 3 ยี่ห้อคือ  SilverStone, Enermax, Seasonic

ส่วนการคำนวณ PSU วิธีง่ายๆ เลยก็คือไปที่เว็บผู้ผลิต VGA แล้วดูกำลังไฟขั้นแนะนำว่า ทางเว็บแนะนำให้ใช้ไฟกี่วัตต์ ซึ่งก็นั่นเป็นการคำนวณให้แบบทั้งระบบ แบบเผื่อให้กับทุกอุปกรณ์ไว้ในขั้นปลอดภัยแล้ว พอเราซื้อ PSU เราก็เผื่อไว้อีกอย่างน้อย 100 วัตต์ ตัวอย่างเช่น ทางเว็บแนะนำ 500 W เราก็ซื้อตัวที่เป็น 600W เท่านี้ก็เพียงพอแล้ว

ส่วนเรื่องแรม เรื่องนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณ แต่ถ้าเป็นผม ถ้าจะใช้ 2 แถว ผมขอซื้อแบบแพ็คคู่ดีกว่าครับ  
เพราะแรมแบบแพ็คคู่ได้รับการทดสอบจากโรงงานมาแล้วถึงความเข้ากันได้ในการใช้งานแบบ Dual Channel และการรับประกันนั้นหากตัวใดตัวนึงเสียขึ้นมาการรับเคลมนั้นก็จะเปลี่ยนให้ทั้งสองตัวครับเพื่อความเข้ากันได้ในการใช้งาน
ถ้าหากซื้อแยก บางทีเจอแบบคนละล็อตกัน ชิพไม่เหมือนกัน มาใส่ด้วยกันบางทีเปิดเครื่องไม่ติดก็มีครับ

ปล. แล้วแต่ท่านจะใช้วิจารณญาณครับผม  ยี่ห้อไหนก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ แรมต้องดูที่ค่า CL และ ค่า Bus ครับ   [emo02]

• Webmaster
« Reply #13 on: 07 April 2012, 19:27:52 »
ตกลงแล้วเลือกการ์ดจอเป็นตัวไหน?ครับ (เพราะรู้สึกจะเลือกไว้หลายตัว) จะได้ช่วยๆกันหาข้อมูลมาให้ครับ

ถ้าเลือกเป็น HD7870 (ตัวล่าสุดของท่าน ismaell) ก็จะกินไฟน้อยมากครับ ประมาณ 175w แต่ความแรงจะอยู่ระดับ GTX570 เลยครับ แต่ GTX570 จะกินไฟมากกว่าพอควร 219w ถ้ารวมอุปกรณ์อื่นๆ อย่างละตัว คงจะกินไฟไม่เกิน +/- 500w แท้ๆ (ทุกอย่าง 1 หมด เช่น HDD, DVD ไม่ใช่จะเอามาใส่ตอนหลังอีก HDD =3, DVD =2 แบบนี้ ซื้อหม้อไฟเผื่อๆไว้หน่อยดีกว่าครับ)

Offline Chocke

• *
« Reply #14 on: 07 April 2012, 23:23:36 »

อื้ม ครับผม ต่างคนก็ต่างมีสไตล์การจัดที่ไม่เหมือนกัน เราไม่สามารถเจาะจง หรือเน้นเอาได้ว่าคนไหนจัดดีที่ เก่งสุด หรืออะไรประมาณนี้หละครับ ท่านเองก็เหมือนกันครับ     ^_^

รับทราบครับท่าน ไม่อยากดราม่า แต่ขอชี้แจงหน่อยครับ
ผมเองบอกก่อนเลยว่า ไม่ได้เป็นหน้าม้าใคร หรือรู้จักกับใครเป็นการส่วนตัว แต่สิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็น มันคือการเห็นด้วยกับความคิดและคำตอบของท่านคนนั้น ผมไม่ได้บอกว่าท่าน ismaell เก่งที่สุด ถูกที่สุด (ขออภัยที่เอ่ยนามท่าน)  [emo19] แต่คำตอบของท่าน ismaell มันตรงกับความเป็นจริงในสิ่งที่ผมได้ทราบมา ไม่เชื่อท่านลองเอาคำถามของท่านไปตั้งกระทู้ถามในเว็บบอร์ดดังๆที่มีคนเล่นเยอะอย่าง OCZ หรือ pantip แล้วท่านก็จะได้คำตอบแบบเดียวกับท่าน ismaell ตอบกลับมาครับ

เพราะแบบนี้ผมจึงเสนอที่นี่ให้มีการคอนเฟิร์มคำตอบในกระทู้นี้ครับ
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,6496.0.html

เพราะนี่จะเป็นสิ่งที่ช่วยในการยืนยันคำตอบของแต่ละท่านว่าเป็นอย่างไร
เว็บบอร์ดดังๆ เขาก็มีการโต้แย้งกันทุกคำตอบ ก็ต้องอาศัยการคอนเฟิร์มของแต่ละท่าน รวมถึง การหาข้อมูลมาอ้างอิง
แต่ที่นี่ผมเห็นยังไม่มี ผมก็เลยเสนอให้มีครับ เพราะเราจะได้ทราบคำตอบที่แท้จริงได้ ไม่ใช่ใครตอบอะไรมาคนหนึ่ง โดยไม่มีคนสนับสนุนคอนเฟิร์มหรือโต้แย้ง เราก็เชื่อท่านคนนั้นว่าตอบถูกเพียงท่านเดียว แบบนี้ผมเห็นว่าบางทีเราก็อาจจะไม่ได้ข้อมูลอะไรที่หลากหลายและถูกต้องอย่างแท้จริงครับ

ถ้าผมกล่าวอะไรไป ไม่ถูกใจใครบางท่าน ผมก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27