# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหาเกมส์ออนไลน์ SF กระตุก  (Read 13769 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ๛ImmI2007๛

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
M2N-MX
AMD Athlon 64 XP 3000+
RAM 1 G
GF7300 nVidia

อาการ เข้าไปเล่นเกมส์แรก โหลดด่านนานมาก พอเข้าไปได้ เอ๋อครับ ตัวละคร กระดื้บๆ เล่นจนจบ
มาห้องรอ เริ่มเกมส์ใหม่ก็เหมือนเดิม ต้องเล่นไปสัก 3-5 เกมส์ถึงปกติ ปิงก็ไม่มี
ลองเข้ามาสร้างห้องซ้อมยิงเป้า ก็เหมือนเดิม บางที ค้างไปเลยไม่เข้าเกมส์
หมุนได้อย่างเดียว ต้องออกโดย alt+ctl+del -> end task
เกมส์อื่นๆ ลื่นสบายมากเป็นเกมส์เดียว

แต่ก่อน มันไม่กระตุกนะครับ(ต้นปี 52) มา 2 เดือนมานี่เป็น
ลองลงเกมส์ใหม่ก็ไม่หาย process อะไรที่อยู่ใน Task Manager
ก็เอาออกหมด ทั้ง anti virus

ผมสงสัยว่า server มันมีการเปลี่ยนรูปแบบแสดงผลจากเดิมทำให้เครื่องเราตกรุ่นหรือเปล่า
วิธีแก้ขัดผมก็มีนะ เพราะผมสังเกตว่าตัวละครมันเพิ่มขึ้น ช่วงที่เข้าเกมส์มา ผมต้องมานั่งกดตรง Charecter Shop
ให้มันขึ้นครบทุกตัว แล้วทีนี้ ลื่นหัวแตกเลย

อยากจะรู้ว่า ผมน่าจะอัพอะไรดี ลองเพิ่มแรมดูแล้ว เป็น 2 G ไม่หาย

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

Offline chinosike

• VPC Member
  • *
    • Email
Harddisk มีปัญหาป่ะ ผมก้อเปงมีแบดนะ มันกระตุกๆ

• **
Harddisk มีปัญหาป่ะ ผมก้อเปงมีแบดนะ มันกระตุกๆ

ขอบคุณที่แนะนำครับ แต่ประโยคหลังอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร 55  [emo03]

อืม... HD เหรอครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดู เคยมีนะ เปิดเครื่องมามันบอกประมาณว่า
ไม่มีระบบปฏิบัติการ ที่จะ boot แต่พอปิดเครื่อง เคาะเคสเบาๆ 2-3 ที ปกติเฉย
สาย SATA ท่าจะไม่ดี

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
คงจะบอกว่า มี Bad Sector อ่ะท่าน

อาการนี้ ถ้าต้องถึงกับเคาะเคสสองสามที
ให้สงสัยที่ HDD เป็นอย่างแรกเลย เพราะว่าสาย SATA มันไม่ถึงกับต้องเคาะเคสหรอกท่าน
และที่บอกว่า ตอนบูตเครื่อง แล้วมีฟ้องประมาณว่า ไม่มีระบบปฏิบัติการ ... no OS
.. นี่ก็เป็นสาเหตุที่อ้างถึงว่า HDD กำลังจะกลับไปหาเพื่อนในโรงงานแล้ว
รีบ ๆ หา HDD ตัวใหม่มาสำรองข้อมูลโดยด่วนนะท่าน
ก่อนที่จะสายเกินไป

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ให้เปลี่ยนสาย SATA ของ HDD ใหม่ดูก่อนครับ เลือกชนิดที่มีตัวล็อคสายนะครับ จะติดได้แน่นและไม่หลวมหรือหลุดง่าย ๆถ้าเราไม่เอามือไปบีบแล้วดึงออก จะหลุดออกมายากมากครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ตอบท่าน fantasy :
     ครับ ผมลอง scandisk (chkdsk) ก็ไม่เจอ Bad Sector นะครับ HD เสียงแกกๆ ก็ไม่มี ที่มันฟ้องเหมือนกับว่าไม่ได้ต่อ HD
บางครั้งก็ต้องเปิดฝามาเสียบ Sata ใหม่ ช่องเดิม ถึงได้ แต่ถ้าจะพังก็ไม่เป็นไรกับ เครื่องนี้ใช้เล่นเกมส์อย่างเดียวไม่มีข้อมูลสำคัญอะไร
ทั้งหมดนี้มันคงไม่ใช่สาเหตุ SF กระตุก เพราะผมมีอีกเครื่องที่ใช้อยู่นี้ spec เดียวกัน ต่างที่ HD กับ การ์ดจอเป็น GF 8400
มันก็ยังกระตุกเลยครับ

ตอบท่าน MILD_PLUS
     จะลองหาโอกาสไปซื้อครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ไป ราคาแพงมั้ยท่าน ผมเคยเห็นครับมันเป็นหัวเหลืองๆ ต้องบีบถึงดึงออกใช่ไหมครับ

ปัญหา SF ผมได้หาตาม google จะสรุปไปที่ตัว CPU ให้ อัพเกรตเป็นพวก Dual Core แต่มันเหมือนแก้ที่ปลายเหตุ เกมส์ออนไลน์อื่นๆ
เล่นได้หมด แล้วจะให้ผมอัพเพื่อเกมส์เดียว ผมคิดว่าไม่คุ้มค่า ก็ไม่ซีเรียสอะไรครับ แค่สงสัย มีเกมส์อื่นให้เล่นเยอะแยะ SA ก็สนุกดี ผมนัดเล่น
ออนไลน์กับน้าผม(เขาอายุจะ 50 อยู่แล้ว) สุดสัปดาห์ประจำ หากว่างเว้นภารกิจ
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เรื่องสาย SATA ที่เคยเห็นราคาจาก พันทิบ และ ฟอร์จูน
ที่พันทิบ มีตั้งแต่ราคาสิบบาทขึ้นไป
ที่ฟอร์จูน ราคาห้าสิบบาทขึ้นไป (สายมันก็เหมือนที่พันทิบ แต่ขูดรีดราคาเกินไป ปีที่แล้วเห็นแปดสิบบาท)

แนะนำว่าหาซื้อแบบที่มีสลักยึด เพราะมันแน่นกว่าแบบที่เป็นหัวพลาสติกอย่างเดียว
สายพวกนี้ ถ้าเปิดทั้งวันทั้งคืน หกเดือนขึ้นไป มันก็เริ่มเสื่อม ออกอการปากอ้า (รวมถึงขั้วต่อสายไฟของ SATA เช่นกัน)

แต่โดยปรกติแล้ว สาย SATA เส้นหนึ่ง ๆ มีอายุประมาณปีถึงสองปี ในการใช้งานทั่ว ๆ ไป
มันไม่ทนแบบสาย IDE อ่ะ (ไม่รู้คิดขึ้นมาทำไม สาย SATA เนี่ย ทนก็ไม่ทน ต้องซื้อใหม่ทุกปี)
สำหรับขั้วต่อไฟ SATA ที่ติดมากับ PSU ถ้าเลี่ยงได้ แนะนำให้เลี่ยงการใช้งาน
ไม่ควรใช้ เพราะมันอายุไม่ค่อยยืน (สำหรับ PSU ราคาพื้น ๆ)

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เรื่องเกมผมไม่ค่อยรู้...แต่พอดีเกม SF ลูกชายของผมชอบเล่นอยู่+กับเกม X-SHOT อีกเกมที่ชอบเล่นมากครับ เรื่องเกมกับเครื่องคอมฯที่มีปัญหาหลัก ๆ สันนิษฐานได้ดังนี้ครับ

1. ถ้าโหลดตอนเข้าเกมช้า+นาน เป็นที่ตัว CPU ครับ (แรงน้อยไป)
2. เข้าเกมแล้ว เล่นมีกระตุก เป็นที่การ์ดจอครับ (แรงน้อยไป)

ประมาณนี้ครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27