# Notification.
Notification

Author Topic: ผมขอเสนอให้มี ที่กดคอนเฟิร์มว่าถูกต้องสำหรับคำตอบในแต่ละกระทู้ครับ  (Read 3826 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Chocke

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ผมเพิ่งจะเป็นสมาชิกที่นี่ได้ไม่นาน แต่ก็ติดตามอ่านกระทู้ต่างๆของเวปนี้มาพอสมควร
ผมอยากจะเสนอท่านแอดมินสักหน่อยนะครับว่า จากที่ได้อ่านกระทู้ต่างๆ มันก็มีทั้งคำตอบที่ผิดและถูก  ผมอยากจะให้มีที่กดสำหรับให้สมาชิกของที่นี่กดคอนเฟิร์มเพื่อเป็นการยืนยันว่า คำตอบนั้นถูกต้อง นำไปใช้ได้จริง เพื่อให้สมาชิกที่นี่หรือใครก็ตามที่เข้ามาอ่าน จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น เหมือนกับเวปบอร์ดบางที่เขามีกัน
เพราะตอนนี้มีเพียงแค่การกดขอบคุณเท่านั้นเอง ซึ่งผมว่า มันยังไม่สามารถชี้ชัดได้เลยว่า คำตอบกระทู้นั้นถูกต้อง อาจจะเป็นเพียงแค่การขอบคุณเจ้าของคำตอบนั้นๆในความมีน้ำใจที่เข้ามาตอบคำถามก็ได้
เพราะบางคำตอบ ได้รับคำขอบคุณอย่างมากมาย แต่บางทีมันก็อาจจะเป็นคำตอบที่ผิดก็ได้ครับ   ผมจึงอยากให้เพิ่มการกดคอนเฟิร์มอีก 1 ที่ โดยยังคงปุ่มกดขอบคุณเอาไว้เหมือนเดิม ซึ่งไม่ทราบว่ามันจะดีไหม และจะเปลืองเนื้อที่ของเวปบอร์ดหรือเปล่า 

ยังไงก็ฝากท่านแอดมินเอาไว้พิจารณาด้วยครับ....

ขอบคุณครับ  [emo01] [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เรื่องตรงนี้ผมก็เห็นด้วยครับ...แต่ที่ผ่านๆมา ท่านสมาชิกส่วนใหญ่เมื่อได้คำตอบแล้ว ก็จะหายไปเลย และพวกเราเองก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ที่พวกเราช่วยกันตอบไปนั้น แก้ปัญหาได้หรือไม่? พอได้คำตอบแล้วก็กดขอบคุณและเงียบไปเลย (อาจจะดีใจที่แก้ปัญหาได้แล้วก็ลืมกลับมาบอกกล่าว) และหรือในทางกลับกัน แก้ปัญหาไม่ได้เลยโกรธก็หายไปอีก? เพราะปัญหาบางปัญหามันต้องค่อยๆแก้ไปตามอาการ จากจุดหนึ่งไปอีกจุดหนึ่ง เราต้องตอบและติดตามอย่างต่อเนื่อง ถึงจะสัมฤทธิ์ผลครับ [emo01] [emo02]

เราอาจจะแบ่งเป็น 2 สเต็ปประมาณนี้

1. เมื่อได้คำตอบแล้ว กดขอบคุณ ก่อนเพียงอย่างเดียว (เพื่อเป็นกำลังใจให้กับท่านที่ตอบ ว่าเราได้เข้ามาอ่านแล้ว และกำลังจะทำตามที่แนะนำ)

2. และเมื่อแก้ปัญหาตามที่แนะนำไปแล้ว และได้ผลสำเร็จ เป็นที่น่าพอใจ ก็ค่อยกลับเข้ามา กดยืนยัน (Confirm)

แต่ปัญหาที่พบเจอกันอยู่ตอนนี้คือ จะเป็นแบบว่า...แก้ได้ หรือ ไม่ได้ ทางพวกเราไม่มีโอกาสได้ทราบ? คือหายไปเฉยๆจากระบบเลยครับ [emo15] [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

แหม...บางทีมีคนตอบหลายคน หลายวิธี
พอนำไปแก้ไขใช้ได้แล้ว ก็เข้ามาตอบนะครับว่า "ใช้ได้แล้วครับ" แค่นี้แหละ
บางทีก็ถามไปเหมือนกันว่าท่านใช้วิธีไหน
ถึงใช้วิธีอื่นที่ไม่ได้มีใครดอบไว้ ก็อยากรู้แหละครับ

ตามธรรมดาคนตอบก็อยากรู้เหมือนกันครับว่าเขาแก้ปัญหาได้ไหม
แก้ได้วิธีไหน จะได้เก็บไปตอบท่านอื่นอีก

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คิดเอาไว้อยู่เหมือนกันครับ กำลังหาวิธีอยู่ (อาจจะนานแล้ว) แต่เพราะบอร์ดนี้ค่อนข้างจะโมฯไปเยอะเหมือนกัน ถ้าจะให้ใส่ลูกเล่นคอนเฟิร์มเข้าไปอีก ก็ต้องเอาปุ่มกดขอบคุณออก ซึ่งจะหมายถึงว่า ต้องเอาโค้ดตัวเดิมของ "กดขอบคุณ" ออกไปแล้วใช้โค้ดเดิม เพื่อเริ่มใส่โค้ดใหม่ครับ ซึ่งอาจจะต้องขอใช้เวลาหน่อย และการโมฯบอร์ดแต่ละครั้ง ต้องไล่โค้ดกับใช้เวลาเป็นชั่วโมงและต้องมีสมาธิ เพราะตอนนี้ค่อนข้างจะยุ่งกับการทำร้านเปิดใหม่มากเลยครับ และมันเป็นสิ่งที่ใฝ่ฝันมาหลายปี ก็เลยต้องทุ่มเท ทำให้ไม่ค่อยได้เข้ามาตอบกระทู้ในเว็บเท่าที่ควร สังเกตได้จากเนื้อหาใหม่ๆใน Article ไม่ได้อัพเดตมาร่วมเดือนแล้ว เดี๋ยวพอเสร็จจากร้านแล้วก็คงจะมีเวลาโมฯบอร์ดมากขึ้น คราวนี้จะได้ทุ่มให้เว็บเยอะมากกว่าที่เคยเห็นเลยครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ismaell

• Webmaster
ผมก็เห็นด้วยนะครับ  [emo01]

ลูกเล่นแบบนี้ มันมีอยู่ที่เว็บบอร์ดชื่อดังแห่งหนึ่ง  ซึ่งคนที่เข้ามาคอนเฟิร์มตรงนี้ ไม่ใช่แค่เจ้าของคำถามอย่างเดียว แต่จะเป็นใครก็ได้ ที่เห็นว่าคำตอบนั้นๆ ตรงกับความคิดของเขา และคิดว่าถูกที่สุดแล้ว  ซึ่งนอกจากจะมีการคอนเฟิร์มแล้ว ยังมีการกดให้คะแนน Reward (ซึ่งก็เปรียบเสมือนการกดขอบคุณในบอร์ดของเรานั่นเอง)
ซึ่งมันดีตรงที่ ถ้าคำถามนั้นๆ มีคำตอบหลายตัวเลือก คำตอบไหนได้รับการคอนเฟิร์มมากที่สุด คำตอบนั้นๆก็น่าเชื่อถือมากที่สุด (แต่ไม่ได้หมายความว่าจะถูกที่สุดเสมอไปครับ)
แต่ถ้าเจ้าของคำถามเป็นผู้เข้ามาคอนเฟิร์ม  ก็แสดงว่าคำตอบนั้นเอามาใช้ได้จริง
นี่คือตัวอย่างของการคอนเฟิร์มของเพื่อนสมาชิกในกระทู้ที่ผมเข้ามาตอบคำถาม  ที่เว็บบอร์ดแห่งหนึ่งครับ

ซึ่งก็ถ้าท่าน microsoft เห็นด้วย คงต้องรอให้ท่าน microsoft เสร็จสิ้นภาระกิจในการเปิดร้านให้เรียบร้อยก่อนครับ  [emo03]

Offline Chocke

• *
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ
แบบว่าตัวผม เป็นคนชอบเข้าบอร์ดโน้นบอร์ดนี้เป็นประจำ เห็นข้อดีที่ไหนมาก็เอามาบอกกล่าวให้ทราบ
เจตนาจริงๆของผม ต้องการให้มีไว้ทั้ง 2 อย่างเลย ทั้งกดขอบคุณ และกดคอนเฟิร์ม
แต่ถ้าจะให้มีการคอนเฟิร์มแต่ต้องทิ้งการกดขอบคุณไป ผมว่ามันก็ไม่ดีหรอกครับ เพราะการกดขอบคุณ ที่นี่ใช้กันมานานจนเป็นเอกลักษณ์ไปแล้ว

ก็แล้วแต่ท่านแอดมินจะเห็นสมควรครับ และขออวยพรให้ร้านของท่านเจริญรุ่งเรืองขึ้นๆไปด้วยนะครับ  [emo01] [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27