# Notification.
Notification

Author Topic: ขอถามแบบบ้านๆเลยครับ การ์ดจอ AMD มันดีหรือเปล่า  (Read 2800 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline snower_mk

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
คือว่าผมกำลังหาN/Bพเพื่อใช้เรียนต่อมหา'ลัย(วิศวะ ไฟฟ้าและคอม)เลยอยากได้เครื่องใหม่ เพราะเครื่องเก่ามันพังไปแล้ว(Compaq Presario CQ60-218txซื้อตอนม.4พังก่อนสอบวันสุดท้ายของม.6 1 วัน) ผมเลยไปทั้งกระทู้ถามในหมวดNotebook แล้วท่าน"MILD_PLUS"ก็ไปหามาให้3รุ่นตามกระทู้นี้ http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,6438.0.html
ด้วยความที่ผมเป็นเด็กติดเกมหนักๆคนหนึ่ง ก็เลยอยากได้เครื่องแรงๆ ผมเลยสนตัวDELL Vostro 3450เพราะมันเร่งได้เต็มที่ถึง3.50GHz แต่มันติดที่ว่ามันมาพร้อมกับAMD Radeon HD 6630M 1Gb ซึ่งต้องขอบอกว่าผมเป็นสาวกของnVidia เลยไม่ค่อยชอบAMD และอีกอย่างบางเกมที่ผมเล่นมันก็ต้องใช้PhysXซึ่งAMDใช้ไม่ได้ ผมเลยอยากรู้ว่ามันดีกว่ายังไง แล้วถ้าต้องใช้PhysXผมต้องทำยังไง

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
* PhysX มันให้ภาพที่สมจริงกว่า AMD ครับ เช่น แสง/เงา/การพริ้วไหวของผ้า/เสื้อผ้า/ลูกคลื่นในน้ำ และฯลฯ ครับ แต่ระบบมันก็ต้องทำงานหนักในการประมวลผลครับ

ปล. ถ้าเป็นเด็กติดเกม ผมไม่แนะนำยี่ห้อเดลล์ครับ (เพราะไม่รุ่นไหนที่เล่นเกมได้ดี) ยกเว้นรุ่น Alien Ware ครับ

ปล.2 ถ้ามีงบ 30k ผมแนะนำเป็นตัวนี้ครับ > http:///notebook/4386-ASUS-A43SM-VX007D.html
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
หลายคนอาจจะยังไม่เข้าใจเรื่อง PhysX
ความจริงแล้ว PhysX มันมีอยู่ 2 แบบ คือ

- Software Mode คือ การรัน PhysX บน CPU การ์ดจอไม่ได้ทำงานอะไรในส่วนนี้  ซึ่งตรงส่วนนี้การ์ดจอค่ายไหนก็ใช้งาน PhysX ได้หมด เพียงแค่ลง PhysX ที่แถมมากับเกมส์ที่รองรับก็ใช้ PhysX ได้แล้ว

- Hardware Mode  คือ การรัน PhysX บน GPU (ก็คือการ์ดจอ) แทนการใช้  CPU ซึ่งตรงนี้มีเพียง nVidia ที่ทำได้ แต่ก็ต้องทำความเข้าใจด้วยนะครับว่า เกมส์ที่รองรับกับ  Hardware  PhysX นั้นมีไม่ถึง 10% ของจำนวนเกมส์ทั้งหมด และที่สำคัญการรัน PhysX โดยใช้ GPU มันจะส่งผลให้การ์ดจอทำงานหนัก เพราะมันต้องทำงานพร้อมกันทั้งประมวลผลภาพและคำนวณ  PhysX ในเวลาเดียวกัน ซึ่งถ้าการ์ดจอไม่ใช่รุ่นที่แรงหลุดโลกแล้วล่ะก็ ถ้าเปิด PhysX บน  Hardware Mode เมื่อไหร่ เฟรมเรทที่ได้จะตกฮวบทันที เกมส์ที่ท่านเล่นก็จะไม่ไหลลื่น

ซึ่งบางทีเกมส์ที่ท่านเล่นอยู่นั้นอาจจะแค่รองรับกับ Software PhysX เท่านั้นเอง ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ การ์ดจอค่ายไหนมันก็เล่นได้เหมือนกันครับ  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27