# Notification.
Notification

Author Topic: การทำ External Harddisk  (Read 11811 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pLasTiCz

• VPC Member
    • View Profile
การทำ External Harddisk
« on: 23 March 2012, 20:45:18 »
อยากจะถามผู้รู้หน่อยครับ ผมมีHDD IDE 80G อยากจะทำ เป็น External Harddisk ไม่รู้ว่าจะทำได้ไหมผมเห็นเค้าขายHarddisk Box จากเว็ปๆหนึ่งขออณุญาติยืมลิ้งเว็ป http://www.thaithinkpad.com/forum/index.php?topic=14260.0

ไม่สามารถว่าจะทำได้ไหมรบกวนหน่อยครับ  [emo19] [emo19]

ปล.ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ [emo19] [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: การทำ External Harddisk
« Reply #1 on: 23 March 2012, 20:56:13 »
ลิ้งค์ที่ให้มา มันเป็น HDD ของ Notebook นะครับ แต่ที่ผมเคยใช้อยู่ถ้าเป็น HDD ของเครื่อง PC ก็จะมีเป็นกล่องขายสำเร็จรูปเหมือนกัน แต่จะหายากหน่อย ราคาประมาณ 750-1,500บาทครับ

ตัวอย่างที่นี่ > http://www.pramool.com/cgi-bin/dispitem.cgi?9519753
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline pLasTiCz

• VPC Member
« Reply #2 on: 23 March 2012, 21:08:17 »
ลิ้งค์ที่ให้มา มันเป็น HDD ของ Notebook นะครับ แต่ที่ผมเคยใช้อยู่ถ้าเป็น HDD ของเครื่อง PC ก็จะมีเป็นกล่องขายสำเร็จรูปเหมือนกัน แต่จะหายากหน่อย ราคาประมาณ 750-1,500บาทครับ

ตัวอย่างที่นี่ > http://www.pramool.com/cgi-bin/dispitem.cgi?9519753

ขอบคุณท่าน MILD_PLUS แต่ว่ามันต้องเสียบไฟด้วยไหมครับ คิดว่ามีแค่กล่องกับสายแปลงเฉยๆ

• Webmaster
« Reply #3 on: 23 March 2012, 21:11:51 »

ขอบคุณท่าน MILD_PLUS แต่ว่ามันต้องเสียบไฟด้วยไหมครับ คิดว่ามีแค่กล่องกับสายแปลงเฉยๆ

ต้องใช้ไฟครับ กล่องมันจะขายมาพร้อมตัว Adapter ต้องเสียบไฟใช้เท่านั้นครับ (คนถึงไม่นิยมเพราะพกพายาก ทั้งใหญ่หนัก+ต้องมีสายไฟ+ต้องมีอแดปเตอร์) [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline snower_mk

• VPC Member.
  • **
« Reply #4 on: 25 March 2012, 20:02:08 »
ขอแนะนำเพิ่มนิดนะครับ(เคยทำใช้เองหลายตัว)
เราต้องดูก่อนว่าHDDเราเป็นPortอะไร

ถ้าเป็นSataผมขอแนะนำของOKerจำไม่ได้ว่าตัวไหน มีขาวางให้(โค้งๆ) แต่ตัวนี้ซื้อมาจากร้านAdvice(สาขา สระบุรี)ตั้งแต่ใช้มาไม่เจอปัญหาอะไรเลย เคยใช้กับWD Green 1Tb และ 2Tb(1Tbใช้มา2ตัว)มาแล้วใช้ได้หมด และใช้กับWD Blue 320Gb และ Hitachi 80Gbเป็นHDD N/B ก้สามารถใช้ได้โดยไม่มีปัญหา

ถ้าเป็นIDEผมเคยซื้อมาตัวหนึ่งเป็นกล้องสีดำๆมันๆ มีขาวางให้(เป็นแท่งยาวๆ ไว้เสียบด้านข้างกล่อง) จะสามารถเสียบได้ทั้งIDEและSata ตอนซื้อ(ซื้อมาจากร้านเล็กที่เซียร์ รังสิต) ซื้อมาใช้กับSamsung 160Gbเป็นSata แต่ทำพังไปเอง คือลองเอาสายไฟต่อขั้ว+ - เข้าด้วยกัน Adapterเลยพัง(ระเบิด) พอหลังจากนั้น(สัก2ปี)อยากได้กล่องใหม่เลยไปร้านAdvice พอไปถามหากล่องของOKer(ดูมาจากในเว็บแล้ว)แต่ของที่ร้านหมดก็เลยเอาตัวที่มีก่อนซึ่งเป็นกล่องรุ่นเดิมกับที่ซื้อที่เซียร์ อีกอาทิตย์ก็ไปซื้อOKerมา
กล่่องตัวนี้มีข้อเสียคือเวลาส่งไฟล์ใหญ่ๆนานๆจะค้างต้องปิด-เปิดใหม่(เป็นทั้งกล่องตัวแรก และตัวที่2)
และเคยทำAdapterตกระหว่างใช้อยู่ พอเปิดใหม่ก็เปิดไม่ติด เลยเอาHDDต่อเข้าM/Bตรงๆปรากฏว่าข้อมูลหายหมดต้องFormat HDDใหม่ถึงจะใช้ได้

**ทั้งกล่องของOKer และ ตัวสีดำ รู้สึกว่าจะเป็นยี่ห้อและรุ่นเดียวกับ ต่างกันที่Port OKerมาขั้วทั้งหมด6ขา(ไม่รวมขานำทาง ขานำทางให้นึกถึงขั้วของKeyboard & MouseแบบPS2) ส่วนขั้วของกล่องสีดำมี4ขา ตามแบบPort PowerของIDE

• Webmaster
« Reply #5 on: 25 March 2012, 20:18:02 »
แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยากมากนัก และเอาไว้เก็บข้อมูลอย่างเดียว แนะนำให้จับยัดเข้าไปไว้ในเครื่องเลยครับ และไปซื้อหัวแปลงตามภาพมา ราคา +/- 200บาท ง่ายกว่าครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27