# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยด้วยครับ จอฟ้า ! อยากจะร้องไห้  (Read 6451 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline rattakit

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
คอม ซื้อ มา ไม่ถึง 10 วัน ครับ  

ภาพล่างสุด เป็นตอน ลง win 7  x64 ครับ   ลอง ลอง ทุกอันแล้ว ก็ไม่หาย ไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ

ขอความกรุณาดูให้ทีครับ ไม่รู้จะทำยังไงเลยครับ
มัน เป็น บ่อยขึ้นเรื่อยๆ เลยครับ บ้างทีเล่นเกมอยู่ก็เป็น  บ้างทีดู youtube อยู่ก็เป็น
เช็ครหัส ให้หน่อยครับ ขอความกรุณา ด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ

ซื้อจาก JIB หมดเลยครับ
win 7  x86
CPU AMD FX-4100 3.6 Ghz 3-Y
M/B  AM3+ GIGABYTE 970A-D3-R1.0 (T)
DDR3-RAM PC 4/1400 KINGSTON HYPER-X 4GB
HD 500GB  7200RPM  WESTERN SATA-III /6Gbs. blue
ASUS GTX 560 DirectCU II OC  850Mhz.  1GB   GDDR5

Offline nooy1

• **
    • Email
ลองเปลียนแผ่นดูครับหรือไม่ก็เปลียนไดร์ใหม่ดูครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
DDR3-RAM PC 4/1400 KINGSTON HYPER-X 4GB

ตัวนี้น่าจะพิมพ์ผิด น่าจะเป็นบัส 1600 นะครับ ตัว Hyper-X 4GB ตัวนี้เป็นแบบ 2GB 2 แถวหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ลองถอดออกสัก 1 แถว แล้วใช้งานสังเกตอาการไปก่อน

ถ้าเช็คที่แรมแล้วยังเป็นเหมือนเดิมก็ลองเช็คที่ HDD ครับ ตัว HDD อาจจะมีปัญหา (แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่ HDD นะ)

หรือถ้าเพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึง 10 วัน อยากให้ลองยกกลับไปที่ร้านให้ช่างเขาเช็คให้ดีกว่าครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email

ตัวนี้น่าจะพิมพ์ผิด น่าจะเป็นบัส 1600 นะครับ ตัว Hyper-X 4GB ตัวนี้เป็นแบบ 2GB 2 แถวหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ลองถอดออกสัก 1 แถว แล้วใช้งานสังเกตอาการไปก่อน

ถ้าเช็คที่แรมแล้วยังเป็นเหมือนเดิมก็ลองเช็คที่ HDD ครับ ตัว HDD อาจจะมีปัญหา (แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่ HDD นะ)

หรือถ้าเพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึง 10 วัน อยากให้ลองยกกลับไปที่ร้านให้ช่างเขาเช็คให้ดีกว่าครับ  [emo04]

ขอบคุณมากครับ    ขอโทษครับ แรม บัต1600  พิมพ์ผิด ขออภัยด้วยครับ  4GB 1ตัว ครับ เป็นที่ HDD หรอครับ  พอจะมีวิธีเช็ค HDD ด้วยตัวเอง บ้างไหมครับ

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำดีๆด้วยครับ

แต่ ตอนผม ไม่ค่อยได้ทำอะไร อย่างดูหนัง หรือเว็บ ไม่เป็น ครับ แต่ พอ เล่นเกมส์ออนไลท์  เล่นได้ประมาณ 30นาที-1 ชม.  ภาพค้างไป 2วิ  แล้ว ก็ ขึ้นจอฟ้าเลย ครับ  พอจะมีคำแนะ นำ ไหมครับ

• **
    • Email
ลองเปลียนแผ่นดูครับหรือไม่ก็เปลียนไดร์ใหม่ดูครับ

ผมเอาแผ่น มา จาก เพื่อน ครับ แต่เพื่อนผม ใช้ กัน 6คน ไม่มี ปัญหาเลย ครับ  เศร้าใจเป็นอยู่คนเดียว [emo20]

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับผม

Offline ismaell

• Webmaster
สาเหตุเกิดขึ้นที่ฮาร์ดแวร์แน่นอนครับ เพราะที่อ่านดูในข้อความทั้งหมด ปัญหาเกิดจากการที่ตัวซีพียูทำงานผิดพลาด
สัณนิษฐานเบื้องต้น อาจจะเกิดจากการตั้งค่าอะไรผิดพล่าดใน Bios ของเมนบอร์ดก็เป็นได้

วิธีแก้เบื้องต้น ลองเคลียร์ CMOS มันจะเป็นการ Restore ค่าต่างๆใน Bios ให้เป็นค่า Default นั่นเอง
ซึ่งวิธีการทำ น่าจะมีบอกในคู่มือของเมนบอร์ดอยู่ครับ

แต่วิธีเคลียร์ง่ายๆเลยสำหรับมือสมัครเล่น คือการถอดถ่านกระดุมที่อยู่ในเมนบอร์ดออก แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่
วิธีการทำก็คือ
1.ปิดเครื่อง ถอดปลั๊กที่เสียบอยู่ออกให้หมด
2.เปิดฝาเคสด้านข้าง แกะเอาถ่านกระดุมเม็ดกลมๆออกมา ทิ้งไว้สักประมาณอย่างน้อย 30 วินาที
3.ใส่ถ่านกลับเข้าไปใหม่ เสียบปลั๊กต่างๆให้เรียบร้อย
4.เปิดเครื่อง เข้าไปใน Bios แล้วตั้งค่าเวลาและวันที่ใหม่ เสร็จแล้วเซฟ ออกจาก Bios แล้วรีสตาร์ทเครื่องเป็นอันเรียบร้อย

ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หายค่อยมาว่ากันใหม่อีกที  [emo02]

• **
    • Email
สาเหตุเกิดขึ้นที่ฮาร์ดแวร์แน่นอนครับ เพราะที่อ่านดูในข้อความทั้งหมด ปัญหาเกิดจากการที่ตัวซีพียูทำงานผิดพลาด
สัณนิษฐานเบื้องต้น อาจจะเกิดจากการตั้งค่าอะไรผิดพล่าดใน Bios ของเมนบอร์ดก็เป็นได้

วิธีแก้เบื้องต้น ลองเคลียร์ CMOS มันจะเป็นการ Restore ค่าต่างๆใน Bios ให้เป็นค่า Default นั่นเอง
ซึ่งวิธีการทำ น่าจะมีบอกในคู่มือของเมนบอร์ดอยู่ครับ

แต่วิธีเคลียร์ง่ายๆเลยสำหรับมือสมัครเล่น คือการถอดถ่านกระดุมที่อยู่ในเมนบอร์ดออก แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่
วิธีการทำก็คือ
1.ปิดเครื่อง ถอดปลั๊กที่เสียบอยู่ออกให้หมด
2.เปิดฝาเคสด้านข้าง แกะเอาถ่านกระดุมเม็ดกลมๆออกมา ทิ้งไว้สักประมาณอย่างน้อย 30 วินาที
3.ใส่ถ่านกลับเข้าไปใหม่ เสียบปลั๊กต่างๆให้เรียบร้อย
4.เปิดเครื่อง เข้าไปใน Bios แล้วตั้งค่าเวลาและวันที่ใหม่ เสร็จแล้วเซฟ ออกจาก Bios แล้วรีสตาร์ทเครื่องเป็นอันเรียบร้อย

ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หายค่อยมาว่ากันใหม่อีกที  [emo02]

ขอบคุณมากๆนะครับ  เดียว ได้ผลยังไง จะรีบ รายงาน ทัน ที เลยครับ  ขอบคุณมากๆนะครับ   ขอ ให้ varietypc อยู่ด้วยกันไปนานๆ สำหรับเว็บ ดีๆแบบนี้  [emo01] ขอบคุณครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อาจจะเป็นที่ไบออสก็เป็นได้เหมือนท่าน ismaell ว่าไว้ เพราะซีพียูกับบอร์ดรุ่นนี้ มักจะมีปัญหาและเป็นไปได้หลากหลายอาการ เนื่องจากเมนบอร์ดและเวอร์ชั่นของไบออสถูกทำออกมาก่อนที่ซีพียูจะวางขาย อาจจะทำให้เกิดความผิดพลาดจากการเขียนไบออสขึ้นมาก็ได้

อย่างผมก็ใช้บอร์ดรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ใช้ซีพียูเป็น Phenom II ส่วนแรมทีแรกก็ใส่ 8GB/1600 (4GB x 2) ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเอา 8GB อีกชุดมาใส่ เครื่องก็รีสตาร์ทไม่หยุดเลยและเปิดไม่ขึ้นภาพ เพราะไบออสมัน error มองเห็นแรมแค่ 2 แถว แต่พอแฟลชไบออสใหม่เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด ก็ทำงานได้ตามปกติครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
อาจจะเป็นที่ไบออสก็เป็นได้เหมือนท่าน ismaell ว่าไว้ เพราะซีพียูกับบอร์ดรุ่นนี้ มักจะมีปัญหาและเป็นไปได้หลากหลายอาการ เนื่องจากเมนบอร์ดและเวอร์ชั่นของไบออสถูกทำออกมาก่อนที่ซีพียูจะวางขาย อาจจะทำให้เกิดความผิดพลาดจากการเขียนไบออสขึ้นมาก็ได้

อย่างผมก็ใช้บอร์ดรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ใช้ซีพียูเป็น Phenom II ส่วนแรมทีแรกก็ใส่ 8GB/1600 (4GB x 2) ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเอา 8GB อีกชุดมาใส่ เครื่องก็รีสตาร์ทไม่หยุดเลยและเปิดไม่ขึ้นภาพ เพราะไบออสมัน error มองเห็นแรมแค่ 2 แถว แต่พอแฟลชไบออสใหม่เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด ก็ทำงานได้ตามปกติครับ  [emo04]

ขอบคุณมากครับ  ตอนนี้ ลอง ทำตาม ท่าน   ismaell  เดียวจะลองลงเกมส์ (Magic world 2 )ที่ทำให้เป็นจอฟ้า ว่าจะเป็น อีก หรือ ป่าว   ถ้าเป็นอีก    ขอ รบกวน ด้วย นะครับ   ขอบคุณครับ

• **
    • Email

หลังจาก ลองถอดถ่านออกมาแล้วครับ ก็ยังไม่หาย  T_T

พอ กด  รีเครื่อง แล้ว ก็ ขึ้นแบบนี้อะครับ

รูป 1
-------

รูป 2
-------

รูป 3
-------

รูป 4
------

รูป 5
------

รบกวนอีกทีครับ มันเป็นอะไร T_T จนปัญญา แล้วง่า [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

Offline ismaell

• Webmaster
ลองไล่ตรวจดูที่สาเหตุอื่นตามที่ท่าน microsoft แนะนำดูก่อนครับ
ถ้าสาเหตุไม่ได้มาจากแรมหรือฮาร์ดดิสก์ เป็นไปได้อาจจะมาจากสาเหตุเวอร์ชั่นของ Bios มีปัญหาในการทำงานร่วมกับซีพียูหรือแรมก็เป็นได้
เนื่องจากว่าบอร์ดรุ่นนี้ ถ้าซื้อล็อตที่ผลิตออกมาก่อนที่ซีพียู FX จะออก  ก็มีทางเป็นไปได้ที่ Bios ไม่ซัพพอร์ตกับซีพียู
ซึ่งวิธีแก้ไขจากสาเหตุนี้ก็คือการ แฟลช Bios ให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด วิธีตรวจสอบเวอร์ชั่นและวิธีการแฟลช Bios ก็ดูตามนี้ครับ

http://www.varietypc.net/main/archives/4854/all/1

แต่วิธีนี้ค่อนข้างจะเสี่ยงสำหรับผู้ที่ไม่ชำนาญ  ถ้าไม่แน่ใจว่าตัวเองจะทำได้ ไม่แนะนำให้ทำเอง ทางที่ดีควรจะยกไปให้ทางร้านตรวจเช็คจะดีกว่าครับ เพราะของเพิ่งซื้อมาเอง  [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
สเปคเครื่องก็ถือว่าแรงดีครับ ถ้าไม่ใช้เป็นปัญหาเรื่องของ BIOS ก็ลองไล่จากตัว Hardware ดูด้วยครับ เช่น

1. หม้อไฟเป็นอย่างไร? ใช้ของที่เหมาะสมหรือไม่

2. HDD/DVD ลองขยับสายหรือเสียบใหม่ดู

3. ลองประกอบแบบลอยบอร์ด (ยกออกมานอกเคส) แล้วเปิดใช้งานดู (ต้องทำเองเป็น)

ลองไล่ๆ ทำตามนี้ดูก่อนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
เสียใจด้วย ปัญหาอยู่ที่ CPU เพราะมันคือ CLOCK_WATCHDOG_TIMEOUT [emo12]

• **
    • Email
เสียใจด้วย ปัญหาอยู่ที่ CPU เพราะมันคือ CLOCK_WATCHDOG_TIMEOUT [emo12]

มัน คืออะไร หรอ ครับ  รบกวน แนะนำ ได้ไหมครับ    ขอบคุณครับ

Offline ans58670

• Webmaster
ลอง click ที่คำสีแดง แล้วจะพาไปหา MSDN (พก Dictionary ไปด้วยนะ) [emo02]

The CLOCK_WATCHDOG_TIMEOUT bug check has a value of 0x00000101. This indicates that an expected clock interrupt on a secondary processor, in a multi-processor system, was not received within the allocated interval.

...

The specified processor is not processing interrupts. Typically, this occurs when the processor is nonresponsive or is deadlocked.

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27