# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามเรื่องต่อสาย Front Audio ของเคสครับ  (Read 8310 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gasrong

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ซื้อบอร์ดมาเปลี่ยนแล้วดันต่อไม่เป็นอ่ะครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
สายที่เคสมีดังนี้

1. MIC-IN
2. GND
3. MIC-VCC
4. LINE-IN-R
5. LINE-IN-L
6. LINE-OUT-R
7. LINE-OUT-L

ส่วนคู่มือของบอร์ดก็ตามรูปเลยครับ
ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเองก็ไม่ได้ประกอบคอมฯมาเกือบจะ 3ปีแล้ว (เพราะไม่มีคนจ้าง) ลองดูตามนี้ไม่ไปไหนไกลหรอกครับ ได้ไม่ได้เดี๋ยวมาว่ากันใหม่ครับ [emo05]

2-4-6-8-10
1-3-5-7-9

Pin1 = MIC DATA = Mic In
Pin2 = GND = Ground
Pin3 = MIC VCC = Mic Power
Pin5 = LINE-IN-R/Ear R
Pin6 = LINE-IN-R/Ear R
Pin9 = LINE-OUT-L/Ear L
Pin10 = LINE-OUT-L/Ear L

สายที่มากับเคส เป็นสายแบบแยกๆ เป็นเส้นๆ แบบนี้หรือไม่ครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
เอามาให้ดูจากเว็บนอกเลย เพื่อเปรียบเทียบดูว่า สายเส้นไหนไปที่ไหนครับ (ทางด้านขวานะครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
ใช่ครับสายแยกเป็นเส้นๆแบบในภาพเลย เดี๋ยวเย็นนี้ลองไปทำตามดู

ขอบคุณมากๆครับ  [emo17] [emo17] [emo17]

• *
ลองต่อแล้วยังไม่ได้เลยครับ อันนี้ภาพสายที่เคสครับ เทียบกับคู่มือของบอร์ดมันไม่เหมือนกันเลยงงหนัก
รบกวนอีกครั้งนะครับ

• Webmaster
มันจะเป็นแบบนี้แทบทุกรุ่นครับ เพราะคนผลิตตัวเคสก็ผลิตตามที่เขาถนัด ผู้ผลิตเมนบอร์ดของผลิตมาตามที่ตัวเองถนัด ร้อยเครื่องก็ร้องอย่างไม่เหมือนกันสักเครื่องเดียวครับ

เขาถึงได้ทำสายให้แยกเป็นตัวๆ เส้นๆ ของใครของมัน จะเสียบลงตรงใหนก็ได้ครับ จากที่ผมดูลองเสียบตามภาพที่ผมกำหนดตัวเลขไว้ให้ เสียบลงช่องพินตามหมายเลขดูก่อนครับ

จากนั้นเปิดเครื่องลองใช้ หูฟัง/ไมค์ มันใช้ได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็ลองสลับสายดู (ปิดเครื่องก่อนทุกครั้ง) มันไม่หนีไปไหนเพราะสายมีแค่ 7เส้นเองครับ ถึงแม้ต่อผิดก็ไม่ได้ทำให้เครื่องเสียหายอะไร เพียงแต่มันจะใช้ไม่ได้เท่านั้น เราต้องกล้าที่จะลองทำดูเลยครับ [emo01] [emo02]

• *
ผมลองเปิดเครื่องแล้วเสียบดูเลย ได้ผลว่า สาย LINE-OUT-R  เสียบขาที่1 ของบอร์ดเท่านั้นลำโพงถึงจะดัง(หนึ่งข้าง)
ส่วนสาย LINE-OUT-L เสียบที่ขา 2-3-5 ขาำไหนก็ได้ในสามขานี้ลำโพงก็จะดังอีกหนึ่งข้าง
สายอื่นๆยังไม่ได้ลองเลยครับ เพราะไม่รู้จะเทสมันได้ยังไง  ทำไม่มันไม่ตรงกับคู่มือบอร์ดงงจริงๆครับ

• Webmaster
สายอื่นๆจะเป็นไมค์แล้วครับ จะทดสอบก็ต้องหาไมค์มีเสียบใช้ดู แต่หากไม่ได้ใช้ไมค์ก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้นก็ได้ครับ (ไม่ต้องเสียบ)

ทำไม่มันไม่ตรงกับคู่มือบอร์ดงงจริงๆครับ

ต้องไปโทษผู้ผลิตเคสแล้วละครับว่า...ทำไมไม่ผลิตสายในเคสให้ตรงตามคู่มือของเมนบอร์ด ในแต่ละรุ่น/และหรือทุกรุ่นครับ [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27