# Notification.
Notification

Author Topic: ขอวิธี BOOT WINDOWS7 ให้เร็วขึ้น  (Read 16310 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Master_Zu

• VPC Member.
  • **
  • ไม่ชอบคุยโทรศัพท์นาน
    • View Profile
ขอวิธี BOOT WINDOWS7 ให้เร็วขึ้น หน่อยครับ ตอนนี้เปิดเครื่องช้ามากมาก ขอวิธีช่วยให้ boot เร็วขึ้น
ขอทุกวิธีเลยน่ะครับหรือวิธีที่แนะนำ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองดูตามนี้ครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,6328.msg52635.html#msg52635

และตามนี้

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,6226.msg51959.html#msg51959

หรือถ้ายังเร็วไม่สะใจ ก็อาจจะต้องเพิ่มเอา SSD มาใส่ รับรองได้ว่าระยะเวลาการบูตเข้าระบบและใช้งานโปรแกรมต่างๆแรงขึ้นผิดหูผิดตาแน่ๆครับ  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ผมดูแล้วนะครับผมอยากได้วิธี boot ให้เร็วขึ้นมากกว่านะครับ ดูในนั้นเหมือนไม่ค่อยเกี่ยวข้องเลย วิธีพวกนี้รู้หมดแล้วส่วนลบไฟล์C:\Windows\Prefetch ในนี้ได้ไหมครับ ผมเห็นใน วิธี boot เครื่องให้เร็วขึ้น

วิธีการทำให้เร็วขึ้นต่างๆก็แทบจะไม่ผิดแปลกไปจาก XP เลยครับ เท่าที่รู้ก็มีประมาณนี้นะ (หรือผมตกข่าว ไม่แน่ใจ) เพราะเท่าที่ตามทริคจากเว็บนอกตลอด รื้อกันเป็น 10-20 เว็บในแต่ละคืน แม้แต่ตามเว็บบอร์ดของเว็บเหล่านั้นก็อุตส่าห์เข้าไปหาและแปลออกมา ก็ไม่ค่อยเจอทริคแปลกๆเลยครับ เจอบ้างก็ใช้วิธีการเดียวกันกับ XP เรื่องเด็ดๆที่เกี่ยวกับการดัดแปลงเหล่านี้ VPC ไม่พลาดที่จะอัพเดตอยู่แล้วครับ  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

หรือลองค้นดูที่นี่ได้อีก เผื่อมีตัวไหนที่ตรงตามความต้องการครับ  [emo02]
http://www.varietypc.net/main/archives/category/article/windows-7-vista

• **
อยากทรายว่าเข้าไปลบไฟล์C:\Windows\Prefetch ลบหมดเลยหรือว่าไม่ต้องลบ readyboot ครับ [emo16]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
อยากทรายว่าเข้าไปลบไฟล์C:\Windows\Prefetch ลบหมดเลยหรือว่าไม่ต้องลบ readyboot ครับ [emo16]

ใน Folder Prefetch ลบได้หมดเลยครับ และหากไฟล์ตัวไหนที่ลบไม่ได้ในขณะนั้น แสดงว่าระบบมันกำลังใช้งานอยู่ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
เซ็ทการทำงานของ Process

ในระบบ Windows เราเองสามารถปรับเปลี่ยนระบบการทำงานของ Process ต่างๆ ได้ตามสถานการณ์ที่เรากำลังทำงานอยู่ได้กล่าวคือ หลายๆ ครั้งที่เราจำต้องทำงานในลักษณะ Multitasking
ดั่งเช่น ในขณะที่เรากำลังพิมพ์รางาน หรือ ตกแต่งภาพอยู่นั้นเราจำเป็นต้องเรนเดอร์ฯ ไปพร้อมๆ กันด้วย หรือ อาจจะเปิดฟังเพลงจากโปรแกรมฟังเพลงไปด้วย
แต่การณ์กลับปรากฎว่าโปรแกรมตัวหลักที่เราทำงานอยู่นั้น เช่น โปรแกรมแต่งภาพกลับทำงานได้ช้ามาก ทั้งนี้เป็นเพราะว่าระบบจำเป็นต้องใช้ทรัพยากรสำหรับการประมวลส่วนใหญ่ไปกับโปรแกรมใ
ดโปรแกรมหนึ่งนั่นเอง

ซึ่งในกรณีเช่นนี้เราสามารถปรับเซ็ทค่า Priority เพื่อกำหนดให้ระบบจัดลำดับความสำคัญของงานนั่นเอง กล่าวคือ เป็นการจัดการให้การประมวลผลส่วนใหญ่ทุ่มเทไปยังโปรแกรมที่เราต้องการได้นั่นเอง

1. คลิกขวาที่ว่างๆ บน Taskbar.....> เลือก Start Task Manager

2. คลิก Task Manager......> Processes.....> คลิกขวาที่ Process ที่คุณต้องการจะเร่งความเร็ว........> Set Priority....> คลิกเลือก High

3. คลิก Change priority

4. OK.

เราสามารถใช้วิธีนี้ได้ไหมครับ

• Webmaster
เซ็ทการทำงานของ Process

ในระบบ Windows เราเองสามารถปรับเปลี่ยนระบบการทำงานของ Process ต่างๆ ได้ตามสถานการณ์ที่เรากำลังทำงานอยู่ได้กล่าวคือ หลายๆ ครั้งที่เราจำต้องทำงานในลักษณะ Multitasking
ดั่งเช่น ในขณะที่เรากำลังพิมพ์รางาน หรือ ตกแต่งภาพอยู่นั้นเราจำเป็นต้องเรนเดอร์ฯ ไปพร้อมๆ กันด้วย หรือ อาจจะเปิดฟังเพลงจากโปรแกรมฟังเพลงไปด้วย
แต่การณ์กลับปรากฎว่าโปรแกรมตัวหลักที่เราทำงานอยู่นั้น เช่น โปรแกรมแต่งภาพกลับทำงานได้ช้ามาก ทั้งนี้เป็นเพราะว่าระบบจำเป็นต้องใช้ทรัพยากรสำหรับการประมวลส่วนใหญ่ไปกับโปรแกรมใ
ดโปรแกรมหนึ่งนั่นเอง

ซึ่งในกรณีเช่นนี้เราสามารถปรับเซ็ทค่า Priority เพื่อกำหนดให้ระบบจัดลำดับความสำคัญของงานนั่นเอง กล่าวคือ เป็นการจัดการให้การประมวลผลส่วนใหญ่ทุ่มเทไปยังโปรแกรมที่เราต้องการได้นั่นเอง

1. คลิกขวาที่ว่างๆ บน Taskbar.....> เลือก Start Task Manager

2. คลิก Task Manager......> Processes.....> คลิกขวาที่ Process ที่คุณต้องการจะเร่งความเร็ว........> Set Priority....> คลิกเลือก High

3. คลิก Change priority

4. OK.

เราสามารถใช้วิธีนี้ได้ไหมครับ

ผมว่าอย่าไปยุ่งกับมันมากจะดีกว่า เดียวจะเละเทะไปกันใหญ่ครับ ทำดังนี้พอ เช่น

1. เพิ่มแรมในเครื่องให้มาก/ให้พอใช้ แรมของเครื่องสมัยนี้ไม่ควรต่ำกว่า 4GB

2. หมั่นลบไฟล์ขยะออกจากเครื่องทุกๆสัปดาห์ อาจจะใช้โปรแกรม CClean เข้ามาช่วย

3. ที่ msconfig >Startup โปรแกรมที่ไม่จำเป็นต้องเปิดขึ้นมาตอนบู๊ตเครื่อง ก็ให้เอาออกให้หมด

ทำแค่ 3อย่างหลักๆนี้ก็เพียงพอให้เราใช้งานเครื่องได้อย่างเต็มประสิทธิภาพแล้วครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline แมน

• VPC Member
คลิกขวา My Computer >> Properties >> Advance >> Startup and Recovery
Setting ในกรอบ System Startup ติ๊กถูกออกทั้งสองตัวเลือก
อาจเป็นได้ว่าเพราะค่า Time to display......... มันตั้งไว้ที่ 30 วินาที ตอนที่บู๊ตเข้าวินโดวส์
ลองดูนะครับ อาจจะรู้สึกว่ามันบู๊ทเร็วขึ้นก็ได้
ครูคอมพ์บ้านนอก

• **
โทษทีน่ะครับตอนนี้จะเข้าเล่นเกมส์ มันขึ้นอะไรไม่รู้เหมือน RAM มันไม่พอ ตั้งแต่ลง โปรแกรมBitDefender Internet Security 2011 มีรูปให้ดู
และนี้เป็นรูป
ควรเพิ่มแรมเป็น 8GB เปล่าครับ หรือว่าควรลบโปรแกรมไหนออกบ้างครับ เล่นเกมส์แล้วมันบอกเกมส์การ์ดไม่พอรึเปล่า
โปรแกรมสแกนไวรัส

• **
แล้วยังเปิดโปรแกรมอะไรช้าไปตามด้วยทุกอย่างดูเหมือนอืดมากๆทำไงบ้างครับ [emo14]

• Webmaster
เป็นเครื่อง Notebook เอามาเล่นเกม แล้วยังไปลง Windows 7 Ultimate อีก จะไปได้เรื่องอย่างไรละครับ

* เป็น Notebook ของยี่ห้อ ASUS รุ่นไหน? และเล่นเกมอะไรครับ [emo15]

• **
ก็ TalesRunner PointBlank Audition ที่กำลังจะเล่นก็ Dragon Nest มีแค่นี้เองครับ แต่ตอนแรกก็เล่นดีตั้งแต่ลง โปรแกรมสแกนไวรัส ก็เหมือนกินแรมไปเยอะเลยและเหมือนมันมมองเกมส์เป็นไวรัสครับ [emo14]
ASUS X43SV

• Webmaster
ก็ TalesRunner PointBlank Audition ที่กำลังจะเล่นก็ Dragon Nest มีแค่นี้เองครับ แต่ตอนแรกก็เล่นดีตั้งแต่ลง โปรแกรมสแกนไวรัส ก็เหมือนกินแรมไปเยอะเลยและเหมือนมันมมองเกมส์เป็นไวรัสครับ [emo14]
ASUS X43SV

มันเป็นเรื่องของเกมการ์ดครับ ผมเห็นลูกชายของผมเล่นเกมออนไลน์พวกนี้ และเขาจะแก้โดยการเข้าไปในบอร์ดของเกมนั้นๆ แล้วคุยกันเรื่องการแก้ปัญหาเกมการ์ดครับ (คนเล่นเกมด้วยกัน แนะวิธีให้กัน)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27