# Notification.
Notification

Author Topic: วิธีลบ FONT ทำอย่างไรครับ  (Read 18653 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline psps

• VPC Member
    • View Profile
Font ในเครื่องมีแยะเกิน ถ้าเราลบทิ้งไปบ้างให้เหลือซัก 10 ตัวก็พอนี่

1. ทำอย่างไรครับ
2. จะมีผลต่อระบบ และ งาน อย่างไรบ้าง
3. ควรเหลือเอาไว้กี่ตัวดี และ ตัวไหนบ้าง
4. ยังนึกไม่ออก กลัวมีผลกระทบต่อระบบต่าง ๆ หรืออ่านเวบต่าง ๆ ไม่ได้นะครับ

Offline แมน

Re: วิธีลบ FONT ทำอย่างไรครับ
« Reply #1 on: 10 March 2012, 11:59:38 »
เอาแบบตรงๆ ที่สุด เข้าไปที่ C:/Windows/Fonts     แล้วเลือก Font ที่ต้องการออกได้เลยครับ
ไม่มีผลใดๆ ต่อเครื่องครับ แต่จะมีผลกับเอกสารที่คุณเคยใช้ Font พวกนี้เท่านั้น
หรือจะเป็นทางการหน่อยก็ ไปที่ Control Panel >> Fonts
จะปรากฎรายชือ font ทั้งหมดก็คลิกเบาๆ ที่ font ที่ต้องการเอาออก แล้วคลิกเมนู Organize ที่ด้านบน เลือก Delete (windows 7)
ปล. ที่ควรเหลือไว้ก็เป็น Font ที่มากับเครื่องครับ มีตัวไหนบ้างก็คงบอกไม่ได้หมด
แต่ Font ที่ไม่น่าลบก็คือ Font ที่คุณเลือกไว้เป็นตัวแสดงผลหน้าจอนะเช่น Tohama เดี๋ยวตัวหนังสือบน Icon จะเพี้ยนไม่รู้ด้วยนะครับ
แต่ผมทำงานราชการ Font ที่สำคัญที่สุดก็คือ TH SarabunPSK ครับ เพราะหนังสือราชการเขาบังคับให้ใช้ตัวนี้
 [emo02] [emo02] [emo02]
ครูคอมพ์บ้านนอก

Offline ismaell

• Webmaster
« Reply #2 on: 10 March 2012, 16:51:12 »
ก่อนจะลบ Fonts อะไร ควรศึกษาให้รอบคอบก่อนนะครับ
ถ้าหาก Fonts ที่ลบไป มีโปรแกรมอะไรที่เราลงไว้จำเป็นที่จะต้องใช้ Fonts ตัวนั้น ถ้าเราเกิดลบไป ตัวโปรแกรมนั้นๆ อาจจะมีปัญหาในการใช้งาน  และอาจจะต้องยุ่งยากแก้ไขเอาตอนหลังไม่รู้ด้วยนะครับ   [emo12]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 10 March 2012, 18:01:19 »
Font ในเครื่องมีแยะเกิน ถ้าเราลบทิ้งไปบ้างให้เหลือซัก 10 ตัวก็พอนี่

1. ทำอย่างไรครับ
2. จะมีผลต่อระบบ และ งาน อย่างไรบ้าง
3. ควรเหลือเอาไว้กี่ตัวดี และ ตัวไหนบ้าง
4. ยังนึกไม่ออก กลัวมีผลกระทบต่อระบบต่าง ๆ หรืออ่านเวบต่าง ๆ ไม่ได้นะครับ

ถ้าเราไม่ได้ลง Font อะไรเพิ่มเข้าไปเอง แต่ที่ใช้อยู่เป็น Font ที่มากับตัวของวินโดว์ส ผมว่าไม่ต้องไปลบมันหรอกครับ

เราต้องอย่าลืมว่า โปรแกรมต่างๆที่เรานำมาลงใช้งาน ล้วนแต่พัฒนามาบนพื้นฐานของวินโดว์ส และใช้ Font ร่วมกันกับตัววินโดว์ส (แต่ตัวไหนไม่รู้แล้วแต่โปรแกรมนั้นๆ) และเราจะลบมันออกไปทำไมหรือครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline psps

« Reply #4 on: 10 March 2012, 20:23:18 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เข้าไปดูแล้ว แยะเกิน คืออาจจะผ่อนหนักผ่อนเบาให้เครื่องได้บ้างเท่านั้นเองครับ
แต่...ไม่ลบดีกว่า ตามคำแนะนำครับ หวั่น ๆ ใจ กลัวมีปัญหาครับ

ขอขอบคุณอีกครับทุกท่านครับผม

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 10 March 2012, 20:28:55 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เข้าไปดูแล้ว แยะเกิน คืออาจจะผ่อนหนักผ่อนเบาให้เครื่องได้บ้างเท่านั้นเองครับ
แต่...ไม่ลบดีกว่า ตามคำแนะนำครับ หวั่น ๆ ใจ กลัวมีปัญหาครับ

คิดถูกแล้วครับ ที่ไม่ลบออก การที่มี Font อยู่ในเครื่องมากๆ ไม่ได้ทำให้เครื่องทำงานหนักแต่อย่างใดนะครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline แมน

« Reply #6 on: 11 March 2012, 11:04:29 »

คิดถูกแล้วครับ ที่ไม่ลบออก การที่มี Font อยู่ในเครื่องมากๆ ไม่ได้ทำให้เครื่องทำงานหนักแต่อย่างใดนะครับ

ผมเองก็ลง Font ไว้ราวๆ 2000 กว่าตัว ทั้งพวกกราฟฟิค สไตล์วัยรุ่น ก็ไม่รู้สึกว่าจะทำให้เครื่องช้าลงนะครับ เพียงแต่จะช้าก็ตอนที่เลือกหา Font ที่ถูกใจเอามาแต่งพวก Powerpoint หรือ Photoshop กับ Illustrator เท่านั้นเองเพราะมันเยอะมากกกก หลังๆ นี่ต้องใช้วิธีจดชื่อ Font ไว้ใน Notepad เอาครับ  [emo02] [emo02] [emo02]
ครูคอมพ์บ้านนอก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27