# Notification.
Notification

Author Topic: ขอนำกลับมาใหม่กับทิศทางการจัดวางหิ้งพระจากทุกท่านด้วยครับ  (Read 8473 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
วันนี้อาจจะขอนอกเรื่องคอมไปสักหน่อยนะครับ จะเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับทิศทางการจัดวางหิ้งพระ (เพื่อฮวงจุ้ยหรือเสริมดวง) ว่าผมควรจะจัดวางหิ้งพระไปทางด้านใดดี ซึ่งทิศทางการจัดวางนี้ ผมจะนำไปใช้กับบ้านหลังใหม่ที่จะย้ายไปในเร็ววันนี้ แต่ไม่รู้ว่าวิธีการจัดวางที่ผมออกแบบในจุดที่ 1 และจุดที่ 2 จะเป็นยังไงหรือถูกหลักโหราศาสตร์ในเรื่องของการทำมาค้าขายจะเป็นยังไงบ้างน่ะครับ ทั้งนี้ผมได้แนบรูปประกอบมาด้วย และแปลนนี้เป็นแปลนคร่าวๆของชั้น 2 ครับ และตำแหน่งหน้าบ้านจะหันไปทางทิศใต้ (ติดกับถนนใหญ่)

ตอนนี้องค์พระพุทธรูปที่ผมมีอยู่แล้วก็ได้แก่ พระแก้วมรกต ขนาดฐานกว้าง 5 นิ้ว, พระศิวลี ขนาดสูงประมาณ 25 ซม., พระประจำวันเกิด (วันศุกร์), หลวงพ่อโต ซำปอกง, พระองค์เล็กอีกหลายองค์ และคงจะมีบูชาพระประจำจังหวัดอีก 1 องค์ ส่วนหิ้งพระที่ผมมีอยู่แล้ว จะเป็นหิ้งพระไม้สักแบบติดฝาผนังขนาดความกว้าง 90 ซม.

ข้อมูลการจัดวางหิ้งพระ เพื่อเสริมสิริมงคลให้กับผู้อยู่อาศัยภายในบ้าน ตามบ้านเรือน ที่ผมหามาได้ก็จะมีดังนี้ครับ ลิงค์อ้างอิง

1. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศอีสาน (ตะวันออกเฉียงเหนือ)
    ซึ่งเป็นทิศเศรษฐี จะประกอบการงานทำนาค้าขาย ใด ๆ ก็จะเจริญร่ำรวยยิ่งๆ เป็นที่หนึ่ง

2. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศบูรพา (ตะวันออก)
    ซึ่งเป็นทิศราชา จะประกอบการงานใด ๆ ก็จะเจริญ ใหญ่โต สมความตั้งใจทุกประการ

3. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศอาคเนย์ (ตะวันออกเฉียงใต้)
    ซึ่งเป็นทิศปฐม ท่านว่าไม่สู้ดี ทำอะไรไม่ค่อยเจริญ ลาภผลตกต่ำพอมีพอใช้

4. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศทักษิณ (ทิศใต้)
    ซึ่งเป็นทิศจัณฑาล ประกอบการงานอันใด แสนยาก ลำบาก ผลประโยชน์ลงทุนไปไม่ค่อยคุ้มค่า

5. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศหรดี (ตะวันตกเฉียงใต้)
    ซึ่งเป็นทิศวิปะฏิสาร จะประกอบการงานอันใด มีแต่ความเดือดร้อนยุ่งยากมาสู่ครอบครัวตลอด เพื่อบ้านเรือนเคียง

6. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศประจิม (ตะวันตก)
    เป็นทิศกาลกิณี จะทำงานสิ่งใดก็เกิดลังงเลใจ ไม่เป็นมงคล ระวังภัยจะเกิดกับตนร้ายแรง ถึงอัตตะวินิบาตกรรม ด้วยประการต่างๆ ไม่ดีเลย

7. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศพายัพ (ตะวันตกเฉียงเหนือ)
    ซึ่งเป็นทิศอุทธัจจะ จะทำงานสิ่งใด ผลงานก็ไม่แน่นอนจับจดรวนเรไม่ได้ผล

8. ถ้าตั้งพระพักตร์หันไปสู่ ทิศอุดร (ทิศเหนือ)
    ซึ่งเป็นทิศมัชฌิมาปฏิปทา จะทำงานใดๆ ผลงานจะอยู่ในเกณฑ์พอปานกลาง ไม่ดีไม่ชั่ว

ทีแรกผมก็กะว่าจะหันหน้าหิ้งพระไปทางทิศใต้ซึ่งหันไปทางเดียวกันกับหน้าบ้านและถนนใหญ่ แต่บังเอิญผมเกิดปีมะเมียและอ่านไปเจอว่า คนเกิดแต่ละปีก็มีทิศต้องห้ามในการตั้งพระด้วย ก็เลยลังเลเลยครับ

เจ้าของบ้านเกิดปีมะเมีย ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศใต้ จะส่งผลให้เกิดเรื่องราวอัปมงคลขึ้นภายในบ้าน

แต่ปัญหาหลักก็จะเป็นในจุดที่ผมต้องการนี่แหละครับว่าควรจะเลือกใช้จุดที่ 1 หรือจุดที่ 2 ดี ซึ่งจุดที่ 1 จะหันหน้าองค์พระและหิ้งพระไปทางทิศใต้ จะทำให้การงานเกิดความยากลำบาก แต่ถ้าเลือกจุดที่ 2 หันหน้าไปทางทิศตะวันออก ก็จะทำการงานใดๆ สมความตั้งใจทุกประการ แต่ด้านหลังองค์พระจะติดราวระเบียง อาจจะต้องหาโครงเหล็กหรือโครงไม้มายึดอีกทีเพื่อให้หิ้งพระยึดได้ หรือผมควรจะจับเอาห้องนอนเล็กมาทำห้องพระดีครับ ตอนนี้เลือกไม่ค่อยถูกเลย ก็เลยอยากจะขอความคิดเห็นจากเพื่อนทุกท่านหน่อยครับ เพราะเดี๋ยววันที่ต้องย้ายบ้านไป จะได้จัดการเรื่องหิ้งพระก่อนเลย

[emo34]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ผมขออนุญาตนำกระทู้นี้กลับมาใหม่นะครับ หลังจากที่เมื่อคืนได้โพสต์ไปแล้ว และกะว่าจะถามพี่ๆเพื่อนๆเกี่ยวกับเรื่องนี้ ทีแรกคิดว่าเป็นเรื่องง่ายที่ไม่น่าจะนำมาโพสต์ถาม ก็เลยย้ายกระทู้ลงถังไป แต่เท่าที่ได้ลองหาข้อมูล เข้าเว็บนั้น ออกเว็บโน้น บางที่ก็บอกว่า สามารถวางหิ้งพระได้แค่จุดนั้นจุดนี้ แต่บางที่ก็บอกว่าวางได้ทุกทิศที่สะดวก อย่างในกรณีของผม หน้าบ้านที่จะย้ายไปจะหันไปทางทิศใต้ และอยากหันหน้าองค์พระไปหน้าบ้านด้วย ซึ่งบางเว็บเขาบอกว่า ไม่ควรหันหน้าองค์พระไปทางทิศดังกล่าว ตอนนี้ทำให้ค่อนข้างจะสับสนเลยครับ ว่าจะหันพระพักตร์ขององค์พระไปทางทิศไหนดี  [emo14]

แต่ที่แน่ๆห้องกลางหน้าห้องน้ำคงจะไม่เหมาะ เพราะธาตุไฟ (หิ้งพระ) ไม่ถูกกับธาตุน้ำ (ห้องน้ำ) ก็เลยคิดว่าคงจะย้ายหิ้งพระไปไว้ในห้องนอนเล็กแทนครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Annop

• VPC Member
ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ทางนี้ มาตามอ่านจากผู้รู้ด้วยคนครับ

Offline Master_Zu

• VPC Member.
  • **
  • ไม่ชอบคุยโทรศัพท์นาน
ให้หิ้งพระหันหน้าไปทางทิศตะวันออกหรือทิศเหนือครับถ้าให้ไปทางใต้คนไม่นิยมครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าบ้านหันไปทางทิศตะวันตก หรือทิศใต้ ก็คงจะลำบากล่ะครับ
ครั้นจะวางพระหันหน้าเข้าบ้าน ก็คงจะแปลก
หรือจะหันไปข้างบ้าน ก็คงจะดูผิดปรกติสักหน่อย
สำหรับบ้านที่วางพระไว้ที่ชั้นล่าง และเป็นร้านค้าขายนะครับ

คิดว่าคงเพราะเหตุนี้ คนส่วนใหญ่จึงชอบหาซื้อ หรือเช่าห้อง
ที่หันหน้าออกไปทางทิศตะวันออก หรือทิศตะวันออกเฉียงเหนือ
และประกอบกับเหตุผลนี้ จึงทำให้บ้าน คอนโดฯ หรือห้องเช่า ที่หันไปทางทิศดี ๆ เหล่านี้
มักจะมีราคาที่แพง และมีคนจับจองเป็นอย่างมาก

แต่สำหรับตัวผม คิดว่า ดวง หรือความเชื่อ ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของเรา
แต่ที่สำคัญที่สุด คือตัวของเราเอง ที่จะมีความเพียรพยายาม และอุตสาหะ มากน้อยแค่ไหน

เช่น สมมติว่า บ้านจัดสรรที่สร้างมาเสร็จแล้ว (ทั้งจัดมา ทั้งสรรหา)
มีบันไดที่วางไม่ลงตัว สมมติว่า ต้องทำเพิ่มอีกขั้นหนึ่ง
ก็เลยต้องจัดการหาของมาทำเป็นขั้นบรรไดเพิ่มเติม
แต่มันก็ทำให้เราเดินขึ้นลงไม่สะดวก เพราะเหมือนเป็นขั้นบันไดไม่สมประกอบ (ขั้น ขัดขวาง)
ทำให้บางครั้งต้องสะดุดขั้นบันได นั่นก็กลายเป็นทำให้เราลำบากมากขึ้นไปอีก

สุดท้ายแล้ว...
การจะทำอะไรให้ได้ตามความเชื่อ ก็ต้องใช้เหตุ, ผล และความเป็นไปได้ เข้ามาเป็นส่วนประกอบ
เพื่อให้มีความพอดีมากที่สุด

สำหรับตัวผมแล้ว ผมไม่ถือว่าดวงเป็นส่วนสำคัญในชีวิต
แต่ความมีมานะ มีพยายาม และมีความตั้งใจ มีเหตุ มีผล จะอยู่เหนือดวงมากกว่า

ปล. บ้านผมหันไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ครับ

Offline psps

• VPC Member
เรื่องแบบนี้ อยู่ที่เจ้าของบ้านครับ ทำไปเหอะ ทำอะไร อย่างไรก็ได้ ขอให้คนทำ(เจ้าของบ้าน)
สบายใจ ถูกใจ โดยพยายามตัดสิ่งปลีกย่อยทางด้านจิตใจออกบ้าง

ร้อยคนร้อยความคิด จะทำให้คุณลำบากใจเปล่า ๆ
บ้านของเรา ความเหมาะสมต่าง ๆ อยู่ที่เราพอใจ เพราะตัวเราเองต้องมาสัมผัส เห็น และ
คลุกคลีอยู่ทุกวัน

ไม่ตรงกับคำถาม ก็ขออภัยด้วย เพราะผมก็ใช้วิธีนี้ปฏิบัติมาตลอด
แนวคิดคล้าย ๆ ท่าน fantasy ಠ-ಠ

ขอบคุณทุกความเห็นจากทุกท่านด้วยครับ ตอนนี้ผมติดตั้งหิ้งพระทั้ง 2 แห่งเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ โดยหิ้งวางกุมารวางเอาไว้ชั้นล่างเลย แล้วหันออกหน้าบ้าน ส่วนหิ้งพระวางไว้ชั้น 2 ที่ห้องนอนเล็ก หันหน้าพระไปทางทิศตะวันออก แต่อาจจะต้องรื้อหิ้งพระออก แล้วหาซื้อโต๊ะหมู่บูชามาวางพระแทน เนื่องจากองค์หลวงพ่อพระแก้วมรกตทั้ง 3 ฤดู มีน้ำหนักเยอะ ตอนนี้ก็ยึดกับหูยึด 3 ตัว แต่คิดว่าเกี่ยวไว้อย่างนั้นนานๆมีหวังหิ้งหล่นแน่ก็เลยเอากล่องเคสมาวางซ่อนไปก่อนครับ เพื่อให้รับน้ำหนักได้ไปสักพักก่อน ส่วนสมเด็จพ่อ ร.5 ที่เพิ่งบูชากลับมา ก็เป็นทองเหลืองทั้งองค์ น้ำหนักก็ใช้ได้ แต่ตอนนี้ยังอยู่ในกล่องเลยครับ  [emo04]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ให้หิ้งพระหันหน้าไปทางทิศตะวันออกหรือทิศเหนือครับถ้าให้ไปทางใต้คนไม่นิยมครับ

ตรงนี้ถูกต้องครับ ^

หรือจะเป็นทิศตะวันออก เฉียงเหนือก็ได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27