# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยที่ครับ Dell มองไม่เห็น ไวเลส  (Read 27119 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sornnarin

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
พอดี ผมเอา โน๊ตบุ๊ค รุ่น Dell ไปลง Windows 7(32bit) มาครับ พอเปิดขึ้นมา มันก็ มองไม่เห็นไวเลสอะครับ ทั้งๆที่ Roughter เปิดอยู่ แต่โน๊ตบุ๊กเครื่องอื่น ก็ยังสามารถใช้ ไวเลสได้อะคับ (ผมใช้เน็ตบ้านนะคับ ของ True 6Mb)

มันเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ แล้วมีแนวทางการแก้ไขไหมครับ ? ขอบคุณครับ [emo19] [emo19] [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เป็น Dell รุ่นใหนครับ การที่เราไปลงวินโดว์สมาใหม่ เราต้องลงไดร์ฟเวอร์ของไวเลสให้กับเครื่องก่อน มันถึงจะใช้งานได้ครับ

ปล. กรุณาแก้ที่หัวข้อของกระทู้ด้วย คับ ให้เป็น ครับ ผู้รู้ท่านอื่นๆมาอ่าน จะได้เข้ามาช่วยตอบ เพราะใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
เป็น Dell รุ่นใหนครับ การที่เราไปลงวินโดว์สมาใหม่ เราต้องลงไดร์ฟเวอร์ของไวเลสให้กับเครื่องก่อน มันถึงจะใช้งานได้ครับ

ปล. กรุณาแก้ที่หัวข้อของกระทู้ด้วย คับ ให้เป็น ครับ ผู้รู้ท่านอื่นๆมาอ่าน จะได้เข้ามาช่วยตอบ เพราะใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องครับ

แล้วไอ ไดร์เว่อ ไวเลส นี่จาหาได้จากไหนหรอครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองดูชื่อรุ่นใต้เครื่องของท่านว่าสเปคระบุว่าเป็นรุ่นอะไร

แล้วเช็คไดร์เวอร์ต่างๆได้จากเว็บนี้ครับ
http://www.dell.com/support/drivers/us/en/19/DriversHome/NeedProductSelection

ปล. เวลาสมัครสมาชิกเข้ามา อยากรบกวนให้อ่านเงื่อนไขการใช้งานเว็บบอร์ดที่เกี่ยวกับการรณรงค์การใช้งานภาษาไทยให้ถูกต้องสักหน่อยนะครับ การอ่านใช้เวลาแค่ 1-2 นาทีก็เสร็จแล้ว และหากใช้ภาษาไทยได้ถูกต้อง ผมเชื่อว่าน่าจะมีเพื่อนๆมาช่วยกันรุมตอบคำถามกันได้มากกว่าที่เป็นอยู่ครับผม ลองสังเกตการพิมพ์ข้อความภาษาไทยและใช้อย่างถูกต้องและมีเพื่อนๆช่วยตอบจากกระทู้อื่นๆดูก็ได้
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
ลองดูชื่อรุ่นใต้เครื่องของท่านว่าสเปคระบุว่าเป็นรุ่นอะไร

แล้วเช็คไดร์เวอร์ต่างๆได้จากเว็บนี้ครับ
http://www.dell.com/support/drivers/us/en/19/DriversHome/NeedProductSelection

ปล. เวลาสมัครสมาชิกเข้ามา อยากรบกวนให้อ่านเงื่อนไขการใช้งานเว็บบอร์ดที่เกี่ยวกับการรณรงค์การใช้งานภาษาไทยให้ถูกต้องสักหน่อยนะครับ การอ่านใช้เวลาแค่ 1-2 นาทีก็เสร็จแล้ว และหากใช้ภาษาไทยได้ถูกต้อง ผมเชื่อว่าน่าจะมีเพื่อนๆมาช่วยกันรุมตอบคำถามกันได้มากกว่าที่เป็นอยู่ครับผม ลองสังเกตการพิมพ์ข้อความภาษาไทยและใช้อย่างถูกต้องและมีเพื่อนๆช่วยตอบจากกระทู้อื่นๆดูก็ได้

รับทราบครับ ของผม Dell รุ่น B130 ครับ แล้วไดร์เวอร์นี่ ลงยากไหมครับ แล้วลงยังไง รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมทำไม่ค่อยจะเป็นครับ  [emo17]

• Webmaster
ให้ดูที่ใต้เครื่อง จะมี Service Tag เป็นตัวเลข/ตัวอักษรรวม 7ตัว ให้กรอกลงในช่องตามเว็บนี้ครับ http://search.dell.com/results.aspx?c=us&l=en&s=gen&cat=sup&k=B130&rpp=12&p=1&subcat=dyd&rf=all&nk=f&sort=K&ira=False&~srd=False&ipsys=False&advsrch=False&~ck=anav

เมื่อกรอกครบแล้วให้กด Enter แล้วรอ และให้โหลดมาหมดทุกตัวเลยครับ เพราะคงยังขาดไดร์ฟเวอร์อีกมาก เพราะเอาไปลงวินโดว์สใหม่มา และเขียนใส่แผ่นเก็บไว้ใช้ต่อไปในอนาคตครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
ให้ดูที่ใต้เครื่อง จะมี Service Tag เป็นตัวเลข/ตัวอักษรรวม 7ตัว ให้กรอกลงในช่องตามเว็บนี้ครับ http://search.dell.com/results.aspx?c=us&l=en&s=gen&cat=sup&k=B130&rpp=12&p=1&subcat=dyd&rf=all&nk=f&sort=K&ira=False&~srd=False&ipsys=False&advsrch=False&~ck=anav

เมื่อกรอกครบแล้วให้กด Enter แล้วรอ และให้โหลดมาหมดทุกตัวเลยครับ เพราะคงยังขาดไดร์ฟเวอร์อีกมาก เพราะเอาไปลงวินโดว์สใหม่มา และเขียนใส่แผ่นเก็บไว้ใช้ต่อไปในอนาคตครับ

โหลดทุกตัวเลยหรอครับ มันมีตั้ง6หน้าเลยนะครับ เครื่องผมตอนนี้ ก็คือ ใส่แผ่น VCD/DVD ไปแล้วมันไม่อ่าน กับ ต่อไวเลส ไม่ได้อะครับ แต่เอาสาย Lan มาเสียบก็ใช้ได้ปกตินะครับ

อยากจะขอตัวที่จำเป็นได้ไหมครับ จะได้โหลดน้อยหน่อย เพราะเน็ตผมโดนบล๊อกวิ่งแค่ 30kb มันโหลดไฟล์50MB ก็เป้น ช.ม. แล้วครับ [emo18] [emo18] หรือถ้ามันจำเป็นต้องโหลดหมดยังไงก็ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากครับ [emo19] [emo19] แล้วผมต้องเอาเลข Service Tag ให้พี่ไหมครับ พี่จะได้ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ

• Webmaster
แล้วผมต้องเอาเลข Service Tag ให้พี่ไหมครับ พี่จะได้ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ

ส่งให้ผมทางหลังไมค์ครับ (หมายถึงให้ส่งทาง PM เป็นการส่วนตัว) เพราะ Service Tag ไม่ควรจะเปิดเผยต่อสาธารณะครับ

• **
    • Email
แล้วผมต้องเอาเลข Service Tag ให้พี่ไหมครับ พี่จะได้ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ

ส่งให้ผมทางหลังไมค์ครับ (หมายถึงให้ส่งทาง PM เป็นการส่วนตัว) เพราะ Service Tag ไม่ควรจะเปิดเผยต่อสาธารณะครับ

ขอบคุณครับรับทราบครับ [emo02]

• Webmaster
เมื่อเข้าไปแล้ว ให้โหลดตามที่ศรชี้ครับ http://www.dell.com/support/drivers/us/en/19/DownloadList

• **
    • Email
โหลด เสร็จแล้วก็เอาไปติดตั้งใน โน๊ตบุ๊ค ตามปกติแค่นี้ใช่ไหมครับ [emo17] [emo17]

• Webmaster
โหลด เสร็จแล้วก็เอาไปติดตั้งใน โน๊ตบุ๊ค ตามปกติแค่นี้ใช่ไหมครับ [emo17] [emo17]

ถูกต้อง...ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ แล้วก็ทำตามคำแนะนำของตัวโปรแกรม ส่วนมากก็จะมีอยู่ไม่กี่คำ เช่น Accept, ok, Next แถวๆนี้แหละครับ

ปล. เวลาลงเกมยังลงได้เลยใช่ไหม?ครับ

• **
    • Email

ถูกต้อง...ดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ แล้วก็ทำตามคำแนะนำของตัวโปรแกรม ส่วนมากก็จะมีอยู่ไม่กี่คำ เช่น Accept, ok, Next แถวๆนี้แหละครับ

ปล. เวลาลงเกมยังลงได้เลยใช่ไหม?ครับ

ได้ครับเดี๋ยวจะลอง ลงดูครับ

• **
    • Email
ผมลงเสร็จ แล้วมันขึ้นแบบนี้ หมายความว่ายังไงหรอครับ

พอลองหาไวเลสดูมันก็เป็นเหมือนเดิมอะครับ ไม่เห็นไวเลสสักตัว

พอลองเข้าไปหาไดร์เวอร์ก็เจอนะครับใช่ไดร์เวอร์หรือเปล่า

ปล.ผมไม่เห็นไฟสัญญาณ ขึ้นเลยนะครับตั้งเเต่เปิดเครื่องมาไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือเปล่า [emo19] [emo19]

• Webmaster
ลองคลิกซ้ายตามภาพ แล้วเอามาดูครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27