พี่ๆที่มีความรู้ช่วยเข้ามาอ่านทีนะครับ เกี่ยวกับ Internet ครับ (ขออภัยถ้ายาวไป )

Started by sornnarin, 09 March 2012, 14:44:18

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

sornnarin

เรื่องคือว่า ผมใช้ Internet ของ True 6Mb ใช้ไวเลทได้  ปกติ อัตตราการอัพโหลด เวลาผม โหลด เพลง หรือ เกม จะอยู่ที่ 900kb+ แต่ วันนี้ โปรโมชั่น Internet ของ True ก็ยัง 6Mอยู่ แต่อัตตราการอัพโหลดของผม จาก 900Kb+ ตอนนี้เหลือ 30Kb+  [emo13] ขนาดฟังเพลงใน Youtube ยังไม่ได้เลยครับ [emo18] มันเกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย เงินผมก็จ่ายทุกเดือนนะ ผมเคยถ่ายรูป การเช็คความเร็วเน็ตแล้วส่งไปให้ บริษัททรูดู เขาก็ตอบมาว่า สัญญาณ วิ่งเต็มปกติ 6Mb ผมรู้สึกงงมากเลยครับ ผมส่งสัยว่าต้องเป็นพี่ผมที่ทำแบบนี้แน่ๆเลยครับ ผมจะเล่าให้ฟังนะครับ

พี่ผม รับราชการ ทำงานอยู่ กรมบังคับคดี เขาเป็นคนติดตั้งเน็ตให้ผม แล้วเขาก็สามารถ พิมพ์เลข IP ของเครื่องเขาลงบนเว็ปของผม แล้วมันก็มีหน้าเว็ปแปลกๆ ขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่าน ผมเลยถามพี่ว่าเว็ปอะไร พี่ผมเขาบอกว่าเป็นเซิฟเวอร์ของที่ทำงานมันเปิดไว้ตลอด 24ชม พอเขาใส่รหัสเสร็จ เขาเข้าไปมันก็สามารถเปลี่ยนหน้าต่างคอมจากเครื่องผมเป็นเครื่องพี่ผมได้เลยคับ แล้วเขาก็ใช้ ไอนั่นแหละคับ บล็อกความเร็วเน็ตผม จาก 900kb เหลือ 400 เพราะว่าพี่ผมบอกว่า ให้แบ่งกันคนละครึ่งเพราะเขาจะเล่น ไวเลทด้วย ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่มาวันนี้ จาก 400 มันเหลือ 30kbไปแล้วแต่ความเร็วของไวเล็ท กลับแรงขึ้นมามากมายเลยครับ แรงกว่าเครื่องผมที่ต่อสาย Lan ตรงเสียอีกครับ

ผมเลยสงสัยแล้วอยากจะขอถามพี่ๆที่มีความรู้ทางด้านนี้ช่วยมาตอบทีนะครับ
1. ผมจะสามารถเช็คได้ไหมว่า ผมโดนบล็อกจริงหรือป่าว
2. มีวิธีที่จะแก้บล็อกไหมคับ โดยที่ไม่ต้องไปบอกพี่ผมเพราะผมบอกไปกี่รอบเขาก็บอกว่าไม่รู้
3. ไอ เว็ปที่เขาใส่รหัสแล้วมันกลายเป็นหน้าจอเครื่องพี่เขา มันคือเว็ปอะไรครับ

ขอให้พี่ ๆ ที่รู้หรือเข้าใจ ในเหตุการณ์นี้ ช่วยมาตอบช่วยมาอธิบายหน่อยครับ เพราะปัจจุบันผมอยู่แค่ชั้นม.3
หมดปัญญาที่จะแก้ไขจริงๆครับ [emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

ขอบคุนมากๆครับ [emo17] [emo17]

MILD_PLUS

เรื่องนี้เป็นป้ญหาครอบครัวครับ ถึงจะมีท่านผู้รู้สามารถบอกวิธีแก้ให้ได้ แต่ปัญหาจะตามมาอีกคือ พี่น้องทะเละกันแน่นอนครับ (พี่ชายต้องเป็นผู้กำหนดอยู่แล้วจะให้ใช้หรือไม่ แต่ก็ให้ใช้เพียงให้อยู่ในกรอบที่ตั้งไว้ครับ)

1. เรายังเด็กมาก เรียนอยู่ ม.3 อายุ +/- ก็ประมาณ 15ปีเอง ยังหาเงินเองไม่ได้ต้องพึ่งเงินจากผู้ปกครองหรือพี่ชายอยู่

2. ส่วนพี่ชายทำงานแล้ว หรืออาจจะเป็นหัวหน้าครอบครัว ที่หาเงินเข้าบ้าน และต้องใช้งาน Internet เพื่อติดต่องาน/หางาน/รับงาน เพื่อความสะดวกและรวดเร็ว ก็เลยต้องไปติดตั้ง Internet แบบรายเดือนจ่ายทุกเดือน (จะใช้หรือไม่ใช้) ประมาณเดือนละ 630บาท และก็แบ่งให้น้องชายใช้ตามสมควรแก่การบันเทิง

ผมว่ามันก็สมเหตุสมผลแล้วนะครับ พี่ต้องทำงานต้องการความสะดวกรวดเร็วในการติดต่อสื่อสาร ได้เงินเป็นประโยชน์ เราเองใช้แต่บันเทิง ดูหนังฟังเพลง เล่นเกม โหลดบิท (พี่ชายอาจจะล็อคไว้) แบบนี้ก็ถูกต้องแล้ว ไม่อย่างนั้นพี่ชายก็ทำงานไม่ได้ครับ

หากเราต้องการใช้ทุกอย่างแบบเต็มสปีด เราต้องเรียนให้จบเหมือนพี่ชาย แล้วหาเงินได้เอง แล้วก็ไปขอติดตั้งเองในชื่อของเรา (ใช้เองจ่ายเอง) แบบนี้จะยุติธรรมที่สุดครับ

sornnarin

Quote from: MILD_PLUS on 09 March 2012, 15:40:08
เรื่องนี้เป็นป้ญหาครอบครัวครับ ถึงจะมีท่านผู้รู้สามารถบอกวิธีแก้ให้ได้ แต่ปัญหาจะตามมาอีกคือ พี่น้องทะเละกันแน่นอนครับ (พี่ชายต้องเป็นผู้กำหนดอยู่แล้วจะให้ใช้หรือไม่ แต่ก็ให้ใช้เพียงให้อยู่ในกรอบที่ตั้งไว้ครับ)

1. เรายังเด็กมาก เรียนอยู่ ม.3 อายุ +/- ก็ประมาณ 15ปีเอง ยังหาเงินเองไม่ได้ต้องพึ่งเงินจากผู้ปกครองหรือพี่ชายอยู่

2. ส่วนพี่ชายทำงานแล้ว หรืออาจจะเป็นหัวหน้าครอบครัว ที่หาเงินเข้าบ้าน และต้องใช้งาน Internet เพื่อติดต่องาน/หางาน/รับงาน เพื่อความสะดวกและรวดเร็ว ก็เลยต้องไปติดตั้ง Internet แบบรายเดือนจ่ายทุกเดือน (จะใช้หรือไม่ใช้) ประมาณเดือนละ 630บาท และก็แบ่งให้น้องชายใช้ตามสมควรแก่การบันเทิง

ผมว่ามันก็สมเหตุสมผลแล้วนะครับ พี่ต้องทำงานต้องการความสะดวกรวดเร็วในการติดต่อสื่อสาร ได้เงินเป็นประโยชน์ เราเองใช้แต่บันเทิง ดูหนังฟังเพลง เล่นเกม โหลดบิท (พี่ชายอาจจะล็อคไว้) แบบนี้ก็ถูกต้องแล้ว ไม่อย่างนั้นพี่ชายก็ทำงานไม่ได้ครับ

หากเราต้องการใช้ทุกอย่างแบบเต็มสปีด เราต้องเรียนให้จบเหมือนพี่ชาย แล้วหาเงินได้เอง แล้วก็ไปขอติดตั้งเองในชื่อของเรา (ใช้เองจ่ายเอง) แบบนี้จะยุติธรรมที่สุดครับ

ครับผมก็เข้าใจอยู่คับ แต่ความเร็วเน็ตของผม ณ ปัจจุบัน มัน 30Kb+ ครับ ซึ่งน้อยมากๆๆ ขนาดฟังเพลงใน Youtube ยังไม่ได้เลยครับ อยากจะได้สัก 200-300Kb ก็ยังดีอะครับ ผมต้องจ่ายค่าเน็ตเดือนละ600กว่าบาททุกเดือน ทั้งๆที่ตัวเอง ไม่สามารถเล่นได้แม้กระทั่งฟังเพลงจาก Youtube ก็ยังไม่ได้เลยครับ  [emo20] [emo20] [emo20] [emo20]

MILD_PLUS

เราก็ต้องคุยกันครับ (พี่น้องต้องคุยกันได้) หรือออกเงินกันคนละครึ่งๆ แบ่งใช้เท่าๆกัน หรือติดของใครของมัน ในกรณีที่ตกลงกันไม่ได้นะครับ

ปล. เหมือนการเช่าหออยู่ มีอยู่เตียงเดียวขนาด 5ฟุต จะนอนได้ 2คน แต่เราจะนอนคนเดียวก็ได้สบายกว่า แต่อีกคนต้องลงไปนอนที่พื้น เราจะทำแบบนี้หรือเปล่าครับ

microsoft

ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิด เขาไม่น่าจะบล็อคความเร็วเน็ตที่เราใช้นะครับ อย่างเช่น การโหลดบิททอร์เร้นต์ หรือการดาวน์โหลดไฟล์, โปรแกรม, เพลงต่างๆ

Quoteแล้วเขาก็สามารถ พิมพ์เลข IP ของเครื่องเขาลงบนเว็ปของผม แล้วมันก็มีหน้าเว็ปแปลกๆ ขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่าน ผมเลยถามพี่ว่าเว็ปอะไร

หน้าเว็บที่ว่า เป็นหน้าเว็บเพจของตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ครับ โดยการจะตั้งค่าต่างๆเราก็ต้องตั้งค่าที่อยู่ภายใน แต่ตรงนี้ก็ต้องคุยกันครับ หากเราสามารถแก้ไขได้ด้วยตนเองก็ตาม แล้วพี่เขารู้ เดี๋ยวก็กลายเป็นเรื่องอื่นอีกจนได้  [emo04]

sornnarin

Quote from: microsoft on 10 March 2012, 03:55:21
ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิด เขาไม่น่าจะบล็อคความเร็วเน็ตที่เราใช้นะครับ อย่างเช่น การโหลดบิททอร์เร้นต์ หรือการดาวน์โหลดไฟล์, โปรแกรม, เพลงต่างๆ

Quoteแล้วเขาก็สามารถ พิมพ์เลข IP ของเครื่องเขาลงบนเว็ปของผม แล้วมันก็มีหน้าเว็ปแปลกๆ ขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่าน ผมเลยถามพี่ว่าเว็ปอะไร

หน้าเว็บที่ว่า เป็นหน้าเว็บเพจของตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ครับ โดยการจะตั้งค่าต่างๆเราก็ต้องตั้งค่าที่อยู่ภายใน แต่ตรงนี้ก็ต้องคุยกันครับ หากเราสามารถแก้ไขได้ด้วยตนเองก็ตาม แล้วพี่เขารู้ เดี๋ยวก็กลายเป็นเรื่องอื่นอีกจนได้  [emo04]

ครับ ที่เขาบล๊อกผม ไม่ใช่ผมทำผิดอะไรหรอกครับ แต่ว่าวันปีใหม่มีงานเลี้ยงที่บ้าน ญาติมาเยอะ ญาติผมเขาก็ใช้มือถือพวก Ipone อะครับ ต้องการไวเลส พี่ผมเลย ไปบล๊อกให้ไวเลสแรงขึ้น แล้วพี่ผมเขาก็ลืมปลดบล๊อกซะงั้นอะคับ ผมไปถามพี่ผมกี่ครั้ง เขาก็ยืนยันว่า "ปลดแล้วๆ ไม่เกี่ยวแล้วนะ" แล้วเขาก็ไม่ยอมเช็คให้ดูอะครับ

ผมเลยอยากจะขอ ถามพี่ๆหน่อยครับ ว่ามีวิธีเช็คไหมว่าเราโดนบล๊อกหริอเปล่า เผื่อพี่ผมอาจจะปลดแล้ว แต่อาจจะเป็นแบบนี้เพราะไวรัสอะคับ

ปล.สาเหตุที่ผมไม่คุยกับพี่ เพราะ
1. คุยกี่ครั้งก็เหมือนเดิน "ปลดแล้ว ๆ ไม่เกี่ยวแล้วนะ"  [emo18] [emo18] [emo18]
2. พี่ผม ทำงานทุกวัน แล้วส่วนมากจะกลับดึก
3. พี่ผมบางครั้งต้องไป ทำงานต่างจังหวัดเป็นเดือนๆ

เพราะเหตุนี้ผมถึงไม่มีที่จะปรึกษาครับ เวลาคอมพังผมก็ต้องไปหาร้านซ่อม เพราะว่าทำเองก็ไม่เป็น พี่ที่ทำเป็นก็ไม่อยู่ [emo19] [emo19] [emo19]

sornnarin

ขอเถอะครับพี่ๆช่วยผมเถอะครับ ผมไม่รู้จะไปถามใครแล้วจริงๆครับ โทรไปถามทรูเขาก็บอกว่าวิ่ง 6Mb ปกติ
ถ้าเกิดปัญหาในครอบครัว ผมขอรับผิดชอบเองครับ เพราะตอนนี้ผมปิดเทอมอยู่บ้าน ได้แต่นั่งมอง คอมพิวเตอร์ของตัวเองติดเน็ต 6Mb แต่เล่นไม่ได้ซะงั้น  [emo14] [emo14] ปิดเทอมตั้ง2-3เดือน อยุ่บ้านมันไม่มีอะไรทำเลยอะครับ

microsoft

เป็นเรื่องระหว่างพี่น้อง และคนในบ้าน ถ้าให้ผมตอบตามความเป็นจริง ก็คือ ไม่สามารถทำได้ครับ

ไม่งั้นก็หา user/pass รวมทั้ง ip address ที่ใช้ในการล็อกอินเข้าตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ที่ท่านหรือพี่ใช้งานอยู่ แล้วทำการกดปุ่มรีเซ็ตด้านหลังตัวเร้าเตอร์ (ทิ้งไว้สัก 30 วินาที) เพื่อกลับไปตั้งค่าโมเด็มให้เป็นค่ามาตรฐาน (Default) ก็อาจจะช่วยได้

แต่ถ้าหากมีปัญหาใดๆเกิดขึ้นภายในบ้านท่าน ทางเว็บ VPC และผมไม่รับผิดชอบนะครับ (ขอกราบอภัย หากข้อความนี้ไม่สุภาพครับผม)  [emo02]

sornnarin

Quote from: microsoft on 10 March 2012, 14:33:45
เป็นเรื่องระหว่างพี่น้อง และคนในบ้าน ถ้าให้ผมตอบตามความเป็นจริง ก็คือ ไม่สามารถทำได้ครับ

ไม่งั้นก็หา user/pass รวมทั้ง ip address ที่ใช้ในการล็อกอินเข้าตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ที่ท่านหรือพี่ใช้งานอยู่ แล้วทำการกดปุ่มรีเซ็ตด้านหลังตัวเร้าเตอร์ (ทิ้งไว้สัก 30 วินาที) เพื่อกลับไปตั้งค่าโมเด็มให้เป็นค่ามาตรฐาน (Default) ก็อาจจะช่วยได้

แต่ถ้าหากมีปัญหาใดๆเกิดขึ้นภายในบ้านท่าน ทางเว็บ VPC และผมไม่รับผิดชอบนะครับ (ขอกราบอภัย หากข้อความนี้ไม่สุภาพครับผม)  [emo02]

อ่อครับขอบคุณมากครับ แล้วถ้าสมมุติผมไม่มี ID/Pass แล้วไปกด รีเซ็ตข้างหลัง โมเด็ม มันจะเกิดอะไรขึ้นหรอคับ [emo19]

microsoft

น่าจะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนครับ คับ เป็น ครับ เวลาสมัครสมาชิกน่าจะสละเวลาอ่านกฏ, เงื่อนไข การใช้งานเว็บบอร์ดสักหน่อยนะครับ

sornnarin

Quote from: microsoft on 10 March 2012, 15:14:01
น่าจะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนครับ คับ เป็น ครับ เวลาสมัครสมาชิกน่าจะสละเวลาอ่านกฏ, เงื่อนไข การใช้งานเว็บบอร์ดสักหน่อยนะครับ

อ่อขอโทษทีครับผมอ่านแล้วครับ แต่มันชินเลยพิมพ์ผิดบ้างถูกบ้าง ขออภัยด้วยนะครับ จะพยายามปรับปรุงครับ

Annop

ถ้าตั้งค่าไม่เป็น แล้วไปกด Reset
ก็ใช้กันไม่ได้ทั้งคุณและพี่ จนกว่าคุณพี่จะไปตั้งค่าให้ใหม่

ที่จริงการตั้งค่า Router ใหม่ก็ไม่ยากนัก
ก็ไปเอา Manual ของ Router มาค่อยๆอ่าน ไม่นานก็ทำเป็นครับ

sornnarin

Quote from: Annop on 10 March 2012, 21:38:20
ถ้าตั้งค่าไม่เป็น แล้วไปกด Reset
ก็ใช้กันไม่ได้ทั้งคุณและพี่ จนกว่าคุณพี่จะไปตั้งค่าให้ใหม่

ที่จริงการตั้งค่า Router ใหม่ก็ไม่ยากนัก
ก็ไปเอา Manual ของ Router มาค่อยๆอ่าน ไม่นานก็ทำเป็นครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ผมไปเอาคู่มือมาเปิดอ่าน แล้วลองทำตาม ตอนนี้ผมเข้าไปได้ถึงนี่แล้วครับ การตั้งค่าผมดูตามคู่มือแล้วก็ตรงทุกอันนะครับ อยากรู้ว่าต้องเข้าไปดูตรงไหนถึงจะรู้ว่า พี่ผมบล๊อกความเร็วเน็ตผมรึเปล่าครับ [emo19]
[emo19] [emo19]

ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะครับ ที่ช่วยให้ผมยังพอมีทางได้เล่นเน็ต ขอบคุณครับ [emo02] [emo02] [emo02] [emo02]

sornnarin

ตอนนี้ผมได้สามารถปลดล๊อคเน็ตได้แล้วครับ [emo04] ขอขอบคุณพี่  microsoft และพี่ Annop มากๆเลยนะครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำผมจนผมสามารถทำได้อย่างวันนี้ ผมจะจดจำความรู้ในครั้งนี้ แล้วจะนำไปใช้ในชีวิตประจำวันให้เกิดประโยชน์ครับ
                       ขอบคุณมากๆเลยนะครับ [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

microsoft

เอ๊ะ เก่งใช้ได้เลยนะครับเนี่ย  [emo30] จริงๆก็อยากจะบอกทั้งหมดแหละครับ แต่เกรงเรื่องผลกระทบภายในบ้านมากกว่านะ  [emo04]

Go Up