# Notification.
Notification

Author Topic: พี่ๆที่มีความรู้ช่วยเข้ามาอ่านทีนะครับ เกี่ยวกับ Internet ครับ (ขออภัยถ้ายาวไป )  (Read 4078 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sornnarin

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
  เรื่องคือว่า ผมใช้ Internet ของ True 6Mb ใช้ไวเลทได้  ปกติ อัตตราการอัพโหลด เวลาผม โหลด เพลง หรือ เกม จะอยู่ที่ 900kb+ แต่ วันนี้ โปรโมชั่น Internet ของ True ก็ยัง 6Mอยู่ แต่อัตตราการอัพโหลดของผม จาก 900Kb+ ตอนนี้เหลือ 30Kb+  [emo13] ขนาดฟังเพลงใน Youtube ยังไม่ได้เลยครับ [emo18] มันเกิดอะไรขึ้นครับเนี่ย เงินผมก็จ่ายทุกเดือนนะ ผมเคยถ่ายรูป การเช็คความเร็วเน็ตแล้วส่งไปให้ บริษัททรูดู เขาก็ตอบมาว่า สัญญาณ วิ่งเต็มปกติ 6Mb ผมรู้สึกงงมากเลยครับ ผมส่งสัยว่าต้องเป็นพี่ผมที่ทำแบบนี้แน่ๆเลยครับ ผมจะเล่าให้ฟังนะครับ

พี่ผม รับราชการ ทำงานอยู่ กรมบังคับคดี เขาเป็นคนติดตั้งเน็ตให้ผม แล้วเขาก็สามารถ พิมพ์เลข IP ของเครื่องเขาลงบนเว็ปของผม แล้วมันก็มีหน้าเว็ปแปลกๆ ขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่าน ผมเลยถามพี่ว่าเว็ปอะไร พี่ผมเขาบอกว่าเป็นเซิฟเวอร์ของที่ทำงานมันเปิดไว้ตลอด 24ชม พอเขาใส่รหัสเสร็จ เขาเข้าไปมันก็สามารถเปลี่ยนหน้าต่างคอมจากเครื่องผมเป็นเครื่องพี่ผมได้เลยคับ แล้วเขาก็ใช้ ไอนั่นแหละคับ บล็อกความเร็วเน็ตผม จาก 900kb เหลือ 400 เพราะว่าพี่ผมบอกว่า ให้แบ่งกันคนละครึ่งเพราะเขาจะเล่น ไวเลทด้วย ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่มาวันนี้ จาก 400 มันเหลือ 30kbไปแล้วแต่ความเร็วของไวเล็ท กลับแรงขึ้นมามากมายเลยครับ แรงกว่าเครื่องผมที่ต่อสาย Lan ตรงเสียอีกครับ

ผมเลยสงสัยแล้วอยากจะขอถามพี่ๆที่มีความรู้ทางด้านนี้ช่วยมาตอบทีนะครับ
1. ผมจะสามารถเช็คได้ไหมว่า ผมโดนบล็อกจริงหรือป่าว
2. มีวิธีที่จะแก้บล็อกไหมคับ โดยที่ไม่ต้องไปบอกพี่ผมเพราะผมบอกไปกี่รอบเขาก็บอกว่าไม่รู้
3. ไอ เว็ปที่เขาใส่รหัสแล้วมันกลายเป็นหน้าจอเครื่องพี่เขา มันคือเว็ปอะไรครับ

ขอให้พี่ ๆ ที่รู้หรือเข้าใจ ในเหตุการณ์นี้ ช่วยมาตอบช่วยมาอธิบายหน่อยครับ เพราะปัจจุบันผมอยู่แค่ชั้นม.3
หมดปัญญาที่จะแก้ไขจริงๆครับ [emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

ขอบคุนมากๆครับ [emo17] [emo17]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เรื่องนี้เป็นป้ญหาครอบครัวครับ ถึงจะมีท่านผู้รู้สามารถบอกวิธีแก้ให้ได้ แต่ปัญหาจะตามมาอีกคือ พี่น้องทะเละกันแน่นอนครับ (พี่ชายต้องเป็นผู้กำหนดอยู่แล้วจะให้ใช้หรือไม่ แต่ก็ให้ใช้เพียงให้อยู่ในกรอบที่ตั้งไว้ครับ)

1. เรายังเด็กมาก เรียนอยู่ ม.3 อายุ +/- ก็ประมาณ 15ปีเอง ยังหาเงินเองไม่ได้ต้องพึ่งเงินจากผู้ปกครองหรือพี่ชายอยู่

2. ส่วนพี่ชายทำงานแล้ว หรืออาจจะเป็นหัวหน้าครอบครัว ที่หาเงินเข้าบ้าน และต้องใช้งาน Internet เพื่อติดต่องาน/หางาน/รับงาน เพื่อความสะดวกและรวดเร็ว ก็เลยต้องไปติดตั้ง Internet แบบรายเดือนจ่ายทุกเดือน (จะใช้หรือไม่ใช้) ประมาณเดือนละ 630บาท และก็แบ่งให้น้องชายใช้ตามสมควรแก่การบันเทิง

ผมว่ามันก็สมเหตุสมผลแล้วนะครับ พี่ต้องทำงานต้องการความสะดวกรวดเร็วในการติดต่อสื่อสาร ได้เงินเป็นประโยชน์ เราเองใช้แต่บันเทิง ดูหนังฟังเพลง เล่นเกม โหลดบิท (พี่ชายอาจจะล็อคไว้) แบบนี้ก็ถูกต้องแล้ว ไม่อย่างนั้นพี่ชายก็ทำงานไม่ได้ครับ

หากเราต้องการใช้ทุกอย่างแบบเต็มสปีด เราต้องเรียนให้จบเหมือนพี่ชาย แล้วหาเงินได้เอง แล้วก็ไปขอติดตั้งเองในชื่อของเรา (ใช้เองจ่ายเอง) แบบนี้จะยุติธรรมที่สุดครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
เรื่องนี้เป็นป้ญหาครอบครัวครับ ถึงจะมีท่านผู้รู้สามารถบอกวิธีแก้ให้ได้ แต่ปัญหาจะตามมาอีกคือ พี่น้องทะเละกันแน่นอนครับ (พี่ชายต้องเป็นผู้กำหนดอยู่แล้วจะให้ใช้หรือไม่ แต่ก็ให้ใช้เพียงให้อยู่ในกรอบที่ตั้งไว้ครับ)

1. เรายังเด็กมาก เรียนอยู่ ม.3 อายุ +/- ก็ประมาณ 15ปีเอง ยังหาเงินเองไม่ได้ต้องพึ่งเงินจากผู้ปกครองหรือพี่ชายอยู่

2. ส่วนพี่ชายทำงานแล้ว หรืออาจจะเป็นหัวหน้าครอบครัว ที่หาเงินเข้าบ้าน และต้องใช้งาน Internet เพื่อติดต่องาน/หางาน/รับงาน เพื่อความสะดวกและรวดเร็ว ก็เลยต้องไปติดตั้ง Internet แบบรายเดือนจ่ายทุกเดือน (จะใช้หรือไม่ใช้) ประมาณเดือนละ 630บาท และก็แบ่งให้น้องชายใช้ตามสมควรแก่การบันเทิง

ผมว่ามันก็สมเหตุสมผลแล้วนะครับ พี่ต้องทำงานต้องการความสะดวกรวดเร็วในการติดต่อสื่อสาร ได้เงินเป็นประโยชน์ เราเองใช้แต่บันเทิง ดูหนังฟังเพลง เล่นเกม โหลดบิท (พี่ชายอาจจะล็อคไว้) แบบนี้ก็ถูกต้องแล้ว ไม่อย่างนั้นพี่ชายก็ทำงานไม่ได้ครับ

หากเราต้องการใช้ทุกอย่างแบบเต็มสปีด เราต้องเรียนให้จบเหมือนพี่ชาย แล้วหาเงินได้เอง แล้วก็ไปขอติดตั้งเองในชื่อของเรา (ใช้เองจ่ายเอง) แบบนี้จะยุติธรรมที่สุดครับ

ครับผมก็เข้าใจอยู่คับ แต่ความเร็วเน็ตของผม ณ ปัจจุบัน มัน 30Kb+ ครับ ซึ่งน้อยมากๆๆ ขนาดฟังเพลงใน Youtube ยังไม่ได้เลยครับ อยากจะได้สัก 200-300Kb ก็ยังดีอะครับ ผมต้องจ่ายค่าเน็ตเดือนละ600กว่าบาททุกเดือน ทั้งๆที่ตัวเอง ไม่สามารถเล่นได้แม้กระทั่งฟังเพลงจาก Youtube ก็ยังไม่ได้เลยครับ  [emo20] [emo20] [emo20] [emo20]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เราก็ต้องคุยกันครับ (พี่น้องต้องคุยกันได้) หรือออกเงินกันคนละครึ่งๆ แบ่งใช้เท่าๆกัน หรือติดของใครของมัน ในกรณีที่ตกลงกันไม่ได้นะครับ

ปล. เหมือนการเช่าหออยู่ มีอยู่เตียงเดียวขนาด 5ฟุต จะนอนได้ 2คน แต่เราจะนอนคนเดียวก็ได้สบายกว่า แต่อีกคนต้องลงไปนอนที่พื้น เราจะทำแบบนี้หรือเปล่าครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิด เขาไม่น่าจะบล็อคความเร็วเน็ตที่เราใช้นะครับ อย่างเช่น การโหลดบิททอร์เร้นต์ หรือการดาวน์โหลดไฟล์, โปรแกรม, เพลงต่างๆ

แล้วเขาก็สามารถ พิมพ์เลข IP ของเครื่องเขาลงบนเว็ปของผม แล้วมันก็มีหน้าเว็ปแปลกๆ ขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่าน ผมเลยถามพี่ว่าเว็ปอะไร

หน้าเว็บที่ว่า เป็นหน้าเว็บเพจของตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ครับ โดยการจะตั้งค่าต่างๆเราก็ต้องตั้งค่าที่อยู่ภายใน แต่ตรงนี้ก็ต้องคุยกันครับ หากเราสามารถแก้ไขได้ด้วยตนเองก็ตาม แล้วพี่เขารู้ เดี๋ยวก็กลายเป็นเรื่องอื่นอีกจนได้  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
ถ้าไม่ได้ทำอะไรผิด เขาไม่น่าจะบล็อคความเร็วเน็ตที่เราใช้นะครับ อย่างเช่น การโหลดบิททอร์เร้นต์ หรือการดาวน์โหลดไฟล์, โปรแกรม, เพลงต่างๆ

แล้วเขาก็สามารถ พิมพ์เลข IP ของเครื่องเขาลงบนเว็ปของผม แล้วมันก็มีหน้าเว็ปแปลกๆ ขึ้นมาให้ใส่รหัสผ่าน ผมเลยถามพี่ว่าเว็ปอะไร

หน้าเว็บที่ว่า เป็นหน้าเว็บเพจของตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ครับ โดยการจะตั้งค่าต่างๆเราก็ต้องตั้งค่าที่อยู่ภายใน แต่ตรงนี้ก็ต้องคุยกันครับ หากเราสามารถแก้ไขได้ด้วยตนเองก็ตาม แล้วพี่เขารู้ เดี๋ยวก็กลายเป็นเรื่องอื่นอีกจนได้  [emo04]

ครับ ที่เขาบล๊อกผม ไม่ใช่ผมทำผิดอะไรหรอกครับ แต่ว่าวันปีใหม่มีงานเลี้ยงที่บ้าน ญาติมาเยอะ ญาติผมเขาก็ใช้มือถือพวก Ipone อะครับ ต้องการไวเลส พี่ผมเลย ไปบล๊อกให้ไวเลสแรงขึ้น แล้วพี่ผมเขาก็ลืมปลดบล๊อกซะงั้นอะคับ ผมไปถามพี่ผมกี่ครั้ง เขาก็ยืนยันว่า "ปลดแล้วๆ ไม่เกี่ยวแล้วนะ" แล้วเขาก็ไม่ยอมเช็คให้ดูอะครับ

ผมเลยอยากจะขอ ถามพี่ๆหน่อยครับ ว่ามีวิธีเช็คไหมว่าเราโดนบล๊อกหริอเปล่า เผื่อพี่ผมอาจจะปลดแล้ว แต่อาจจะเป็นแบบนี้เพราะไวรัสอะคับ

ปล.สาเหตุที่ผมไม่คุยกับพี่ เพราะ
1. คุยกี่ครั้งก็เหมือนเดิน "ปลดแล้ว ๆ ไม่เกี่ยวแล้วนะ"  [emo18] [emo18] [emo18]
2. พี่ผม ทำงานทุกวัน แล้วส่วนมากจะกลับดึก
3. พี่ผมบางครั้งต้องไป ทำงานต่างจังหวัดเป็นเดือนๆ

เพราะเหตุนี้ผมถึงไม่มีที่จะปรึกษาครับ เวลาคอมพังผมก็ต้องไปหาร้านซ่อม เพราะว่าทำเองก็ไม่เป็น พี่ที่ทำเป็นก็ไม่อยู่ [emo19] [emo19] [emo19]

• **
    • Email
ขอเถอะครับพี่ๆช่วยผมเถอะครับ ผมไม่รู้จะไปถามใครแล้วจริงๆครับ โทรไปถามทรูเขาก็บอกว่าวิ่ง 6Mb ปกติ
ถ้าเกิดปัญหาในครอบครัว ผมขอรับผิดชอบเองครับ เพราะตอนนี้ผมปิดเทอมอยู่บ้าน ได้แต่นั่งมอง คอมพิวเตอร์ของตัวเองติดเน็ต 6Mb แต่เล่นไม่ได้ซะงั้น  [emo14] [emo14] ปิดเทอมตั้ง2-3เดือน อยุ่บ้านมันไม่มีอะไรทำเลยอะครับ

เป็นเรื่องระหว่างพี่น้อง และคนในบ้าน ถ้าให้ผมตอบตามความเป็นจริง ก็คือ ไม่สามารถทำได้ครับ

ไม่งั้นก็หา user/pass รวมทั้ง ip address ที่ใช้ในการล็อกอินเข้าตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ที่ท่านหรือพี่ใช้งานอยู่ แล้วทำการกดปุ่มรีเซ็ตด้านหลังตัวเร้าเตอร์ (ทิ้งไว้สัก 30 วินาที) เพื่อกลับไปตั้งค่าโมเด็มให้เป็นค่ามาตรฐาน (Default) ก็อาจจะช่วยได้

แต่ถ้าหากมีปัญหาใดๆเกิดขึ้นภายในบ้านท่าน ทางเว็บ VPC และผมไม่รับผิดชอบนะครับ (ขอกราบอภัย หากข้อความนี้ไม่สุภาพครับผม)  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
เป็นเรื่องระหว่างพี่น้อง และคนในบ้าน ถ้าให้ผมตอบตามความเป็นจริง ก็คือ ไม่สามารถทำได้ครับ

ไม่งั้นก็หา user/pass รวมทั้ง ip address ที่ใช้ในการล็อกอินเข้าตัวโมเด็มไวเลสเร้าเตอร์ที่ท่านหรือพี่ใช้งานอยู่ แล้วทำการกดปุ่มรีเซ็ตด้านหลังตัวเร้าเตอร์ (ทิ้งไว้สัก 30 วินาที) เพื่อกลับไปตั้งค่าโมเด็มให้เป็นค่ามาตรฐาน (Default) ก็อาจจะช่วยได้

แต่ถ้าหากมีปัญหาใดๆเกิดขึ้นภายในบ้านท่าน ทางเว็บ VPC และผมไม่รับผิดชอบนะครับ (ขอกราบอภัย หากข้อความนี้ไม่สุภาพครับผม)  [emo02]

อ่อครับขอบคุณมากครับ แล้วถ้าสมมุติผมไม่มี ID/Pass แล้วไปกด รีเซ็ตข้างหลัง โมเด็ม มันจะเกิดอะไรขึ้นหรอคับ [emo19]

น่าจะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนครับ คับ เป็น ครับ เวลาสมัครสมาชิกน่าจะสละเวลาอ่านกฏ, เงื่อนไข การใช้งานเว็บบอร์ดสักหน่อยนะครับ

• **
    • Email
น่าจะใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนครับ คับ เป็น ครับ เวลาสมัครสมาชิกน่าจะสละเวลาอ่านกฏ, เงื่อนไข การใช้งานเว็บบอร์ดสักหน่อยนะครับ

อ่อขอโทษทีครับผมอ่านแล้วครับ แต่มันชินเลยพิมพ์ผิดบ้างถูกบ้าง ขออภัยด้วยนะครับ จะพยายามปรับปรุงครับ

Offline Annop

ถ้าตั้งค่าไม่เป็น แล้วไปกด Reset
ก็ใช้กันไม่ได้ทั้งคุณและพี่ จนกว่าคุณพี่จะไปตั้งค่าให้ใหม่

ที่จริงการตั้งค่า Router ใหม่ก็ไม่ยากนัก
ก็ไปเอา Manual ของ Router มาค่อยๆอ่าน ไม่นานก็ทำเป็นครับ

• **
    • Email
ถ้าตั้งค่าไม่เป็น แล้วไปกด Reset
ก็ใช้กันไม่ได้ทั้งคุณและพี่ จนกว่าคุณพี่จะไปตั้งค่าให้ใหม่

ที่จริงการตั้งค่า Router ใหม่ก็ไม่ยากนัก
ก็ไปเอา Manual ของ Router มาค่อยๆอ่าน ไม่นานก็ทำเป็นครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ผมไปเอาคู่มือมาเปิดอ่าน แล้วลองทำตาม ตอนนี้ผมเข้าไปได้ถึงนี่แล้วครับ การตั้งค่าผมดูตามคู่มือแล้วก็ตรงทุกอันนะครับ อยากรู้ว่าต้องเข้าไปดูตรงไหนถึงจะรู้ว่า พี่ผมบล๊อกความเร็วเน็ตผมรึเปล่าครับ [emo19]
[emo19] [emo19]

ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะครับ ที่ช่วยให้ผมยังพอมีทางได้เล่นเน็ต ขอบคุณครับ [emo02] [emo02] [emo02] [emo02]

• **
    • Email
 ตอนนี้ผมได้สามารถปลดล๊อคเน็ตได้แล้วครับ [emo04] ขอขอบคุณพี่  microsoft และพี่ Annop มากๆเลยนะครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำผมจนผมสามารถทำได้อย่างวันนี้ ผมจะจดจำความรู้ในครั้งนี้ แล้วจะนำไปใช้ในชีวิตประจำวันให้เกิดประโยชน์ครับ
                       ขอบคุณมากๆเลยนะครับ [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

เอ๊ะ เก่งใช้ได้เลยนะครับเนี่ย  [emo30] จริงๆก็อยากจะบอกทั้งหมดแหละครับ แต่เกรงเรื่องผลกระทบภายในบ้านมากกว่านะ  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27