# Notification.
Notification

Author Topic: ผมลงวินโดว์ ใหม่แล้วเข้า ไดรฟ์ D: ไม่ไดครับ  (Read 5127 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline radicalraff

• VPC Member
  • **
    • View Profile
กระทู้ก่อนหน้านี้ เป็นอีกเครื่องนึงครับ

ผมลองโหลด Kaspersky Virus Removal Tool มาใช้กับอีกเครื่องนึง หลังสแกนเสร็จ กำจัดไวรัสไปหมดแล้ว ผมไม่สามารถเข้า Drive C: / D: / E: ได้เลย ผมเลยลงวินโดว์ใหม่ ถึง 2 ครั้ง ปรากฎว่า Drive C: กับ E: เข้าได้

แต่เวลาคลิก Drive D: จะเข้าไม่ได้แล้ว เป็นดังภาพครับ (ตอนแรกทั่เข้าไม่ได้ทั้ง 3 ไดรฟ์ ชื่อไฟล์ .pif จะไม่เหมือนกันเลยทั้ง 3 drive ครับ

จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แนะนำให้ถอดเอา HDD ลูกนี้ไปต่อพ่วงกับเครื่องอื่น ที่มีโปรแกรม Anti Virus แล้วสั่งสแกนครับ หรือไม่ก็เอาไปต่อพ่วงแล้วนำข้อมูลที่จำเป็นออกมาให้หมด จากนั้นก็สั่งลบหมดเลยทุกไดร์ฟ โดยใช้โปรแกรม Partition Magic จัดการ (หรือโปรแกรมที่เราถนัด) แล้วค่อยนำมาลงวินโดว์สที่เครื่องเดิมของเราใหม่ครับ

ปล. วินโดว์สอะไรครับ (ลง OS อะไร?)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline radicalraff

• VPC Member
  • **
ถ้าผมจะ Format ไดรฟ์ D: ต้องทำยังไงครับ

ผมลองแล้ว ขึ้นดังรูปครับ อยากลองดูเผื่อจะหายครับ

• Webmaster
มันต้องใช้โปรแกรมช่วยครับ ก็อย่างที่ผมบอกคือ Partition Magic หรือโปรแกรมอื่นๆที่ทำงานคล้ายๆกัน เราจะสั่งฟอร์แมตโดยตัววินโดว์สในสถาวะไม่ปกติแบบนี้ไม่ได้แน่นอนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลบวิธีการดับเบิ้ลคลิกเข้าไดรฟ์ด้วยความเคยชินของเราออกไปครับ แล้วเวลาจะเปิดไดรฟ์ต่างๆก็คลิกขวาที่ My Computer -> เลือก Explorer เพื่อเปิด Windows Explorer ขึ้นมาใช้งานแทน แล้วคลิกเข้าไดรฟ์ต่างๆจากเมนูทางด้านซ้าย ส่วนโฟลเดอร์ต่างๆก็ดับเบิ้ลคลิกได้ตามปกติ

แม้จะถอดฮาร์ดดิสต์ไปเสียบกับเครื่องอื่นๆ แล้วดับเบิ้ลคลิกไดรฟ์ของฮาร์ดดิสต์ที่มีปัญหา เพราะมีไวรัส autorun แอบฝังอยู่ เครื่องที่ไม่โดน เดี๋ยวก็โดนด้วยครับ

วิธีนี้สำหรับ XP คิดว่ายังใช้ได้ผลดีเลยนะครับ
วิธีป้องกันก่อนโดนไวรัส Autorun เล่นงาน

ตามด้วย
ปิดตาย AutoPlay ป้องกันไวรัส AutoRun ได้ 100%
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
แม้จะถอดฮาร์ดดิสต์ไปเสียบกับเครื่องอื่นๆ แล้วดับเบิ้ลคลิกไดรฟ์ของฮาร์ดดิสต์ที่มีปัญหา เพราะมีไวรัส autorun แอบฝังอยู่ เครื่องที่ไม่โดน เดี๋ยวก็โดนด้วยครับ

ผมว่าแนวทางนี้น่าจะดีที่สุดนะครับ (ถอดเอา HDD ไปต่อกับเครื่องอื่น) แต่เครื่องที่เราจะนำไปต่อ ก็ต้องเป็นเครื่องที่มีระบบการป้องกันไวรัสที่แข็งแรง เพราะหากระบบมันตรวจสอบเจอมันต้องจัดการลบ และหรือเราสั่งสแกน+ลบมันออก เพราะหากเราแก้ที่ตัวเครื่องของเรา จะแก้อยากกว่ามากครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ไวรัสบางตัวถ้ามันซ่อนตัวและฝังตัว (resident) อยู่ในไฟล์ระบบของวินโดวส์แล้วละก็ ยากที่จะกำจัดมันแบบสิ้นซากได้ครับ

ลองสั่งบู๊ตด้วย Kaspersky Rescue Disk ดูสักหน่อยดีกว่า เพราะมันเป็นการบู๊ตด้วยตัวของมันเอง ไม่เกี่ยวข้องกับระบบวินโดวส์  น่าจะสามารถฆ่าไวรัสชนิด Resident ได้ผลดีกว่า

ลองดาวน์โหลดซึ่งเป็นตัวไฟล์ .iso จากที่นี่
http://rescuedisk.kaspersky-labs.com/rescuedisk/updatable/kav_rescue_10.iso

โหลดมาแล้วก็เขียนลงแผ่น หรือจะจับใส่ Flash Drive เพื่อสั่งบู๊ตผ่านทาง USB ก็ได้ครับ

วิธีใช้งาน
1.กำหนดให้เครื่องบู๊ตจาก CD หรือ USB

2.เมื่อรีสตาร์ทเครื่อง ก็จะบู๊ตเข้าสู่โหมด  Kaspersky Rescue Disk 10 กดปุ่มใดๆ ก็ได้เพื่อเริ่มทำงานโปรแกรมจากแผ่น CD หรือ USB

3.เลือกโหมดสแกนตามรูป  แล้วรอจนมันทำการสแกนจนเสร็จ

ลองดูครับ  [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27