# Notification.
Notification

Author Topic: อัพเกรดเครื่องครับ..ช่วยมาดูทีครับ  (Read 4014 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline first12340

• VPC Member
  • **
    • View Profile
คอมผมต้องเปลี่ยนอะไรอีกบ้างครับ...ช่วยแนะนำที

ผมเน้นเล่นเกมส์ออฟไลน์ และดูหนัง HD ครับ

หมายเหตุ : สาเหตุที่อยากเปลี่ยนนะครับ เพราะว่า เล่นเกมส์บางเกมยังไม่ลื่นครับ กระตุกเป็นบางช่วง แล้วเวลาลง

โปรแกรมบางโปรแกรม แล้วเปิดเพลง เพลงมันก็กระตุกครับ

ขอ AMD นะครับ 

สเปคเครื่องของผมนะครับ

CPU:AMD Athlon(tm)64x2 Dual Core Processor 4800+
Mainboard : Asus M2N68
Ram: Kingston 4 GB DDR 2
VGA: ASUS EAH6870 1 GB DDR5             (เพิ่งเปลี่ยนครับ)
PSU: 650 W COOLERMASTER GX แท้ครับ    (เพิ่งเปลี่ยนครับ)

ปล. งบ 8500 ครับ

คำถามทิ้งท้ายครับ..อยากจะถามพี่ๆว่า..
1.  ASUS EAH6870 1 GB DDR5  ของผม เทียบได้กับ GTX รุ่นอะไรครับ
2.  CPU ยิ่ง Core มากยิ่งเร็วจริงหรือเปล่าครับ หรือค่า Ghz ยิ่งมากยิ่งเร็วครับ
3.  DDR 3 มันดีกว่า DDR 2 ยังไงหรือครับ

สุดท้ายไม่มีอะไรจะให้นอกจากคำว่า....ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ถ้าจะอัพเกรด เปลี่ยน 3 อย่างนี้ก็ไม่ไหวจะแรงแล้วครับ 

CPU: AMD FX-4100 3.6 GHz ..................  = 3,720
Mainboard: Gigabyte GA-970A-D3 ............. = 2,910
Ram: DDR3(1600) 8GB Kingston Hyper-X (4GBx2) = 1,600

รวม 8,230 บาท

ราคาจากร้าน Advice ครับ

ส่วนคำถามในแต่ละข้อ ตอบได้ตามนี้ครับ

1.  ASUS EAH6870 1 GB DDR5  ของผม เทียบได้กับ GTX รุ่นอะไรครับ

ประมาณ GTX 560 ครับ

2.  CPU ยิ่ง Core มากยิ่งเร็วจริงหรือเปล่าครับ หรือค่า Ghz ยิ่งมากยิ่งเร็วครับ

ไม่จำเป็นเสมอไปครับ  ที่ซีพียูคอร์หรือ GHz เยอะๆ จะแรงกว่าตัวที่คอร์หรือ  GHz น้อยกว่า
จำนวณคอร์เยอะๆ จะใช้ได้ดีกับงาน จำพวกแปลงไฟล์วีดีโอ และเข้ารหัสถอดรหัสข้อมูล อย่างเช่น  Winzip WinRAR หรืองานที่เป็นแบบ  Multitask ต่างๆ เป็นต้น 
ส่วน GHz คือความถี่สัญญาณนาฬิกาในการทำงานของซีพียูในแต่ละวินาที  ซึ่งตรงนี้ต้องดูกันเป็นรุ่นๆไปครับ ถ้าเป็นรุ่นเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน ตัวที่มี  GHz มากกว่า ก็ย่อมแรงกว่า  แต่ถ้าจะเปรียบเทียบข้ามรุ่นข้ามยี่ห้อ ก็ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆอีกครับ
เช่น สถาปัตยกรรม - โครงสร้าง - ความเร็วคอร์ - ความเร็วบัส - ขนาด Cache หรือชุดคำสั่งพิเศษต่างๆที่รองรับ  ตรงนี้เราต้องดูผลคะแนน  Benchmark มาเป็นตัวตัดสิน  บางรุ่นอาจจะแรงกว่าในบางโปรแกรม และอาจจะด้อยกว่าในบางโปรแกรม ต้องดูกันเป็นอย่างๆไปครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นกันชัดเจนก็คือ  Intel Core i7-2600K มี 4 คอร์ ความถี่สัญญาณนาฬิกาที่  3.4 GHz แต่ประสิทธิภาพโดยรวมเหนือกว่า  AMD FX-8150 ซึ่งมี 8 คอร์  ความถี่สัญญาณนาฬิกาที่  3.6 GHz เป็นต้นครับ

3.  DDR 3 มันดีกว่า DDR 2 ยังไงหรือครับ

คงจะหมายถึงแรม  DDR3 มันถูกพัฒนามาจาก DDR2 เพื่อให้ทำงานร่วมกับฮาร์ดแวร์ตัวอื่นๆ ให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นครับ  ดูแบบเห็นภาพได้ชัดเจนก็ตามลิงค์นี้เลยครับ  [emo01]

http://forum.dekitclub.com/index.php/topic,1332.0.html

• **
ขอบคุณมากครับ

แล้วก็ขอถามอีกอย่างนะครับ

เครื่องผมเวลาเปิดเครื่องแล้ว มันจะรันเข้าหน้าจอ Desktop ช้าครับ กว่า Blackground จะมาก็ปาไป 3-5 นาทีได้ครับ

พอมีวิธีแก้ไหมครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองกด Windows + R แล้วพิมพ์ msconfig -> enter 1 ครั้ง ก็จะได้ดังรูป แล้วเอาหน้าตาของแท็บ Startup มาให้ดูหน่อยครับ

อาจเป็นเพราะว่า startup เยอะไปหน่อยนะครับ  [emo04]

• **
นี่ครับของผม - -*  มันติ๊กถูกทุกอันเลยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แบบนี้ก็เปิดเครื่องช้าแน่ๆ ครับ เอาถูกออกให้หมดตามขีดแดงๆ เลยครับ และหรือจะเอาออกให้หมดเลยก็ได้ ที่อยู่ใน C:\Program File นะครับ

• **
เร็วขึ้นจริงๆครับขอบคุณมากครับท่าน MILD_PLUS [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เร็วขึ้นจริงๆครับขอบคุณมากครับท่าน MILD_PLUS [emo01]

นั่นแหละครับ...คำโบราณกล่าวเอาไว้ว่า เดินตามผู้ใหญ่ (คนแก่ๆ) หมาจะไม่กัด ความหมายก็คือว่า เชื่อผู้ใหญ่เอาไว้แล้วจะดีครับ [emo01] [emo02] [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27