# Notification.
Notification

Author Topic: Windows update  (Read 5894 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline อิ่มอร่อย

• VPC Member
  • **
  • น่ารัก
    • View Profile
Windows update
« on: 05 March 2012, 09:16:08 »
ทำไหมต้องปิดอัพเดทวินโดด้วยอะครับตอนแก้แท้เสร็จ
ผมเคยอัพเดทวินโดไปแล้วอะ
แต่ตอนนี้ปิดอัพเดทละแต่ปิดถาวรไม่เป็น
แล้วถ้าเจอKB971033ต้องทำไงอะครับ

Offline ans58670

• Webmaster
Re: Windows update
« Reply #1 on: 05 March 2012, 09:19:43 »
พยายามทำความเข้าใจกับภาษาที่พิมพ์มา แต่ตีความไม่แตก...ลองพิมพ์มาแบบเป็น "ภาษาไทย" น่าจะช่วยให้ผู้อื่นเข้าใจ และช่วยแก้ไขปัญหาให้ได้นะ...ลองใหม่...ลองใหม่ [emo02]

• **
  • น่ารัก
« Reply #2 on: 05 March 2012, 09:26:08 »
งั้นเอาแบบนิทานละกัน ผมไม่ค่อยเก่งไทย
ณ วันหนึ่งผมได้ลงwindowsใหม่แล้วแก้windowsให้แก้เสร็จแล้วก็updateวินโดอยากรู้ว่าทำไหมเราต้องปิดอัพเดท
windows ด้วยอะครับแล้วถ้าอัพเดทไปแล้วเราจะปิดตายไงหรอ เรื่องที่ผมงงตอนนี้คือ KB971033 ที่พูดกันแล้วเรา
จะแก้เรื่องอัพเดททำไงหรอครับ

• **
  • น่ารัก
« Reply #3 on: 05 March 2012, 09:27:50 »
แล้วถ้าเราจะดูว่าเจอKB971033ต้องทำไงหรอเพราะไม่กล้าเปิดอัพเดทwindows [emo14]

• Webmaster
« Reply #4 on: 05 March 2012, 10:45:31 »
เรื่องมันยาวนะนี่ แต่เอาให้กระจ่างกันไปเลยก็แล้วกันว่ามันทำได้ 2 วิธี คือ

1. วิธีแบบเทพ โดยการเปิดใช้ Windows Update ปกติ
2. วิธีแบบมาร โดยการปิด Windows Update แต่ใช้ "Update List แบบ ULZ"

วิธีแบบเทพ (ที่คนดีๆเขาใช้กัน) แบ่งออกได้เป็น 2 แขนง คือแบบพุทธ และแบบเต๋า

...วิถีพุทธ ให้เปิด Windows Update ปกติ แต่ต้องให้เป็นแบบ Manual ทั้งนี้เพราะเราจะต้องดูว่าเมื่อไหร่ที่มี KB971033 มาให้ Update เราก็ Click ขวาที่ตัวมันแล้วเลือก "Hide" เท่านี้มันก็จะไม่มารังควาญเราอีก แต่อย่างไรก็ตาม KB971033 ได้ถูกบรรจุเอาไว้ใน Service Pack 1 ของ Windows 7 เป็นที่เรียบร้อย ดังนั้น ไม่ว่าจะอย่างไร หากเรา Update เป็น Service Pack 1 เมื่อไหร่ก็ต้องโดนแน่ๆ ด้วยเหตุนี้จึงเกิดมีวิถีเต๋า

...วิถีเต๋า ให้ใช้ความสงบสงบเคลื่อนไหว จึงต้องติดตั้ง KB971033 ลงไปใน Windows 7 ของเราเสียเลย จากนั้นให้เข้าไปใน C:\Windows\winsxs พยายามหา Folder ของ KB971033 ที่ชื่อ
Code: [Select]
x86_microsoft-windows-s..ivationtechnologies_31bf3856ad364e35_7.1.7600.16395_none_2dac82dbc20710f5
ในนี้จะมี File มรณะอยู่ 2 ตัวคือ WatAdminSvc และ WatUX (ดูจากชื่อและรูปร่างของ Icon ก็น่าจะพอเดาออกว่ามันเอาไว้ทำอะไร)

ผู้มีศรัทราในเต๋าจงลบ 2 ตัวแสบนี้ทิ้งเสีย (อาจต้องใช้ Unlocker ในการลบ) แต่อย่าลบ Folder นี้ทิ้งเด็ดขาด แล้วใช้ Windows Loader หรือ Daz's Loader ในการ Activate

เมื่อใช้ Windows Loader แล้วก็ให้ไปที่
     http://www.microsoft.com/genuine/downloads/FailureScenarios.aspx

ซึ่งเป็น Web สำหรับตรวจสอบการ Activation...ไม่ต้องกังวล ลองได้เลย

วิธีแบบมาร อันนี้เหล่าอสูรกายชั่วร้ายเขาใช้กัน โดยปิด Windows Update เสียแล้วไปหา WUD หรือ Windows Updates Downloader มาใช้ร่วมกับ Update List (โปรแกรมนี้ใช้ได้กับผลิตภัณฑ์ของ Microsoft ทุกชนิดทั้ง XP, Vista, 7, 8, Office 2003, 2007 และ 2010 ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะหา Update List ได้ไหมเท่านั้น)

Download Windows Updates Downloader ได้ที่
     http://www.windowsupdatesdownloader.com/Download.ashx?type=prog&id=2

อันนี้เป็น Update List ล่าสุดที่ให้ไปลอง...
     Windows 7 x86 - x64
     Office 2010 x86

วิธีใช้ให้ไปลองศึกษาเอาเองเทอญ [emo02]

• **
  • น่ารัก
« Reply #5 on: 05 March 2012, 10:54:25 »
ยังงงอยู่ถ้าอย่างไงก็ขอขอบคุณนะครับ

• Webmaster
« Reply #6 on: 05 March 2012, 12:34:42 »
งงตรงไหนก็ถามมาในหัวข้อนี้ก็แล้วกัน เพื่อนพ้องน้องพี่ทั้งหลายจะได้รู้ได้ทราบกันไปด้วย [emo02]

• **
  • น่ารัก
« Reply #7 on: 05 March 2012, 16:32:12 »
ครับ
 ถ้าเราลงวินโดใหม่มันจะหายป่าวที่ KB2971033
 โค้ดที่พี่ให้ผมมาไม่มีในเครื่องของผมอะครับ
 และผมไม่เคยไปตรวจสอบตัวwindowsเลย ที่พี่ให้ผมมาอะเว็ปมันนะ
 แล้วก็ถ้าเราแค่ดูว่าเรามี KB2971033 เราสามารถเปิดดูได้ปะผมปิอัพเดทเอาไว้
 อีกอันหนึ่งที่ผมงงก็คือถ้าเราเอาKB2971033เราไม่ให้มันอัพเดทที่คลิกขวาแล้วกดhide
 (เราติ๊กKB2971033)ก็อัพเดทได้แล้วหรอครับ

• **
  • น่ารัก
« Reply #8 on: 05 March 2012, 16:35:19 »
แล้วถ้าที่พี่บอกว่าโดนแน่แน่ นั้นมันคือไรหรอ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #9 on: 05 March 2012, 17:56:00 »
ตอนสมัครสมาชิกเข้ามา ไม่ได้อ่านกฏระเบียบการใช้งานเว็บบอร์ดหรอครับ น่าน้อยใจจริงๆเลย

ไม่ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทย น่าปิดเว็บทิ้งจริงๆเลยนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #10 on: 05 March 2012, 18:26:59 »
ทำตามวิธีที่ท่าน ans58670 อธิบายมา รับรองว่าได้ผลแน่นอน

เวบบอร์ดแห่งนี้ ไม่มีการถามตอบหลังฉากนะครับ
เพราะพวกเราต้องการแบ่งปันความรู้ให้เป็นสาธารณะครับผม

ปล. ผมอ่านหัวข้อกระทู้ แล้วไม่ค่อยอยากตอบเลยครับ
เห็นหลายกระทู้ ชอบตั้งหัวข้อกระทู้เป็นแบบประโยคบอกเล่า
ซึ่งประโยคมันไม่ได้บอกเลยว่า จะถามวิธีแก้ปัญหา หรือจะอธิบายวิธีแก้ปัญหา
อีกอย่าง ก็อย่างที่ท่าน microsoft บอกไว้
ภาษาไทย เป็นภาษาประจำชาติไทย อย่าทำให้วิบัติเลยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #11 on: 05 March 2012, 18:58:44 »
ทำไหมต้องปิดอัพเดทวินโดด้วยอะครับตอนแก้แท้เสร็จ
ผมเคยอัพเดทวินโดไปแล้วอะ
แต่ตอนนี้ปิดอัพเดทละแต่ปิดถาวรไม่เป็น
แล้วถ้าเจอKB971033ต้องทำไงอะคับ

ผมขอตอบเรื่องการปิดอัพเดทแบบถาวรให้ก็แล้วกันครับ (เรื่องอื่นๆ หลายๆท่านได้บอกไปหมดแล้ว)

กดที่ Start พิมพ์ข้อความลงในช่อง Search ว่า Services และให้ดับเบิ้ลคลิกที่ข้อความ Services เพื่อเปิดหน้าต่างขึ้นมา ที่ช่องด้านขวาเลื่อนลงมาล่างๆ เกือบสุดจะเจอ Windows Update ให้ดับเบิ้ลคลิกที่ข้อความนี้
ที่ช่อง Startup Type ให้เลือกใส่ค่าเป็น Disable กด Apply > ok จากนั้นปิดหน้าต่างนี้ไปเลยครับ

ปล. จะอย่างไรก็ตาม ขอความกรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ เพราะพี่ๆในเว็บบอร์ดแห่งนี้ ล้วนแต่ไม่ชอบการใช้ภาษาแบบนี้ครับ (รวมถึงตัวผมเองด้วยครับ) คราวต่อไปใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพื่อเป็นกำลังใจให้กับทุกๆท่าน ที่เสียสละเวลาอันมีค่าในแต่ละวัน เข้ามาช่วยตอบคำถามให้นะครับ [emo04]

ปล.2 ที่ PM มาหาผมเป็นการส่วนตัว ผมได้รับแล้วครับ...แต่นโยบายของเว็บบอร์ดแห่งนี้ จะไม่ตอบคำถามเป็นการส่วนตัวให้ครับ และต้องขออภัยในความไม่สะดวกด้วยครับ [emo03]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
  • น่ารัก
« Reply #12 on: 05 March 2012, 20:54:47 »
ขอโทษที่ทำผิดกฏไม่ได้อ่านนะครับขออภัยอย่างสูง [emo17]
ผมงงที่มาถ้าเราลง windows7 ใหม่ KB971033 จะหายไปด้วยป่าวน่ะครับ
แล้วถ้าเราลง windows7 เสร็จเราควรทำอะไรบ้างขอแค่นี้ผมเป็นเลยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #13 on: 05 March 2012, 21:03:53 »
ขอโทษที่ทำผิดกฏไม่ได้อ่านนะครับขออภัยอย่างสูง [emo17]
ผมงงที่มาถ้าเราลง windows7 ใหม่ KB971033 จะหายไปด้วยป่าวน่ะครับ
แล้วถ้าเราลง windows7 เสร็จเราควรทำอะไรบ้างขอแค่นี้ผมเป็นเลยครับ

โอเคเลยครับ ถ้าทำแบบนี้เป็น เพราะไม่สลับซับซ้อนมากครับ

1. ลงวินโดว์สใหม่ ทุกอย่างจะหายไปหมด รวมถึง KB971033 ด้วยครับ

2. ลงเสร็จแล้ว ให้ปิดการอัพเดทอย่างถาวร ในทันทีตามที่ผมบอกไว้ด้านบนครับ

ปล. การใช้ภาษาดีขึ้นมาก แต่ก็ยังผิดอยู่ (เพราะทำผิดมาตลอด) พอมาเจอสิ่งที่ถูก ก็ต้องพยายามปรับตัวกันหน่อยนะครับ เปล่า ไม่ใช่ ป่าว ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
« Reply #14 on: 05 March 2012, 21:07:33 »
"ภาษาไทย" แบบนี้แหละที่อยากให้ใช้ เพราะตอนแรกไม่ได้ใช้แบบนี้ก็เลย "ตีความไม่แตก" ปรับปรุงอีกนิดหน่อยก็จะดีมากๆเลย แล้วจะพบว่าลุงๆที่นี่น่ารักทั้งนั้น ยกเว้นพี่ไว้คนหนึ่งก็แล้วกัน... [emo08]

ถ้าเราลง Windows 7 ใหม่มันก็จะไม่มีตัวนี้ แต่เมื่อไรที่เรา Update Windows มันก็จะเรียก KB971033 มาให้ Update ซึ่งมันไม่ใช่ตัวจำเป็นที่จะต้อง Update

วิธีต่างๆนั้นได้บอกไปแล้ว ขึ้นอยู่กับเราว่าต้องการจะเป็นเทพหรือมารเท่านั้นเอง? [emo02]

(ตามตูดคุณ MILD_PLUS มาติดๆ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27