# Notification.
Notification

Author Topic: เอาคอมไปลงวินโดวส์ใหม่แล้วเสียงไม่มีเลยครับ  (Read 3951 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline yo408

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ปรับเร่งเสียงทุกอย่างแล้วที่ไอค่อนรูปลำโพงที่อยู่มุมขวาล่าง ลำโพงไม่เสียแน่นอน เวลามือถือหาคลื่นสัญญาณ ลำโพงก็ดังตึ๊ดตะดะตึ๊ด
จนไม่รู้จะปรับแก้ยังไงแล้วครับ ครั้นจะหิ้วคอมกลับไปก็ไม่คุ้มกับค่าแท๊กซี่อีก แค่คอมไม่มีเสียงแลกกับค่ารถไปกลับร้อยกว่าบาท อยากลองแก้ไขดูก่อนอ่ะครับ

Offline loxinfo

• **
ลองดูที่ device manager ว่ามีเครื่องหมายตกใจหรือไม่ครับ ถ้ามีคือยังไม่ได้ลง driver sound ครับ
โดยไปที่ Mycom proties เลือก hardware ครับ [emo26]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
หรือทางร้านอาจจะลงวินโดวส์โมฯมาให้ โดยจะลงวินโดวส์และไดร์เวอร์ทุกอย่างมาให้เลย (เพราะความมักง่ายของช่าง) และไม่ได้เทสต์ก่อนยกกลับมา ลองลบไดร์เวอร์ตัวเดิมออกแล้วลงใหม่ดูก่อนครับ

หรือถ้าลองลงไดร์เวอร์ใหม่แล้วเสียงยังไม่กลับมา ก็คงจะต้องลงวินโดวส์ใหม่ แต่ถ้าลงใหม่ถ้าเป็น XP อยากให้ลงเวอร์ชั่น Original ดีกว่า ถ้าต้องการวินโดวส์หน้าตาสวยงามก็ใช้ Vista หรือ 7 ไปเลยดีกว่าครับ

Win XP ตัวโมฯ ไม่ได้ผ่านการรองรับโดยตรงจากบิลเกตนะว่า จะสามารถใช้งานได้อย่างไม่มีปัญหา
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ช่าง (เถอะ) คงไม่ได้ใช้หูฟัง/ลำโพงทดสอบเสียงว่าใช้ได้หรือเปล่า เพราะคงมั่นใจว่าลงแล้วมีเสียงทุกเครื่อง แต่เครื่องเราไม่รองรับกับแผ่นที่โมฯ ชุดนั้นก็เลยทำให้ไม่มีเสียงครับ [emo04]

ลองค้น ๆนึก ๆดูซิว่า ตอนเราซื้อ/ประกอบเครื่องครั้งแรกนะ น่าจะมีแผ่นไดร์ฟเวอร์ของเมนบอร์ดแถมมาให้อยู่แล้ว แต่ถ้าไม่มี/หาไม่เจอก็บอกยี่ห้อ/รุ่นของเมนบอร์ดมา จะช่วยหาให้ครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ตอบคุณloxinfo
ลองเช็คตามที่บอก ไม่มีเครื่องหมายตกใจครับ

ตอบคุณmicrosoft
ลงไม่เป็นซะด้วยสิครับ เห้อ ส่วนหนึ่งต้องโทษความสะเพร่าของผมเองด้วยที่ไม่ได้เช็คก่อนออกจากร้าน ด้วยความไว้ใจร้านนี้มา4ปี ผลงานเนี๊ยบทุกครั้ง แต่ตั้งแต่ทางร้านมีการต่อเนทไฮสปีด มีคอมให้ช่างเล่น ซึ่งเมื่อก่อนไม่มีร้านจะมีให้แต่จออย่างเดียว แล้วช่างคนที่ทำเครื่องผมกำลังแชทกับสาวอย่างเมามันส์ กะคร่าวๆน่าจะเกิน10จอแชท -*- ช่างอีกคนกำลังเปิดร้านขายของเกมแรคนารอค และ PvP อย่างเมามันส์เช่นกัน - -" ส่วนช่างคนเก่งที่เห็นหน้ากันบ่อยๆ กำลังประกอบคอมใหม่ให้ลูกค้าง่วนอยู่คนเดียว *0* อีกอย่างความชุ่ยของช่างคนนี้ คือเค้าถอดสาย CD Rom เครื่องผมออกต่อกับ Romพกพาของเค้าเพื่อลงโปรแกรม เสร็จแล้วไม่ต่อกลับคืนให้ด้วย

เดี๋ยวจะลองยืมลำโพงUSBพกพาโน๊ตบุคของพี่มาลองต่อดูก่อนครับว่ามันจะมีเสียงไหม แล้วพอจะหมุนเงินไหวจะเอาไปเคลมให้ช่างลงใหม่ครับ เพราะผมติดสติกเกอร์ของทางร้านระบุวันที่มาทำเรียบร้อย

ตอบคุณMILD_PLUS
แผ่นไดร์ทเวอร์เมนบอร์ด การ์ดจอ ผมเก็บอย่างดีครับ ใส่ซอง เก็บในที่ไม่มีแสงและเย็น เอาไปให้ช่างลงทุกครั้งที่เครื่องมีปัญหา ลงทุกครั้งไม่เคยเจอปัญหา มีครั้งนี้ที่เป็นครับ

• Webmaster
ถ้าเป็นแบบนี้..ไม่ต้องยกเครื่องไปที่ร้านให้เสียอารมณ์+เสียค่ารถครับ เอาแผ่นไดร์ฟเวอร์ที่แถมมากับที่เราซื้อเมนบอร์ด ใส่เข้าเครื่อง จากนั้นระบบมันก็จะรันย์หน้าจอขึ้นมาให้เราเลือก เราก็เลือกที่หัวข้อ Install Driver แล้วก็ทำตามคำแนะนำของโปรแกรม ส่วนมากก็แค่กด Next >Next ประมาณนี้ก็จบแล้วลองทำดูก่อนครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ๛ImmI2007๛

• **
ถ้าไม่มีเครื่องหมายตกใจ เล่น winamp หรือ โปรแกรมเล่นเพลงแล้วขึ้น error หรือเปล่า เอ..เป็นไปได้ไหมว่า ตรง Volume Control จะติ๊ก Mute ไว้ ตรง หัวข้อ wave เพราะผมเคยเป็น  [emo05]

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

• Webmaster
ถ้าไม่มีเครื่องหมายตกใจ เล่น winamp หรือ โปรแกรมเล่นเพลงแล้วขึ้น error หรือเปล่า เอ..เป็นไปได้ไหมว่า ตรง Volume Control จะติ๊ก Mute ไว้ ตรง หัวข้อ wave เพราะผมเคยเป็น  [emo05]

ขอบคุณมากครับ..ที่เข้ามาช่วยเสริม และก็เป็นไปได้เหมือนกันครับท่าน [emo22]

• **
ตอบคุณimim2007
ไม่มีติ๊กจ้า ตอนแรกก็คิดว่างั้นเลยเข้าไปดู ไม่มีติ๊ก แถมเร่งความดังสูงสุดทั้งหมด

โอว์พระเจ้า ขอบคุณมากครับ เอาแผ่น ASUS ออกมา เลือกลง Driver SoundMax ปั๊บ ปิดโปรแกรม เอาแผ่นออก เปิดวินแอมป์ เสียงมาทันที โอ เส้นขนหน้าแข้งช่างซ่อมคอมบังภูเขาจริงๆ จะได้จำหน้าไว้เลยว่าช่างคนนี้ชุ่ยจริงๆ ขนาดเอาแผ่นไปให้ยังไม่ยอมลงให้เรา [emo18]

มัวแต่คิดว่าคอมผมเดี้ยงไปซะแล้ว อายจัง [emo10]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ตอบคุณimim2007
ไม่มีติ๊กจ้า ตอนแรกก็คิดว่างั้นเลยเข้าไปดู ไม่มีติ๊ก แถมเร่งความดังสูงสุดทั้งหมด

โอว์พระเจ้า ขอบคุณมากครับ เอาแผ่น ASUS ออกมา เลือกลง Driver SoundMax ปั๊บ ปิดโปรแกรม เอาแผ่นออก เปิดวินแอมป์ เสียงมาทันที โอ เส้นขนหน้าแข้งช่างซ่อมคอมบังภูเขาจริงๆ จะได้จำหน้าไว้เลยว่าช่างคนนี้ชุ่ยจริงๆ ขนาดเอาแผ่นไปให้ยังไม่ยอมลงให้เรา [emo18]

มัวแต่คิดว่าคอมผมเดี้ยงไปซะแล้ว อายจัง [emo10]

กำ อิอิ กลายเป็นว่าไดร์เวอร์เสียงยังไม่ได้ลง ดีใจด้วยนะครับท่าน  [emo04]  [emo03]

หรือช่างอาจจะมั่นใจกับวินโดวส์โมฯที่ช่างหลายๆคนชอบใช้ เพราะพอลงวินโดวส์โมฯแล้วคิดว่าจะมีไดร์เวอร์ต่างๆลงให้เสร็จสรรพเลยหรือเปล่า

[emo09]  [emo09]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
มาร่วมแสดงความดีใจด้วย [emo04]

• Webmaster
ว่าแล้วไหมละ...เป็นไปอย่างที่ผมเดา ๆไว้เลยครับ..... [emo02]

Offline biozero7

• VPC Member
  • *
    • Email
ต้องเอาไดร์เวอร์เสียง ของบอร์ดมาลง

• **
ขอบพระคุณทุกท่านครับ [emo05]

Offline loxinfo

• **
ดีใจด้วยนะครับ  [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27