# Notification.
Notification

Author Topic: เล่นคอมแล้วคอมค้างเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ  (Read 21595 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ozaneverdie

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
เล่นคอมแล้วคอมค้างเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ

มีสองเคสนะครับคือ
1.เปิดคอมแล้วค้างที่หน้าจอ Windows แล้วแต่บางครั้งครับ ถ้าปิดแล้วเปิดใหม่ก็ไม่ค้าง
2.เล่นคอมไปสักระยะนึง คอมก็ค้าง ครับ ไม่สามารถ กดปุ่มใดๆ บนคีย์บอร์ดได้เลยต้องปิดเครื่องแ้ล้วเปิดเครื่องใหม่สถานเดียว
(พึ่งลง Windows ใหม่ ใช้ได้มา 3 วันครัน) [emo17]
อาการเหล่านี้ สาเหตุมาจากไหนได้บ้างครับ

สเปกคอมผมครับ
Intel Core2 Quad Q6600 @2.40 GHz
mainboard : ASUSTeK   Model : P5KPL-AM/PS
BIOS: Brand : American Megatrends Inc. Version : 0502
Graphics : ATI Radeon HD4600 Series  Size:1024 MBytes
HDD:Sata(III)500 GB. Seagate(16MB)
powersupply:(FULL)DTECH 550W.(PW045)(Box/Cable)

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
สันนิษฐานเบื้องต้นดังนี้ครับ

1. Core2 Quad Q6600 + ASUS P5KPL-AM/PS + ATI Radeon HD4600 ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 3ปีแล้ว

2. DTECH 550W. (PW045) (Box/Cable) ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 3ปีแล้ว แต่ชื่อเสียงของยี้ห้อนี้ไม่ค่อยดี ใช้ได้ไม่เกิน 1-2ปี จะออกอาการจ่ายไฟไม่ได้

3. Sata (III) 500 GB. Seagate (16MB) คงจะเพิ่งซื้อมาใหม่

4. แรมใส่ไปกี่กิ๊ก? ไม่ได้บอกมา น่าจะเป็น DDR2/800

5. CD/DVD มีอยู่กี่ตัว ไม่ได้บอกมา

* ในเบื้องต้นแนะนำให้รื้อ/ถอดอุปกรณ์ ทั้งหมดออกมาทำความสะอาด แล้วประกอบเข้าไปใหม่

* หาหม้อไฟขนาดสัก 500w ยี่ห้อดีๆหน่อย ราคาสัก +/- 1,500บาท มาใส่ทดสอบดู (หรือไม่อยากเสียเงินซื้อ ก็ยกไปที่ร้านเพื่อให้ร้านเอาหม้อไฟตัวใหม่มาทดสอบ แล้วเปิดใช้งานดูว่ามีอาการค้างหรือไม่ครับ)

แนะนำเพียงเท่านี้ก่อนครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
ถ้าเมาค้างนี่ตอบสาเหตุได้ แต่อาการที่ท่านบอกมานี้ พระท่านว่าเป็นที่ Hardware เพราะหน้า Windows ที่ท่านบอกนั้นเป็นการที่ Windows กำลัง Detect Hardware

เป็นได้ที่ Hardware ทุกตัวเลยนะนั่น คงต้องลองถอดออกทีละตัวจึงจะทราบว่าตัวไหนเสีย (อย่ามองข้ามเรื่อง Optical Drive และ Power Supply อย่างที่คุณ MILD_PLUS ว่าด้วย) [emo02]

• Webmaster
ถ้าเมาค้างนี่ตอบสาเหตุได้ แต่อาการที่ท่านบอกมานี้ พระท่านว่าเป็นที่ Hardware เพราะหน้า Windows ที่ท่านบอกนั้นเป็นการที่ Windows กำลัง Detect Hardware

เป็นได้ที่ Hardware ทุกตัวเลยนะนั่น คงต้องลองถอดออกทีละตัวจึงจะทราบว่าตัวไหนเสีย (อย่ามองข้ามเรื่อง Optical Drive และ Power Supply อย่างที่คุณ MILD_PLUS ว่าด้วย) [emo02]

เรื่องอาการเมา...แล้วค้าง...ผมจะเป็นอยู่บ่อยๆครับ แต่ผมก็เอาตัวรอดได้เสมอมา เพราะผมอ้างอยู่อย่างเดียวคือ...ติดฝนๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เลยกลับบ้านไม่ได้ครับ  [emo02] [emo04]

ปล. เพราะติดน้องน้ำฝนยังไงละครับ [emo05] [emo08] [emo18]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
สันนิษฐานเบื้องต้นดังนี้ครับ

1. Core2 Quad Q6600 + ASUS P5KPL-AM/PS + ATI Radeon HD4600 ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 3ปีแล้ว

2. DTECH 550W. (PW045) (Box/Cable) ต้องมีอายุไม่ต่ำกว่า 3ปีแล้ว แต่ชื่อเสียงของยี้ห้อนี้ไม่ค่อยดี ใช้ได้ไม่เกิน 1-2ปี จะออกอาการจ่ายไฟไม่ได้

3. Sata (III) 500 GB. Seagate (16MB) คงจะเพิ่งซื้อมาใหม่

4. แรมใส่ไปกี่กิ๊ก? ไม่ได้บอกมา น่าจะเป็น DDR2/800

5. CD/DVD มีอยู่กี่ตัว ไม่ได้บอกมา

* ในเบื้องต้นแนะนำให้รื้อ/ถอดอุปกรณ์ ทั้งหมดออกมาทำความสะอาด แล้วประกอบเข้าไปใหม่

* หาหม้อไฟขนาดสัก 500w ยี่ห้อดีๆหน่อย ราคาสัก +/- 1,500บาท มาใส่ทดสอบดู (หรือไม่อยากเสียเงินซื้อ ก็ยกไปที่ร้านเพื่อให้ร้านเอาหม้อไฟตัวใหม่มาทดสอบ แล้วเปิดใช้งานดูว่ามีอาการค้างหรือไม่ครับ)

แนะนำเพียงเท่านี้ก่อนครับ

ข้อ 1 ถูกต้องครับ

Power Supply พึ่งซื้อมาใหม่ครับท่าน (รบกวนแนะนำ ตัว PowerSupply ดีๆให้สักยี่ห้อน่ะครับไม่เกิน 1500นะครับ)

แรม DDR2/800  (2 GB)

CD/DVD มีตัวเดียวครับ

• Webmaster
ก็เอาตัวนี้ไป...น่าจะเหมาะสมที่สุดครับ > http://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/5481/6/index.html

ปล. แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น มันก็ยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างมากครับ แต่หม้อไฟก็เป็นปัจจัยหนึ่งในนั้นครับ หรือถ้าไม่แน่ใจก็ทำตามนี้ครับ (หรือไม่อยากเสียเงินซื้อ ก็ยกไปที่ร้านเพื่อให้ร้านเอาหม้อไฟตัวใหม่มาทดสอบ แล้วเปิดใช้งานดูว่ามีอาการค้างหรือไม่ครับ)

• Email
ก็เอาตัวนี้ไป...น่าจะเหมาะสมที่สุดครับ > http://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/5481/6/index.html

ปล. แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น มันก็ยังมีปัจจัยอีกหลายอย่างมากครับ แต่หม้อไฟก็เป็นปัจจัยหนึ่งในนั้นครับ หรือถ้าไม่แน่ใจก็ทำตามนี้ครับ (หรือไม่อยากเสียเงินซื้อ ก็ยกไปที่ร้านเพื่อให้ร้านเอาหม้อไฟตัวใหม่มาทดสอบ แล้วเปิดใช้งานดูว่ามีอาการค้างหรือไม่ครับ)

คือว่า เรื่อง PowerSupply นี่ผมไม่แน่ใจนะครับ
แต่คอมผมนี่ ไม่ได้จะเป็นทุกครั้งนะครับ เนี่ยตอนนี้ เปิดเล่น 3-4 ชม. ก็ไม่มีปัญหา

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองเช็คเรื่องแรมและฮาร์ดดิสต์ดูหน่อยครับว่าใน 2 ตัวนี้ มีตัวใดผิดปกติหรือไม่

โดยการทดสอบแรมก็ให้ LinX จัดการให้ ตามลิงค์ตัวอย่าง
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,2352.msg22788.html#msg22788

ส่วนฮาร์ดดิสต์ก็ให้ HD Tune ช่วยเช็คให้ครับ โดยสแกนหา Bad sector และเช็คสุขภาพ HDD ว่ามีค่า Warning ไหม

เป็นไปได้อยากให้เอารูปมาลงด้วยครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
การเปิดเครื่องใช้งาน เราต้องแบ่งออกเป็นส่วนๆ เพื่อคอยสังเกตุการณ์ เช่น

1. เปิดเครื่องใช้งาน พิมพ์งาน Word/Excel อยู่ได้ทั้งวันไม่เป็นอะไร

2. พอใช้งานเปิดภาพที่มีความละเอียดสูงเริ่มออกอาการ

3. พอเริ่มเล่นเกมสักพักจะค้าง อะไรแบบนี้

เพราะการใช้งานของเครื่องในแต่ละหน้าที่ตามข้อ 1-3 ใช้ประสิทธิภาพของเครื่องไม่เหมือนกัน เราต้องเป็นคนสังเกตุ ว่าเกิดตอนช่วงไหนจะได้วิเคราะห์ถูกต้องครับ

• Email
ลองเช็คเรื่องแรมและฮาร์ดดิสต์ดูหน่อยครับว่าใน 2 ตัวนี้ มีตัวใดผิดปกติหรือไม่

โดยการทดสอบแรมก็ให้ LinX จัดการให้ ตามลิงค์ตัวอย่าง
http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,2352.msg22788.html#msg22788

ส่วนฮาร์ดดิสต์ก็ให้ HD Tune ช่วยเช็คให้ครับ โดยสแกนหา Bad sector และเช็คสุขภาพ HDD ว่ามีค่า Warning ไหม

เป็นไปได้อยากให้เอารูปมาลงด้วยครับ  [emo04]

ฮาร์ดดิส ผมพึ่งซื้อมา ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ แต่ก็ แสกนดูแล้ว ถ่ายรูปให้ดูคร่าวๆ นะครับ นี้ยังไม่เสร็จนะครับ

• Webmaster
จากที่ดูแล้ว ก็ถือว่าผ่านครับ ให้ลองทำตามที่ผมตอบไว้ในตอบ #8 เพื่อสังเกตุอาการในเบื้องต้นครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ตัวฮาร์ดดิสต์น่าจะสแกนให้หมด อุปกรณ์เหล่านี้ถึงแม้ว่าจะเพิ่งผลิตออกมาจากโรงงานก็ใช่ว่าจะไม่เสีย เคยอยู่กับร้านคอมมา ก็เจอมานักต่อนักครับ หรือหากสแกนจนเสร็จ แล้วไม่เจออะไรก็ดีไป ไม่เสียหาย แล้วจะได้แน่ใจ เพิ่อไปไล่เช็คจุดอื่นๆกันต่อ  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
มีวิธีเช็ค PowerSupply ว่าเลี้ยงไฟ ยังดีอยู่ไหมครับ เพราะว่า อาการคอมเป็นแบบว่า เล่นอะไรไปสักระยะนึงนานๆ และมันจะค้างนะครับ น่าจะเป็นสาเหตุใดได้บ้าง (ที่เคยเล่นแล้วค้าง ก็มีตอนเปิดหนัง เปิดเพลง แต่จะเป็นช่วงที่เปิดคอมเล่นนานๆ แล้วนะครับ)

• Webmaster
ผมอยากให้ใช้โปรแกรมนี้เพื่อทดสอบเครื่องครับ คือโปรแกรม BurnIn Test มันจะทดสอบละเอียดดีว่าส่วนใดทำงานบกพร่องมันจะราบงานบอกครับ เป็นตัวทดลองใช้ฟรี 30วันนะครับ

โหลดครับ > http://www.passmark.com/products/bit.htm

วิธีการใช้งานเมื่อลงโปรแกรมเสร็จแล้ว ก็เปิดโปรแกรมขึ้นมา จากนั้นก็กดเลือกตามภาพเลยครับ จากนั้นจะนั่งรอหรือจะไปทำอย่างอื่นก็ได้ แล้วค่อยกลับมาดูผลครับ

ปล. และเดาว่าคงจะใช้ Windows XP 32Bit นะครับ (เพราะโปรแกรมรองรับเฉพาะ XP)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27