Similar topics (1)

เจอไวรัส เปลี่ยนวัน ที่ครับ คอมช้า มาก ขอความกรุณาด้วยครับ!

Started by tiblade, 26 February 2012, 14:51:14

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

tiblade

ผมเจอไวรัส เปลี่ยน วันที่ อะครับ เช่น คอมผม 2555

ตอนแรกจะเล่นไปปกติ สักพัก นึง จะเกิด การค้าง แล้วต้องรีคอม

ซึ่ง อาจรี ถึง 5-20 ครั้งกว่าคอมจะติด บางที 30ก็ มีครับ รี เยอะมากจริงๆ พอเครื่องเปิดมา

ละ พ.ศ. จาก 2555 อาจไปถึง 19856 หลักหมื่น ต้องแก้ ไม่งั้นเข้า

Youtube หรืออะไรไม่ได้เลย ครับ อยากรู้วิธีการสแกน ที่ชัว ว่าเป็นไวรัส

เพราะ CPU ทำงานหนักมา แล้วมัน ก็ แลคมาก มาก เลยครับ!

ปกติคอมบ้านผม ค่อนข้างแรง ถึงเล่น เกม คอม ก็ ทำงานประมาณ 15%เองครับ

ตอนนี้เปิดเพลง คอมทำงาน 80 % เปิดเกม 100% ตลอด ครับ

ตามภาพเลยครับ

tiblade

บ้านผมไม่มีสแกนไวรัสมา 2เดือนกว่าได้ละครับ

ตั้งแต่ลง คอมใหม่ ลืมบอกครับ

ไม่มีสแกนไวรัสสักตัว!

MILD_PLUS

ถ้าจะเอาให้ผมตอบแบบเร็วๆ เนื่องจากผมเป็นผู้ที่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องไวรัส และผมชอบการป้องกันมากกว่า การแก้ไข แต่หากเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นมา (โดนไวรัส) ผมก็จะใช้วิธีนำไฟล์ Image (Ghost) ที่ผมทำเก็บไว้กลับมาใช้ครับ แต่หากไม่ได้ทำเก็บไว้แต่แรก ก็จะใช้วิธีลงวินโดว์สใหม่ทุกครั้งสำหรับผมนะครับ

ปล. ยังไงก็ต้องใจเย็นๆ รอหน่อยเผื่อท่านอื่นๆอาจจะมีวิธีการแก้ไข แต่สำหรับผม...ก็อย่างที่บอกนะครับ [emo05]

microsoft

หน้าโปรแกรมที่พอจะตรวจสอบได้ว่ามีไวรัสแอบทำงานอยู่ในเครื่องเราหรือไม่ โดยกด Windows + R แล้วพิมพ์ msconfig -> enter 1 ครั้ง ก็จะได้ดังรูป

ถ้ามีติ๊กถูกทั้งหมด แต่ไม่สามารถจับภาพมาเป็นภาพเดียวได้ ก็ให้แบ่งมาโพสต์เป็น 2 หรือ 3 รูป

หรือถ้าจะโพสต์รูปของ Windows Task Manager ก็ต้องจับภาพหน้าโปรเซสมาด้วยครับ

ส่วนแอนตี้ไวรัสที่เอาไว้กำจัดไวรัสแบบชั่วคราวก็ลองดูเป็นตัวนี้ (สแกนเสร็จแล้ว เมื่อรีสตาร์ทเครื่องใหม่ โปรแกรมจะถามว่าเราต้องการลบออกหรือไม่)

http://www.kaspersky.com/antivirus-removal-tool?form=1

ถ้ามีไวรัส แล้ว Kaspersky กำจัดได้ ก็อยากให้หาแอนตี้ไวรัสดีๆฟรีหรือแครกมาติดตั้งเอาไว้ด้วยครับ อย่างน้อยๆโจรจะขโมยรถ สัญญาณกันขโมยมันจะได้ดังก่อนนะ

ปล. ถ้าจะกำจัดไวรัสเอง อาจจะต้องมีพื้นฐานลองผิดลองถูก + เวลาค่อนข้างเยอะ และขยันลงวินโดวส์เล่นเองบ่อยๆ รวมถึงการชอบการท้าทาย การอยากแก้ไขปัญหาด้วยครับ และต้องลองเล่นกับไวรัสหลายๆตัว แต่ไวรัสส่วนใหญ่ก็จะมีให้เล่นกันตามร้านซ่อมคอมครับ เพราะลูกค้าจะเอาเครื่องที่มีไวรัสไปให้แก้ หรือให้ลงวินโดวส์ใหม่

ส่วนการตั้งกระทู้ บางทีก็อาจจะต้องใจเย็นและรอหน่อย เนื่องจากเพื่อนๆทุกท่านก็มีหน้าที่การงานหลักที่ต้องคอยรับผิดชอบครับ บางทีอาจจะเห็นบางท่านแสดงสถานะเป็นออนไลน์อยู่ แต่ตัวอาจจะอยู่นอกบ้านก็ได้  [emo02]

ans58670

จะลองใช้ยาแรงไหมเล่า? อาจเจ็บตัวได้ ถ้าจะลองก็ไป Download มา
     Norton Power Eraser

มันเป็นแบบ Portable ลองอ่านวิธีใช้ในหน้า Web ให้ดีๆเพราะมันเป็น "Aggressive Method" ซึ่งปกติจะ Reboot แล้วตรวจเข้าไปดู Rootkit ซึ่งจะทำลายบางโปรแกรมได้ แนะนำให้ Run ใน Safe Mode หรือ Windows PE

จากภาพจะเห็นว่ามี File ตัวหนึ่งใน Avast ซึ่งเป็น Antivirus ที่มันแจ้งว่าไม่รู้จัก ไม่น่าไว้ใจ ขอสารภาพว่า File ตัวนั้นคือ File ที่ใช้แก้ไอให้ Avast นั่นเอง [emo02]

tiblade

ขอบคุณมากกกครับ

สแกนไป4 ชั่ว โมง กว่าจะหาย

- -

รบกวนขอ แอนติไวรัสหน่อย ครับ ขอตัว ถาวร  ผมขอป้องกันไว้ก่อน คอมลื่นมากๆ

ตอนนี้ สาเหตุ ไวรัส Win32

โอ้วโน้ว

tiblade

ไม่แล้วครับ

เหมือนจะหาย

คอมช้ากว่าเดืมอีก

แถมเข้าเกมบางเกมไม่ได้  [emo18] [emo18]

MILD_PLUS

Quote from: tiblade on 27 February 2012, 20:12:59

- -

รบกวนขอ แอนติไวรัสหน่อย ครับ ขอตัว ถาวร  ผมขอป้องกันไว้ก่อน คอมลื่นมากๆ

โอ้วโน้ว

แบบถาวรและไม่มีหมดอายุก็ที่นี่เลยครับ > http://www.it-guides.com/index.php/antivirus-a-security/freeware-antivirus/50-top-10-free-antivirus-download

ใช้ฟรีได้ตลอดชีวิต ไม่ต้องปวดหัวต้องหาคีย์ เพื่ออัพเดทครับ จากทั้งหมดผมขอแนะนำเป็น AVG ครับ [emo01] [emo02]  [emo04]

MILD_PLUS

Quote from: tiblade on 27 February 2012, 20:12:59

- -

โอ้วโน้ว

สแกนไป 4ชม. กว่าๆ ลงวินโดว์สใหม่+โปรแกรมสามัญประจำเครื่อง รวมถึงโปรแกรม Anti Virus ด้วย ไม่น่าจะเกิน 2ชม. ก็เสร็จแล้วครับ

ปล. ก็เพราะแบบนี้...ทำไมผมถึงแนะนำให้ลงวินโดว์สใหม่ หากโดนไวรัสนะครับ (เพราะมันเร็วกว่า+ไม่ต้องกังวล+ไม่ต้องเสียเวลาครับ) [emo01] [emo02] [emo04]

microsoft

น่าจะเอาหน้าจอที่ผมเคยให้ไปเป็นตัวอย่างมาโพสต์ด้วยนะครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,6263.msg52250.html#msg52250

ไม่งั้นก็ไม่รู้หรอกว่าสาเหตุมาจากไวรัสตัวไหน นั่งทางในก็ยังไม่รู้เลย ไม่งั้นก็ลงวินโดวส์ใหม่ตามท่าน MILD_PLUS แนะนำจะเร็วกว่าครับ  [emo04]

Annop

ยังไม่ลงใหม่ก็อาจอยากลองแก้ไขหาความรู้อยู่นะครับ ถ้าไม่รีบร้อนก็ลองวิชาไปครับ
แต่ถึงแก้สำเร็จแล้ว ผมก็แนะนำให้ลงใหม่นะครับ ไฟล์คงเสียไปมากแล้วครับ

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles