# Notification.
Notification

Author Topic: แบตเตอรี่กวนใจ  (Read 2749 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ziapare

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
แบตเตอรี่กวนใจ
« on: 23 February 2012, 20:29:19 »
เรามีปัญหาเรื่องแบตเตอรี่ HP ตรงที่ว่าเวลาเล่นไม่ได้เสียบที่ชาร์ตแบตพอเล่นได้ซัก 10เปอร์เซ็นต์ มันจะดับให้อัติโนมัติ ถ้าจะเล่นต่อต้องไปเสียบที่ชาร์ตแบตเเล้วกดที่เปิด ถึงจะกลับมาเล่นได้เหมือนเดิม ไม่ได้ปิดเครื่องเพียงเเต่ว่ามันดับไป ถ้าเป็นอย่างนี้ต้องทำยังไง  บางครั้งก็อยากให้แบตเตอร์รี่ใช้จนหมดเหลือ 0เปอร์เซ็นต์บ้าง  พึ่งซื้อไม่ถึงเดือน จะตั้งค่าอะไรยังไง  [emo19] [emo19] [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: แบตเตอรี่กวนใจ
« Reply #1 on: 23 February 2012, 20:55:29 »
ใช้ OS อะไรครับ ท่านผู้รู้จะได้แนะนำได้ถูกต้องครับ

ก่อนอื่นไปโหลดโปรแกรมนี้มาลงไว้ที่เครื่องก่อนครับ > http://www.freeware.in.th/utilities/1336

เพราะผมสงสัยอยู่สองส่วนคือ

1. เป็นที่ตัวแบตฯเองเสื่อมสภาพ

2. เป็นที่การตั้งค่าผิดใน Power Options
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ziapare

• VPC Member
  • *
    • Email
« Reply #2 on: 24 February 2012, 19:10:01 »
หนูคิดว่าตั้งค่าไม่ถูกน้ะ   เพราะว่าโหลดโปรอกรมbatterry bra มามันบอกว่า ความเสื่อมของแบตเตอรรี่เป็น 0.0 เพราะหนูพึ่งซื้อมาได้ซักประมาณเดือนครึ่ง .

• Webmaster
« Reply #3 on: 24 February 2012, 20:39:09 »
แต่ผมถามว่าใช้ OS อะไรก็ยังไม่ได้บอก เอาเป็นว่าผมเดาว่าใช้ Seven ก็แล้วกันนะครับ

ลองเข้าไปที่ Control Panel > Power Options แล้วลองปรับตามภาพที่ 1 และ 2 ดูก่อนครับ

ภาพอาจจะไม่เหมือนกัน เพราะขณะที่จับภาพนี้ เครื่อง Notebook ของผม ต่อไฟใช้งานอยู่ ไม่ได้ใช้แบตฯ ผมจะตั้งการ Sleep ไว้เมื่อใช้งานจากแบตฯ ที่ 15นาที แต่หากเราใช้เครื่องจากแบตเป็นหลัก ก็ให้ตั้งเป็น Never ทั้งหมดทุกช่องเลยครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline DavidGoliath

• VPC Member.
  • **
« Reply #4 on: 12 March 2012, 12:40:08 »
ผมใช้ HP windows7 ก็เป็นเหมือนกันครับ
คือแบตใช้ไปจนเหลือ ประมาณ10% มันจะดับไปเองเหมือนกับเข้า sleep mode
แต่เราจะ resume ไม่ได้ ต้องเสียบปลั๊กชาร์ตถึงจะเข้าได้ต่อ
อยากทราบเหมือนกันครับว่าต้องแก้อย่างไร

• Webmaster
« Reply #5 on: 12 March 2012, 13:31:00 »
ผมใช้ HP windows7 ก็เป็นเหมือนกันครับ
คือแบตใช้ไปจนเหลือ ประมาณ10% มันจะดับไปเองเหมือนกับเข้า sleep mode
แต่เราจะ resume ไม่ได้ ต้องเสียบปลั๊กชาร์ตถึงจะเข้าได้ต่อ
อยากทราบเหมือนกันครับว่าต้องแก้อย่างไร

ถ้าใช้งานจนแบตฯเหลือ 10% (เป็นมาตรฐานของ Windows 7 ที่ตั้งเอาไว้) เครื่องมันก็จะหลับ และจะเปิดไม่ติด ต้องเสียบไฟชาร์จเท่านั้น ทางที่ดีเมื่อระบบมันเตือนแล้ว ให้ชัตดาวน์และเปลี่ยนแบตฯก้อนใหม่ หรือถ้าอยู่ในบ้าน/สำนักงานก็เสียบปลั๊กไฟใช้งานเอาดีกว่าครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27