# Notification.
Notification

Author Topic: ต่อ ลำโพงข้างหลัง แล้วไม่ติด  (Read 10083 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline keamodpai

• VPC Member
    • View Profile
คือผมไปถอยคอม  i5-2500 /z68/แรม4g/ 6790   ลงวิน7 แต่ต่อลำโพงที่ข้างหลังไม่ได้มันไม่ติด แต่ต่อที่ข้างหน้าเคสได้ครับ  ต้องทำไงดีครับ   [emo13]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คือผมไปถอยคอม  i5-2500 /z68/แรม4g/ 6790   ลงวิน7 แต่ต่อลำโพงที่ข้างหลังไม่ได้มันไม่ติด แต่ต่อที่ข้างหน้าเคสได้ครับ  ต้องทำไงดีครับ   [emo13]

กำลังงงๆอยู่ว่า มีแต่เขาต่อข้างหน้าไม่ได้ แต่ต่อข้างหลังได้ และเราแน่ใจนะว่าต่อสายไม่ผิด สายลำโพง/หูฟัง ต้องเสียบเข้าช่องสีเขียวอ่อนนะครับ [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

หวังว่าลำโพงที่ต่อข้างหน้าไม่ใช่ลำโพงแบบ USB นะครับ.. [emo05]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เมนบอร์ดรุ่นอะไรหรอครับ  [emo14]  [emo15]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เมนบอร์ดบางรุ่น มีการสลับการทำงานได้แค่จุดใดจุดหนึ่งนะครับ
สังเหตุตรงส่วน audio บนเมนบอร์ด จะมีจัมเปอร์อยู่สองตัว L, R
เมื่อถอดจัมเปอร์นี้ออก แล้วเสียบขั้วต่อสำหรับแจ็คหูฟังด้านหน้า
เมนบอร์ดจะทำการสับการทำงาน ให้มีเสียงออกแค่ด้านหน้า
ส่วนด้านหลังเมนบอร์ดจะเป็น disable ไป ทำให้เสียบลำโพงแล้วไม่มีเสียง
พูดง่าย ๆ ก็คือ ต้องเลือกว่า อยากใช้ส่วนหลัง หรือส่วนหน้า (ได้หน้าแล้วลืมหลัง [emo06])

วิธีสังเกตุ ก็คงต้องอ่านคู่มือเมนบอร์ดล่ะครับ ในหน้าที่แสดงชุดเสียง (audio)
ถ้าเป็นของ asus ก็จะอยู่ในบทที่ ๒ (Chapter summary 2)
แต่ถ้าเป็นบอร์ดรุ่นเล็ก ก็จะอยู่ในบทที่ ๑ (Product introduction)
ในหัวข้อ Front panel audio connector
อ่านในกรอบตรงที่มีรูปมือชี้นิ้วอยู่น่ะครับ จะมีรายละเอียดบอกไว้
ว่าบอร์ดรุ่นนี้ใช้งาน Front panel audio แบบสลับการทำงานหรือไม่

ปล. ที่ท่านบอกสเป็คนั่นน่ะ มันแค่สเป็คคร่าว ๆ บอกแบบเป็นซีรีย์
ไม่มีใครบอกวิธีแก้ไขให้ได้หรอกนะครับ
z68 มันคือรุ่นของชิพเซ็ทอินเทล

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เห็น จขกท. เงียบไป อีกกรณีหนึ่ง ผมขอเดาว่า อาจจะเป็นที่ตอนเสียบแจ๊คด้านหลัง เสียบไม่สุด (เพราะเสียบลำบาก/ไม่ถนัด/เมนบอร์ดยังใหม่เลยแน่น) พอมาเสียบด้านหน้า เสียบได้สุดเพราะถนัดเลยดัง และตอนนี้คงจะใช้ได้แล้ว เพราะเงียบหายไปเลยครับ [emo05]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ขออภัยที่เข้ามาดูช้าครับ  คือว่าผมจำไม่ได้ครับผมไปซือที่ร้าน กล้วยหอม พันทิพ ชั้น 3 ครับเขาประกอบให้ เลยไม่ได้ดูว่ามี อะไรบ้าง พรุ่งนี้จะยกไปไห้เขาดูเลยดีกว่าครับ เพราะผมโทรไป แล้ว พนักงานที่ร้านพูดจาไม่บริการลูกค้าเลยผมเอาคอมจากร้านเขา แล้วเขาบอกว่าถ้าวินโดว์ 100 บาท เป็นของอีกร้าน หนึ่ง เขาเป็นคนแนะนำแท้ๆ แต่พอคอมมีปัญหา  ผมจะยกไปหาเขาที่ร้าน เขากลับบอกว่า ไห้เอาไปไห้ร้านที่ลงวินโดว์ไห้ดูสิ  แต่ผมซือคอมกับร้านกล้วยหอม ร้านก็น่าจะบริการ เซ็กไห้ ผมว่ามันเกิดจากอะไรแน่ เป็นที่ เมนบอด หรือ ว่า วินโดว์ ที่ลง   สู้สาขา ITบางแคไม่ได้ ไม่ว่าคอมจะเป็นอะไร ยกไปหาเขาได้หมด ฟรี  เพราะที่   ขออภัย ที่ใช้ที่นี่เป็นที่ระบายครับ   (ร้านกล้วยหอมขายของแพงกว่าที่อืนไม่ว่าแต่ บริการ น่าจะไห้มันดีเท่ากันทุกที่ครับ คนที่ซือของกับร้านกล้วยเพราะหวังบริการทั้งนั้นละครับ)

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าชิพเสียงบนเมนบอร์ดของท่านเป็นชิพ Realtek ลองปรับแต่งค่าตามลิงค์นี้ดูนะครับ

http://www.varietypc.net/a/

เพราะเมื่อปรับแต่งค่าตามนี้แล้ว หากต่อหูฟังด้านหน้าเครื่อง และต่อลำโพงด้านหลังด้วย เสียงก็จะออกพร้อมกันเลย  [emo04]

หากเสียงยังไม่ออกด้านหลังอีก พอร์ตเสียบด้านหลังหรือชุดเสียบ Front Panel ของชุดเสียบจากด้านหน้าลงเมนบอร์ดอาจจะมีปัญหาก็ได้

ปล. ลิงค์ดังกล่าวผมทำเอาไว้นานแล้ว แต่จำไม่ได้ว่าทำให้ใครนะครับ  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ไม่หายครับ เย็นจะเอาเข้าไปที่ร้านเลยครับ ขอบคุณครับ [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27