# Notification.
Notification

Author Topic: USB 3.0 ทำไมความเร็วไม่เพิ่มเลยครับ  (Read 13349 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DavidGoliath

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ทำไมผมเสียบฮาร์ดดิสก์ที่มี USB3.0 เข้ากับคอมที่พอร์ต3.0แล้ว

มันยังถ่ายโอนข้อมูลประมาณ 60 MB/second อยู่เลยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเองก็ยังไม่เคยใช้ USB 3.0 เหมือนกัน แต่โดยหลักการแล้วมันต้องเร็วกว่า USB 2.0 อยู่พอควรครับ

ผมสันนิษฐานว่า เราเอาตัว HDD แบบ External ที่รองรับ USB 3.0 มาเสียบต่อที่ตัวเคสที่มีพ็อต USB 3.0 ติดตั้งอยู่ แต่ตัวเมนบอร์ดของเรารองรับหรือไม่ครับ ขอทราบรุ่นเมนบอร์ดที่ใช้อยู่หน่อยครับ? [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Aiyara2497

• VPC Member
HDD ของท่านเป็น SATA3 / 6.0 G
 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ความเร็วจะเพิ่มขึ้นแน่นอนครับผมใช้อยู่  [emo08]
ผู้เฒ่าอยากรู้

• Webmaster
ผมเกรงว่าจะเป็นแบบนี้ครับ คือที่เคสบอกอยู่ว่าเป็น USB 3.0 (ส่วนมากช่องนี้จะเป็นสีฟ้าๆ) แต่ตัวเมนบอร์ดที่ใช้ไม่ได้รองรับ USB 3.0 แต่รองรับ USB 2.0 ก็เลยเอาสายของ USB 3.0 ไปเสียบ แต่มันก็จะทำงานที่ USB 2.0 ตามเมนบอร์ดที่รองรับครับ

หรือไม่ก็เป็นอีกกรณีหนึ่งคือ เสียบสายที่อยู่ที่เคส มาที่เมนบอร์ดผิดช่องครับ

ปล. ผมตอบแบบเดาๆเอาทั้งหมดนะครับ ถ้าจะให้วิเคราะห์ได้ชัดเจน คงต้องรู้รุ่นของเมนบอร์ดที่ใช้อยู่ด้วยครับ  [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

USB3 ก็ได้ประมาณนี้แหละครับ 60/MB/s อย่างเก่งก็ 120-130 MB/s
มันไม่ได้ Maximun Speed ตามทฤษฎีหรอกครับ
ถ้า Hdd ใช้มาสักพัก การเก็บ Data มันก็จะเก็บตรงส่วนนั้นบ้างส่วนนี้บ้าง
ก็มีส่วนช้าลงอีก ถ้าท่านเคยใช้ USB2 ก็จะเห็นความแตกต่างกันชัดเจนเลยครับ

Offline DavidGoliath

• VPC Member.
  • **
ดูตรงไหนหรอครับ ว่าใช้เมนบอร์ดอะไร ผมไม่รู้จริงๆครับ

เครื่องที่ผมเสียบคือ HP Pavillion dv6t-6c00 ครับ

ฮาร์ดดิสก์ คือ ตัวนี้ครับ
http://www.wdc.com/en/products/products.aspx?id=430
http://www.wdc.com/global/products/specs/?driveID=879&language=1

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองสำรวจดูที่ตรงพอร์ต USB ทั้งหมด (ทั้งหน้าและหลังเครื่อง แต่ส่วนใหญ่จะเช็คได้จากหลังเครื่อง) ว่ามีพอร์ตใดเป็นสีน้ำเงินบ้างหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีพอร์ตสีน้ำเงิน พอร์ต USB ทั้งเครื่องของท่านก็เป็น USB 2.0 นะ  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
HP Pavillion DV6 รหัสนี้มันเป็นเครื่อง Notebook นี่ครับ และรหัสต่อท้าย DV6t-6c00 ผมหาใน Notebook Spec แล้วไม่มี เข้าใจว่าไม่ใช่รุ่นที่ขายในประเทศไทยครับ

และผมเดาว่าระบบไม่รองรับ USB 3.0 แน่ครับ (เพราะเครื่อง Notebook ที่ผลิตช่วงกลางปี 2011 ย้อนหลังขึ้นไป ไม่รองรับแน่นอนครับ) ช่วงนี้เริ่มมีบ้างบางยี่ห้อครับ

ผมว่าเสียบที่ USB3 ถูกแล้วนะครับ USB2 ไม่มีทางทำได้ที่ 60 MB/s นะครับ

Offline ismaell

• Webmaster
HP Pavilion dv6t Series เป็นโน้ตบุ๊คของ HP ที่มีหลาย Edition  ซึ่งทุก  Edition จะมี USB2.0 กับ 3.0 มาให้อย่างละ 2 Port ครับ

http://www.shopping.hp.com/webapp/shopping/store_access.do?template_type=series_detail&category=notebooks&series_name=dv6tqe_series&jumpid=oc_r1002_usenc-001&lang=en&cc=us

ส่วน USB2.0 นั้น สามารถทำความเร็วได้ถึง  60 MB/sec เหมือนกัน แต่ต้องเป็นระดับ Hi-Speed เท่านั้นครับ

ซึ่งอุปกรณ์ที่รองรับแบบ Hi-Speed ต้องดูจากโลโก้ที่ผู้ผลิตติดไว้

ตารางเปรียบเทียบความเร็วของ USB เวอร์ชั่นต่างๆ  จะเห็นได้ว่า USB3.0 ความเร็วที่ 60 MB/sec (480 mbps) ถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ  [emo02]

• Webmaster
ตามข้อมูลของท่าน ismaell มี USB 3.0 อยู่จริงตามสเปค แต่ทาง จขกท. ทำไมถึงมองไม่เห็น น่าจะเอากล้องถ่ายภาพมาดูหน่อย ถ่ายจากมือถือก็ได้ เพื่อจะได้รู้ว่าเสียบไม่ผิดช่อง หรือบอกรุ่นของเครื่องมาผิด จะได้หายสงสัยครับ [emo15]

ปล. หรือว่าเสียบถูกช่องแล้ว แต่มันทำได้แค่นั้นจริงๆ ผมเองก็ยังไม่เคยใช้ แต่เห็นเขาทดสอบกันได้ถึง 90-100MB/sec ขึ้นไปไม่ใช่หรือครับ

Offline ismaell

• Webmaster
น่าจะเป็นตามที่ท่าน Anop ได้บอกไว้ครับ จริงๆแล้ว USB2.0 ตามทฤษฏีแล้วมันจะมีความเร็วสูงสุด 60MB/s แต่ในทางปฏิบัติแล้วไม่เคยมีใครทำได้  เนื่องจากมันมีข้อจำกัดอยู่หลายๆอย่าง ยิ่งเป็น External HDD แบบจานหมุนด้วยแล้ว USB2.0 น่าจะอยู่ในราว 20-30 MB/s ประมาณนี้
ตามความคิดของผม  จขกท. น่าจะเข้าใจและเสียบช่องถูกแล้วครับ 

นี่คือความคิดเห็นจากประสบการณ์ของผู้ที่ใช้งานจริงครับ

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1359955- ถามเรื่อง Usb 2.0 & 3.0 วิ่งเต็มกันไหมครับ

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1574630-USB-3-0-ไวกว่า USB 2.0 10 เท่า จริงหรือราคาคุย

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ต่อจากข้อมูลจากกระทู้ของท่าน ismaell นะครับ

อย่าลืมเรื่องสำคัญอีกอย่างนะครับ
หน่วยความเร็ว รับ/ส่ง ข้อมูล วัดกันที่ Mbps ก็คือ หน่วย Megabit per second นะครับผม
อย่าลืมว่า 8 bits = 1 byte นะครับ
ฉะนั้น 480 Mbps ก็จะเท่ากับ 60 MBps ในทางทฤษฎีเท่านั้น
ส่วนในทางปฏิบัติ จะนับถึงข้อจำกัดต่าง ๆ รวมลงไปด้วย ทำให้ไม่ถึง 480 Mbps ครับผม
ข้อจำกัดต่าง ๆ ก็คือ
- สาย usb มีคุณภาพมากน้อยแค่ไหน ความยาวเท่าไหร่
- ไฟจ่ายอุปกรณ์ มีความเสถียรมากน้อยแค่ไหน
- อุณหภูมิในขณะนั้น
- อุปกรณ์ร่วมต่าง ๆ (HDD, Box, Cable, Computer และอื่น ๆ)

ที่สำคัญอีกอย่างก็คือ
ผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่เข้าใจกับคำเฉพาะ สำหรับรุ่นของ USB
ซึ่งก็คือคำต่อไปนี้
Low-Speed = 1.5Mbps
Full-Speed = 12Mbps
Hi-Speed = 480Mbps
Super-Speed = 5Gbps

สำหรับความเร็วต่าง ๆ ของคำเฉพาะนั้น ก็คือ ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ (ในทางทฤษฎี)

ผมเจอมาหลายต่อหลายครั้ง ที่ผู้ใช้มักจะหลงไปกับคำโฆษณาของสินค้า
ที่หน้ากล่องอุปกรณ์เขียนว่า "Hi-Speed"
ทำให้พาลคิดไปว่า สินค้าที่บอกว่า Hi-Speed ก็คืออุปกรณ์ที่มีความเร็วสูง
(ซึ่งหมายถึง เป็นอุปกรณ์ที่รองรับ USB 2.0)
และทำให้คิดไปอีกว่า Hi-Speed ราคา 100 บาท กับ ราคา 400 บาท (ราคาสมมติ)
สำหรับ 400 บาท มันแพงไป เพราะแค่ 100 บาท ก็ได้ Hi-Speed แล้ว
ประมาณนี้ล่ะ
แต่หารู้ไม่ว่า Hi-Speed 400 บาท มันเร็วกว่า 100 บาท

ซึ่งอีกหน่อย USB 3.0 เป็นที่แพร่หลาย ก็จะมีสินค้าต่าง ๆ
ระบุลงที่ผลิตภัณฑ์ไปว่า Super-Speed
ทำให้ผู้ใช้ทั่ว ๆ ไป เข้าใจผิดกันไปอีก

ก็ที่ผมเคย Test ไว้ทีนึงไงครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,4662.0.html

ได้แค่ 60 MB/s เอง แล้วท่าน MILD_PLUS ยังไปหาจาก VMODTECH มา

http://www.vmodtech.com/main/article/thermaltake-blacx-duet-5g-usb-30-hd-docking-station/

ที่ผมยังบอกว่าเขา Test เก่งนะ ได้ตั้ง 100 กว่า MB/s
แต่ตอนหลังๆที่ใช้งาน ไฟล์ธรรมดาไม่ใหญ่มากนัก ไม่เล็กนัก จะได้ประมาณ 80 - 90 กว่าๆ MB/s

ผมเคยใช้ USB2 Copy ได้ไม่เคยถึง 30 MB/s เลยครับ
Maximun Speed ตามทฤษฎีของ USB2 คือ 60 MB/s ก็จริง
แต่ผมไม่เคยเห็นอุปกรณ์ตัวใด ส่งผ่านความเร็วได้ถึง 60 MB/s เลยครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ผมว่า ถ้านำ SSD มาทดสอบ ก็จะได้ความเร็วสูงกว่า 100Mbps นะท่าน Annop

เพราะ SSD มันไม่มีจานข้อมูล ซึ่งต่างกับ HDD ที่จานข้อมูลต้องหมุนไปเรื่อย ๆ
ตามแต่ว่า จะอ่านข้อมูลส่วนไหน
แต่ SSD มันอ่านทั้งชิพเลย อยากได้ข้อมูลส่วนไหน ก็อ่านส่วนนั้นได้ทันที
ไม่ต้องรอจานหมุนเอาข้อมูลมาถึงหัวเข็ม
อีกอย่าง การทดสอบของ HDD ก็จะอยู่ที่ว่า เอา HDD รุ่นไหนมาทดสอบ
มี Access Time มากน้อยแค่ไหน
และยิ่งมีแคชมาก ก็น่าจะส่งข้อมูลได้เร็วขึ้นด้วย
การทดสอบนี้ สำหรับ HDD 3.5" และ 2.5" ก็มีความเร็วที่ต่างกันอีกต่างหาก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27