# Notification.
Notification

Author Topic: compaq presario cq60ไฟไม่เข้าเลย  (Read 3763 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline snower_mk

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
compaq presario cq60ไฟไม่เข้าเลย
« on: 18 February 2012, 19:24:07 »
คือว่าตอนเช้าก็ยังเล่นได้ปกติ พอตอนเย็น(ก่อนนอน)ก็เปิดไม่ติดแล้ว พอดูหลอดไฟสีขาวด้านข้างเครื่องก็ไม่มีไฟขึ้นมา แต่พอปิดไฟในห้องก็มีไฟสว่างขึ้นมาแต่น้อยมากๆ(น้อยกว่าปกติเยอะ) ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง แล้วพอดีพ่อเอาN/B Dellของบริษัทพ่อกลับมาบ้าน พอเห็นAdapterเห็นมันเป็นหัวเข็มเหมือนกัน พอดูที่ไฟOutputก็เท่ากับAdapterปกติของPrasario CQ60(ก่อนหน้านี้ไปใช้ตัวที่เล็กลงมาของCQ40 เพราะหาซื้อตัวที่เท่ากับตัวของCQ60ไม่ได้ แต่ก็ใช้ได้มาตลอด) เวลาเอาAdapterไปเสียบปลั๊กไฟ ก็มีไฟติดที่Adapterแต่พอเอาไปเสียบกับเครื่องCQ60ก็ไม่ติด แถมไฟที่Adapterก็ดับไปอีก

เลยอยากรู้ว่ามันต้องแก้ยังไง ไม่อยากถึงกับส่งซ่อมเพราะประกันไม่มีแถมจะขึ้นมหา'ลัยแล้วคงได้ใช้มันอีกไม่นาน แต่ตอนนี้ไม่มีใช้เลย

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: compaq presario cq60ไฟไม่เข้าเลย
« Reply #1 on: 18 February 2012, 19:39:05 »
สรุปที่ใช้งานได้มาตลอด...ไม่ใช่ Adapter ของมันหรือเปล่าครับ [emo15]

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
Re: compaq presario cq60ไฟไม่เข้าเลย
« Reply #2 on: 18 February 2012, 19:48:19 »
สรุปที่ใช้งานได้มาตลอด...ไม่ใช่ Adapter ของมันหรือเปล่าครับ [emo15]

Adapterที่ให้มาตอนแรกมันไหม้ไปแล้ว เลยไปซื้อมาจากร้านเจ๊เล้งที่เซียร์รังสิตใช้ไปสักพัก ถ้าไม่ติดก็ไหม้ ซื้อใหม่ไปแล้วหลายรอบ(ซื้อมาได้ประมาณอันที่4ไปก็5แล้ว)ทุกครั้งก็เป็นร้านเดิม พอครั้งล่าสุดต้องรีบใช้แล้วไม่สะดวกเข้าไปเซียร์ เพราะอยู่สระบุรี เลยไปดูที่ร้านadviceก็มีแต่ของCQ40ซึ่งไฟที่ออกมาน้อยกว่่า แต่ก็สามารถใช้ได้(เพราะตอนแรกๆที่ร.ร.มีคนใช้CQ40เยอะมากๆ เคยสลับAdapterกันระหว่าวCQ60กับCQ40ก็ใช้ได้ปกติ)เลยซื้อตัวของCQ40มา พอใช้ไปก็เจอปัญหาตามที่บอก

ส่วนAdapter ของ Dell ตอนที่เอาNotebookไปซ้อมที่ร้านที่ซื้อมา ก็ใช้ของDellด้วย พอลองดูด้านหลังของAdapterของDellมันก็เท่ากับCQ60เลย แต่พอเอามาลองก็เป็นตามที่บอก

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 18 February 2012, 19:56:25 »
CQ40 กับ CQ60 ใช้ไฟไม่เท่ากันครับ (ไม่ต้องพูดถึงของ Dell) เพราะเราใช้สิ่งที่ไม่ใช่มาตลอด ตรงนี้ถ้าเกิดปัญหาใหญ่ คือเมนบอร์ดจะพังครับ แต่อาจจะโชคดีที่ Adapter ใหม้ซะก่อน 4-5ตัว (เพราะจ่ายไฟเกินกว่าที่ตัว Adapter จะรับได้) ให้ไปซื้อของแท้ที่ศูนย์ จะอ้างว่าไม่มีเวลาคงไม่ได้ครับ (พังแน่ๆ)  [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
« Reply #4 on: 18 February 2012, 20:00:33 »
CQ40 กับ CQ60 ใช้ไฟไม่เท่ากันครับ (ไม่ต้องพูดถึงของ Dell) เพราะเราใช้สิ่งที่ไม่ใช่มาตลอด ตองนี้ถ้าเกิดปัญหาใหญ่ คือเมนบอร์ดจะพังครับ แต่อาจจะโชคดีที่ Adapter ใหม้ซะก่อน 4-5ตัว (เพราะจ่ายไฟเกินกว่าที่ตัว Adapter จะรับได้) ให้ไปซื้อของแท้ที่ศูนย์ จะอ้างว่าไม่มีเวลาคงไม่ได้ครับ (พัง)  [emo15]
งั้นคงต้องปล่อยยาวแล้วงานนี้ คงจะเข้ากรุยาวเลย ถอดHDDเก็บไว้เป็นEx.HDDดีกว่า

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27