# Notification.
Notification

Author Topic: ลบโปรแกรมที่ไม่มีใน Add/Remove ต้องทำยังไงคะ  (Read 24051 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zintia

• VPC Member
    • View Profile
ซื้อคอมใหม่ แล้วให้ช่างลง Window XP SP3 ค่ะ แต่มีโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้คือ Adobe Flash CS3

และ Adobe Illustrator CS3 ติดมาด้วย ต้องการจะลบออกค่ะ แต่ดูใน Add/Remove แล้วไม่มี

ในโปรแกรม CCleaner ก็ไม่มี โปรแกรมมีอยู่และเปิดใช้ได้ จะลบออกต้องทำยังไงคะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองให้ตัวนี้ช่วยลบดูให้ก่อนครับ  [emo04]

Adobe Creative Suite Cleaner Tool for Windows
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ismaell

• Webmaster
ลองลบด้วยวิธีดิบๆเลยครับ ไปที่  My Computer

เข้าไปที่  C:\Program Files\Adobe\Adobe Flash CS3 กับ  C:\Program Files\Adobe\Adobe Illustrator CS3

คลิกขวาที่ Folder ทั้ง 2 (ถ้ามี) แล้วสั่ง  Delete ทิ้งเลยครับ  

หลังจากนั้นไปที่ Start >> run พิมพ์  regdit กด Enter

จะมีหน้าต่าง Registry Editor ขึ้นมา  เอาเมาส์คลิกที่ Computer ตรงหน้าต่างซ้าย
ไปที่เมนู Edit >> Find จะมี Keys/Values/Data ติ๊กถูกหน้าพวกนี้ให้หมด  แล้วตรงช่อง Find what: ใส่ชื่อโปรแกรมที่ต้องการ แล้วกด Enter

โปรแกรมจะทำการหาไปเรื่อยๆ จนเจอ ถ้าแน่ใจก็ลบไปเลย ถ้าไม่แน่ใจก็อย่าลบ จากนั้นปุ่มกด F3 เพื่อไปหาที่อื่นอีก ถ้าเจอก็ลบไปเรื่อยๆ จนกว่ามันจะหาไม่เจอ

เสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่อง  

ลองดูครับ  [emo02]

ปล.ชนท้ายท่าน microsoft  [emo05]

ลองใช้โปรแกรม Adobe Creative Suit Cleaner Tool for Windows แล้ว

หาโปรแกรมที่จะลบไม่เจอค่ะ พอกด 1 เลือกโปรแกรมที่จะลบแล้ว

มันบอกไม่มีโปรแกรมที่จะลบตามรูปค่ะ

ตามที่คุณ ismaell บอก หาโปรแกรมใน C:\ Program Files เจอแล้ว ยังไม่ได้ลบออก กลัวเครื่องมีปัญหา

แต่ลองทำตามที่บอกคือ ไปที่ Start >> run พิมพ์  regdit กด Enter

จะมีหน้าต่าง Registry Editor ขึ้นมา  เอาเมาส์คลิกที่ Computer ตรงหน้าต่างซ้าย
ไปที่เมนู Edit >> Find จะมี Keys/Values/Data ติ๊กถูกหน้าพวกนี้ให้หมด  แล้วตรงช่อง Find what: ใส่ชื่อโปรแกรมที่ต้องการ แล้วกด Enter

พอใส่ชื่อ Adobe Flash CS3 มันหาเจอ

แต่พอใส่ชื่อ Adobe Illustrator CS3 กด enter เสร็จ หาไม่เจอค่ะ ตามรูป

แต่ไม่อยากใช้วิธีนี้เลยค่ะ กลัวมันจะลบไม่หมดแล้วเครื่องมีปัญหา มีวิธีอื่นอีกไหมคะ

Offline ismaell

• Webmaster
เข้าไปลบโฟลเดอร์ของมันใน Drive C: ได้เลยครับ ไม่ส่งผลอะไรกับเครื่องทั้งนั้น
ลบโฟลเดอร์ของมันแล้ว ต่อไปก็เข้าไปที่

My Computer แล้วไปที่ Drive C:\Documents and Settings\All Users\Start Menu\Programs

แล้วลบโฟลเดอร์หรือไอคอน Shortcut ของตัวโปรแกรมทั้ง 2 อีกที เพื่อไม่ให้มันโชว์ใน Start Menu อีกครับ  [emo04]

ลบออกไปหมดแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ แต่สงสัยว่าทำไมไม่เห็นโปรแกรมใน Add/Remove คะ

แล้ววิธีนี้ใช้กับการลบทุกโปรแกรมได้ไหมคะ ถ้ามีโปรแกรมใน Add/ Remove แต่ใช้วิธีนี้ลบแทน

มันต่างจากการลบจาก Add/ Remove ไหมคะ มีข้อเสียไหมคะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
โปรแกรมบางตัวมันจะไม่ถูกจัดเก็บเอาไว้ใน Add/Remove Programs น่ะครับ แต่จะอาศัยชุดโปรแกรมที่ใช้ในการติดตั้งลบออกได้ แต่ในกรณีที่เราลงโปรแกรมหรือวินโดวส์มาจากทางร้าน ซึ่งอาจจะใช้วิธีการโคลนระบบมา ก็อาจจะเป็นเหตุการณ์แบบดังกล่าวได้  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
คงถูกลบ {GUID} ออกไปจาก HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Uninstall จึงทำให้ไม่แสดงใน Add/Remove Programs [emo02]

ขอบคุณทุกคำตอบมากค่ะ  [emo07]

Offline ejimatsu

• **
ลองวิธีนี้ครับ

ไปที่ run

แล้วนำข้อวความนี้ไปใส่ แล้วกด ENTER

msiexec.exe /qn /X {F08E8D2E-F132-4742-9C87-D5FF223A016A} /norestart

หรือ

%Windir%\System32\msiexec.exe /qn /X {F08E8D2E-F132-4742-9C87-D5FF223A016A} /norestart

Offline Master_Zu

• VPC Member.
  • **
  • ไม่ชอบคุยโทรศัพท์นาน
ขอบคุณที่ให้ความรู้เพิ่มเติม[glow]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27