# Notification.
Notification

Author Topic: ใครเคยทำ Ghost XP ขอถามหน่อยครับ  (Read 4357 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Sourcecode

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
 [emo15] ขอโทษครับ พอดีผมทำ Ghost XP เสร็จแล้วครับ แต่ทำกับเครื่องที่ใช้ HDD ที่เป็น Sata แล่วเอาไปใช้กับเครื่องที่ HDD เป็น IDE ไม่ขึ้นให้ครับ ผมก็ไม่เข้าใจ ควรต้องแก้ตรงไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับ  [emo15]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
แก้ที่การใช้ภาษาในการโพสต์ก่อนครับผม  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
ขอโทษครับ พอดีผมทำ Ghost XP เสร็จแล้วครับ แต่ทำกับเครื่องที่ใช้ HDD ที่เป็น Sata แล่วเอาไปใช้กับเครื่องที่ HDD เป็น IDE ไม่ขึ้นให้ครับ ผมก็ไม่เข้าใจ ควรต้องแก้ตรงไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ท่านได้ใช้ HDD Sata ตัวนี้กับเมนบอร์ดรุ่นอะไรครับ และก่อนทำการโกสต์ได้ใช้เทคนิคการทำ Ghost all chip ก่อนหรือไม่ แล้ว HDD IDE เอาไปใช้กับบอร์ดรุ่นเดียวกันหรือบอร์ดยี่ห้ออื่น (ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นหรือไม่ได้ใช้ชิพเซ็ตเดียวกัน จะเป็นบอร์ดรุ่นอะไร)
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
ทำกับ Notebook ของ Acer ครับ ไว้ลงให้ลูกค้า แต่พอลงแล้วแต่ลงกับ PC นะครับ บูตไม่ขึ้นครับ ผมใช้โปรแกรม Easysysprep ในการทำครับ เป็นการ Ghost All mainboard

เอา HDD ของ NB มาลงผ่าน PC แล้วเอากลับไปต่อกับ NB เพื่อไม่ให้จอฟ้า ดูท่าจะยาก เพราะตัววินโดวส์มันก็จดจำไดร์เวอร์ของเครื่อง PC เอาไว้แล้ว หรือจะลองใช้ Windows XP ReLoad Chipset ช่วยจัดการให้ดูก่อนครับ

แล้วลองดูในไบออสของ NB จะมีตัวเลือกให้เลือกระหว่าง AHCI กับ IDE ให้ตั้งค่าเป็น IDE ด้วยครับ  [emo04]

• *
    • Email
เดี๋ยวผมจะลองทำดูครับ ขอบคุณมากครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
หรือหากยังไม่ได้ผล...อาจจะต้องมาเริ่มต้นดูใหม่จากตรงนี้ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/1946

ปล. การที่จะ Clone จากอีกเครื่องมาอีกเครื่อง...ที่สเปคต่างกัน จริงๆแล้วมันก็ไม่ง่ายเสมอไปนะครับ (โดยเฉพาะสำหรับมือใหม่) เพราะขั้นตอนในการทำ ค่อนข้างจะยุ่งยากพอสมควรครับท่าน [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
    • Email
ครับ ผมจะพยายามครับ ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ

Offline patarapan

• VPC Member.
  • **
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

เห็นด้วยนะ แต่คงไม่สามารถแก้นิสัยคนไทยได้หรอกครับ โดยเฉพาะทางราชการยังมั่วไปหมด ไม่เข้าใจทำไมต้อง บิ๊กคลีนนิ่ง กลัวใช้ภาษาไทยคนไทยฟังไม่รู้เรื่องหรือไง ไปดูเทนนิสที่เมืองทองมีแต่คนไทยดู เวลาลูกออกทำไมต้องขาน เอ้าท์ ขาน ออก ลำบากนักหรือ นี่แค่ตัวอย่างเล็กน้อย ยังมีอีกมากมายยิ่งในโทรทัศน์พวกพิธีกร พวกนักพากษ์นั่นแหละตัวดี

Offline THECCR

• **
    • MSN Messenger - intachai@siamza.com
    • Yahoo Instant Messenger - kintachai@yahoo.com
    • Email
Ghost XP ขอถามแบบโง่ๆๆ หน่อย มันคืออะไรเหรอครับ เห็นน้องชายมันเคยคุยให้ฟัง เวลาเราจะลบโปรแกรมวินโดว์ออกจากเครื่องไม่ได้ ให้ โก๊ส วินโดว์ ลงไปฆ่าโปรแกรมตัวเดิมใช่ไหมครับ [emo10]

• *
    • Email
ก็คือ เราลง window XP กับ โปรแกรมที่เราต้องใช้เสร็จเรียบร้อยแล้ว เราก็ทำการ Ghost โดยโปรแกรม Norton Ghost เป็นไฟล์ Img ตระกูล .GHO พอ Window เราช้าหรือมีปัญหา เราก็ใช้โปรแกรม Norton Ghost ดึงไฟล์ Img นั้นกลับมาอีกอีกครั้งก็เหมือนการลง Window ใหม่นั้นเอง แต่ Ghost นั้นเรามีโปรแกรมมาพร้อม และใช้เวลาไม่นานครับ ถ้าเป็น Window XP จะใช้เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมงครับ

Offline ans58670

• Webmaster
บอกตามตรงว่าใช้พวก Easy Sysprep หรืออะไรทำนองนี้ไม่เป็น ทราบแต่วิธีพื้นฐานในการทำ Sysprep ให้ Ghost Windows XP ให้นำไปใช้ได้กับ "ทุกเครื่อง - ทุกยี่ห้อ ทั้ง PC และ Notebook" ดังนี้

1. ติดตั้ง Windows XP แล้วลง Program ที่ต้องการลงใน Windows XP ให้หมด

2. ต่อไปนี้เป็นขั้นตอนสำคัญในการเตรียม (Windows 7 ไม่ต้องใช้วิธีนี้แล้ว) หากทำพลาด ก็จะไม่มีโอกาสได้ใช้ Sysprep กับ Windows XP ที่ลงไปนี้อีกเลย
     2.1 เปิด Device Manager
     2.2 ที่ด้านขวาให้ Expand ที่ IDE ATA / ATAPI Controllers
     2.3 ดูให้แน่ใจว่า Hard Disk Controllers ทุกตัวเป็น Standard เช่น
           Primary IDE Channel
           Secondary IDE Channel
           Standard Dual Channel PCI IDE Controller

หรืออะไรอย่างอื่นที่มีคำว่า Standard ในนั้น

3. ถ้าตัวไหนไม่ได้เป็น Standard ตัวอย่างเช่น VIA Bus Master IDE Controller ก็ให้แก้ไขดังนี้
     3.1 Double Click ที่ Controller ที่ต้องการเปลี่ยนให้เป็น Standard
     3.2 เลือก Tab ชื่อ Driver แล้วเลือก Update Driver
     3.3 เมื่อแสดงหน้าต่าง Hardware Update Wizard ให้เลือก
           No, not this time
           แล้ว Click ที่ Next
     3.4 หน้าต่อไปเลือก
           Install from a list or specific location (Advanced)
     3.5 ต่อไปให้เลือก
           Don't search, I will choose the driver to install
     3.6 ดูให้แน่ใจว่าได้ติ๊กเครื่องหมายถูกหน้าคำว่า
           Show compatible hardware
     3.7 ปกติที่หน้านี้น่าจะมีให้เลือก 2 ตัว
           ตัวแรก Standard Dual Channel PCI IDE Controller
           ตัวที่สอง VIA Bus Master IDE Controller
           ให้เลือกตัวแรกแล้ว Click ที่ Next
     3.8 รอให้มันติดตั้งจนเสร็จแล้วเลือก Finish

4. ปิด Device Manager ได้

5. เปิด Windows Explorer แล้วแก้ไข Option ให้แสดง File ที่ซ่อนอยู่ทั้งหมด

6. สร้าง Folder ใหม่ขึ้นมาใน Drive C: เป็น C:\Sysprep

7. ใส่แผ่นติดตั้ง Windows XP แล้วเข้าไปที่
     Support =>> Tools

8. เลือก DEPLOY.CAB แล้วแตก File ทั้งหมดไปใส่ไว้ใน C:\Sysprep

9. ไปยัง C:\Sysprep แล้วเอาแผ่นติดตั้ง Windows XP ออก

พักรับประทานอาหารกลางวัน เดี๋ยวค่อยมาต่อในขั้นตอนของ SETUPMGR.EXE ซึ่งเป็นส่วนที่หลายๆคนอยากจะทำกันเป็น ก่อนจะถึงการใช้ SYSPREP.EXE ซึ่งทั้งหมดได้ลงไปอยู่ใน C:\Sysprep เป็นที่เรียบร้อยแล้ว (หรือจะลองทำกันเองก่อนก็ได้นะ) [emo02]

• Webmaster
ก่อนรับประทานอาหารเย็น ให้ไปที่ C:\Sysprep แล้ว Double Click เพื่อเปิด SETUPMGR.EXE

เลือก Create new แล้ว Click ที่ Next

ดูว่าจะทำอะไร? จะทำ Sysprep ก็เลือก Sysprep แล้ว Click ที่ Next

เลือก Windows Edition ที่ต้องการ แล้ว Click ที่ Next

อันนี้ต้องพิจารณากันเอาเอง แล้ว Click ที่ Next

ตั้งค่าเอาตามใจ โดยต้องศึกษาการเขียน Unattended File เองโดยเริ่มจาก "Name and Organization"

ตอนสุดท้ายจะไม่มี "Close" หรือ "Finish" ต้องเลือกเครื่องหมาย "X" หรือ "Cancel"

ศึกษาการตั้งค่าต่างๆแล้วก็ไปรับประทานอาหารเย็นเสีย แล้วค่อยไปต่อที่ SYSPREP.EXE [emo02]

• Webmaster
เมื่อตอนเย็น ใน "Run Once" และ "Additional Command" นั้นมีประโยชน์ในการสั่งให้ Sysprep ทำการ Setup อะไรก็ได้ตามที่เราต้องการ เมื่อเริ่มทำ Setup แต่ตอนนี้คงจะไปดูเรื่อง Sysprep โดยเข้าไปใน C:\Sysprep แล้ว Double Click ที่ SYSPREP.EXE ก็จะได้ดังรูป อ่านเสียให้เข้าใจแล้วก็กด "OK"

ต่อไปให้เลือกเหมือนในภาพเป๊ะๆ แล้วเลือก "Factory"

เมื่อ Sysprep ทำงานเสร็จแล้วก็จะ Shut down เครื่อง ตอนนี้เราได้ทำ Sysprep ให้กับ Windows XP เสร็จแล้ว (อะไรหว่า...เสร็จแล้วหรือ?) ต่อไปก็เก็บ Image ของ Windows XP นี้เสียด้วยเครื่องมือที่เหมาะสม เช่น Ghost หรือ ImageX เป็นต้น

เมื่อเรานำ Image ที่ได้ไปติดตั้งลงเครื่องใหม่ เมื่อ Boot ขึ้นมาก็จะเข้าหน้านี้

เมื่อ Login เข้า Desktop แล้ว จะมี Dialog นี้ขึ้นมา

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่ที่เรา ถ้าจะใช้แบบนี้ก็กด "X" หรือปิดมันเสีย แต่หากอยากได้ SIDs ใหม่ หรือทำให้คนใช้รู้สึกเหมือนเป็นของใหม่ก็ให้เลือก "Use Mini-Setup" แล้วกด "Reseal" จะได้ Dialog ใหม่เกิดขึ้น ให้เลือก "OK" แล้ว Sysprep จะทำงานแล้วก็ปิดเครื่องอีกครั้ง

เปิดเครื่องครั้งใหม่ ให้เตรียมแผ่นติดตั้ง Windows XP ใส่เอาไว้ด้วย เพราะบางครั้ง Setup จะถามหา File เพิ่มเติมสัก 2-3 File จากแหล่งติดตั้งเพื่อจัดเตรียม Computer

เมื่อได้ File ที่ต้องการครบแล้วก็จะเข้าสู่การรวบรวมข้อมูลด้าน Oobe เพื่อสร้าง SIDs ใหม่

เสร็จแล้วก็จะ Reboot อีก 1 ครั้งก็จะเข้าสู่ Desktop และติดตั้ง IE และ Outlook เพิ่มเติมอีกเล็กน้อยก็เป็นอันเรียบร้อย...เอาล่ะ ขอลาไปพักผ่อนแล้วนะ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27