# Notification.
Notification

Author Topic: ลงวินโดว์ในโน๊ตบุ๊คแล้วบูทเครื่องมันไม่เข้าวินโดว์  (Read 18740 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lawloei

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
ลงวินโดว์ในโน๊ตบุ๊คแล้วบูทเครื่องมันไม่เข้าวินโดว์
คือว่ามันลงเรียบร้อยทุกอย่าง แต่พอรีบูทเครื่องมันก็ขึ้นจอ acer ขึ้นมา แล้วมันก็ขึ้น
แล้วมันก็กลับไปกลับมา แบบนี้ตลอดเลยครับผม แก้ยังไงดี ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
  I MADAMEMOD

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เพราะมันลงไม่สำเร็จนะซิครับ ถ้าขึ้นตามภาพที่นำมาแสดง ก็หมายความว่าระบบมันถามหาไฟล์ที่จะใช้บู๊ตเครื่อง หากเราใส่แผ่น CD/DVD ของวินโดวส์ไว้ในเครื่อง ก็ให้กดปุ่มใดๆก็ได้ หรือจะกดปุ่ม Enter ก็ได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
เพราะมันลงไม่สำเร็จนะซิครับ ถ้าขึ้นตามภาพที่นำมาแสดง ก็หมายความว่าระบบมันถามหาไฟล์ที่จะใช้บู๊ตเครื่อง หากเราใส่แผ่น CD/DVD ของวินโดวส์ไว้ในเครื่อง ก็ให้กดปุ่มใดๆก็ได้ หรือจะกดปุ่ม Enter ก็ได้ครับ
ครับผมผมก็กดปุ่ม Enter แล้ว พอกด Enter แล้วมันก็ไปหน้าลงวินโดว์อีกรอบพอไปถึงหน้าเลือกภาษาผมก็กด X ปิดออกไป แล้วมันก็รีบูทเครื่องแล้วก็ขึ้น acer แล้วมันก็ไปหน้าPress any key to boot from CD or DVD.. พอปล่อยไว้มันก็กลับไปกลับมาอย่างนี้ตลอดเลยครับ  [emo39]
ช่วยหน่อยนะขอรับ
  I MADAMEMOD

Offline ismaell

• Webmaster
ครับผมผมก็กดปุ่ม Enter แล้ว พอกด Enter แล้วมันก็ไปหน้าลงวินโดว์อีกรอบพอไปถึงหน้าเลือกภาษาผมก็กด X ปิดออกไป แล้วมันก็รีบูทเครื่องแล้วก็ขึ้น acer แล้วมันก็ไปหน้าPress any key to boot from CD or DVD.. พอปล่อยไว้มันก็กลับไปกลับมาอย่างนี้ตลอดเลยครับ  [emo39]
ช่วยหน่อยนะขอรับ

ถึงหน้านี้ใช่หรือเปล่าครับ  [emo15] 

ท่านน่าจะทำผิดวิธีแล้ว  ถ้ากด X ปิดออกไป มันก็เหมือนเป็นการยกเลิกการติดตั้งไปเลยโดยอัตโนมัติครับ

ถึงตรงนี้ เราต้องเลือกภาษาและรูปแบบเวลาเป็นประเทศไทย Thai  ตามภาพตัวอย่าง แล้วกดตรงคำว่า Next ตรงมุมขวาด้านล่าง  ต่อจากนั้นก็ทำตามขั้นตอนต่อไป ตามลิงค์นี้เลยครับ  [emo02]

http://www.varietypc.net/webboard/index.php/topic,539.0.html

• Email
ครับผม ติดตั้ง ลงวินโดว์เสร็จสิ้นแล้ว แต่พอตอนให้ใส่ ชื่อเครื่อง ผมก็ใส่ ตั้งเวลาเรียบร้อย มันก็รีสตราทเครื่อง มันก็ขึ้นจอเอเซอร์แล้วมันก็ไปหน้าPress any key to boot from CD or DVD..  แล้วมันก็เหมือนเครื่องดับ พอถึงหน้านี้หน้าPress any key to boot from CD or DVD..  แล้วก็ดับ แล้วก็เปิดขึ้นมาหน้าเอเซอร์แบบนี้ตลอดไม่ไปไหนเลย

acer aspire 4750Z ครับ
หรือว่าต้องลง ไดร์เวอร์ของ เอเซอร์ด้วยไหมครับ
  I MADAMEMOD

• Webmaster
ท่านลงวินโดวส์อะไรหรือครับ XP, Vista หรือ Seven ครับ   [emo13]

• Email
ท่านลงวินโดวส์อะไรหรือครับ XP, Vista หรือ Seven ครับ   [emo13]
Windows 7 ultimate 32 bit ครับผม
  I MADAMEMOD

• Webmaster
ขอรายละเอียด นิดนึงครับว่า เครื่องนี้เพิ่งทำการลงวินโดวส์ครั้งแรกหรือได้เคยผ่านการลงวินโดวส์มาหรือยังครับ
ลงไว้ที่ Drive ไหน ลงแบบฟอร์แมตหรือไม่ครับ
ถ้าท่านทำตามขั้นตอนอย่างถูกต้องหมดทุกอย่าง แต่ยังใช้ไม่ได้ ลองเปลี่ยนแผ่นใหม่หรือยังครับ   [emo02]

• Email
ขอรายละเอียด นิดนึงครับว่า เครื่องนี้เพิ่งทำการลงวินโดวส์ครั้งแรกหรือได้เคยผ่านการลงวินโดวส์มาหรือยังครับ
ลงไว้ที่ Drive ไหน ลงแบบฟอร์แมตหรือไม่ครับ
ถ้าท่านทำตามขั้นตอนอย่างถูกต้องหมดทุกอย่าง แต่ยังใช้ไม่ได้ ลองเปลี่ยนแผ่นใหม่หรือยังครับ   [emo02]

ตั้งแต่ซื้อมาก็ยังไม่ได้ลงเลย พอดีมันกระตุกบ่อยมาก ค้างบ่อยก็เลยจะลงวินโด้ใหม่ แต่พอลงก็ลงตามปกติ เหมือนที่เคยลงในคอม ฟอมแมตไดร์ C แล้วครับ แผ่นนี้เป็นแผ่นแบบมี 6 เวอร์ชั้น มี Home Pro Ultimate แบบทั้ง 32 กับ 64 รอมกันอยู่ในแผ่นเดียวครับผม แต่ไม่มีแผ่น ultimate ผมก็เลยลงในแผ่นที่ผมลงในคอม ครับผม
  I MADAMEMOD

• Webmaster
แนะนำง่ายๆเลยครับ ลองเปลี่ยนแผ่นดูก่อน ถ้าอาการยังเหมือนเดิม แสดงว่าเป็นปัญหาที่ฮาร์ดแวร์ ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิสก์  สำหรับโน้ตบุ๊ค แนะนำให้ยกไปให้ช่างผู้ชำนาญตรวจเช็คให้จะดีที่สุดครับ ถ้ายังอยู่ในประกันก็ยกเข้าศูนย์ไปเลยครับ  [emo04]

• Email
แนะนำง่ายๆเลยครับ ลองเปลี่ยนแผ่นดูก่อน ถ้าอาการยังเหมือนเดิม แสดงว่าเป็นปัญหาที่ฮาร์ดแวร์ ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิสก์  สำหรับโน้ตบุ๊ค แนะนำให้ยกไปให้ช่างผู้ชำนาญตรวจเช็คให้จะดีที่สุดครับ ถ้ายังอยู่ในประกันก็ยกเข้าศูนย์ไปเลยครับ  [emo04]

ผมขอตัว Windows 7 ultimate หน่อยได้ไหมครับ คือผมเลือกไม่เป็นว่าจะโหลดอันไหม ฮ่าๆ
แต่ว่าผมลองลงwindows xp ก็ได้ปกตินะครับผม
  I MADAMEMOD

• Webmaster
มาเริ่มต้นลงใหม่เลยดีกว่าครับ และแนะนำว่าให้เลือกลงเป็น Windows 7 Home Premium 32Bit ครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email
มาเริ่มต้นลงใหม่เลยดีกว่าครับ และแนะนำว่าให้เลือกลงเป็น Windows 7 Home Premium 32Bit ครับ

ใช้แผ่นที่มีอยู่เลยใช่ไหมครับคุณลุง หรือว่าให้โหลดใหม่ครับ
  I MADAMEMOD

• Webmaster
แผ่นนี้เป็นแผ่นแบบมี 6 เวอร์ชั้น มี Home Pro Ultimate แบบทั้ง 32 กับ 64 รอมกันอยู่ในแผ่นเดียวครับผม

จากที่อ่านดูจากกระทู้ก่อนๆ มี 3 ตัวให้เลือกไม่ใช่หรือครับ ให้เลือกตัว Home 32Bit ครับ [emo01]

• Email
เราจำเป็นต้องมรแผ่นของ acer ไหมครับผม ที่ลงเกี่ยวกับ ไดร์เวอร์ของ acer ครับ จำเป็นไหมครับผม
  I MADAMEMOD

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27