มีปัญหาเรื่อง permission ใน windows ครับ

Started by themoo2000, 06 February 2012, 22:52:17

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

themoo2000

คือเมื่อก่อนผมใช้โน๊ตบุ๊คเครื่องประจำอยู่นะครับ
แล้วทีนี้มันเกิดเสีย ผมเลยถอด HDD มาเสียบเข้ากับเครื่องใหม่
แต่พอกดเข้าไปในไฟล์บางอันเข้า
จะขึ้นแบบนี้ครับ

พอผมกด continue ไปก็ขึ้นแบบนี้ครับ

ผมอยากรู้ว่าผมจะต้องแก้ไขอย่างไรเพื่อเอางานต่าง ๆ ของผมกลับคืนมาได้ครับ ถ้าได้คำตอบก็ขอขอบคุณมากครับ

ismaell

ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ

คลิกขวาที่ Folder ที่ต้องการ  ไปที่  Properties ไปที่แท็บ Security ไปที่ Advance

ไปที่แท็บ Owner แล้วคลิก Edit

คลิกตรงชื่อ User ของท่าน แล้วมาติ๊กเครื่องหมายถูกตรง Repalce owner on subcontainers and objects เสร็จแล้วคลิก OK

คลิก OK อีกครั้งที่หน้าต่าง Properties แล้วปิดได้เลย

หรือจะเอาวิธีแบบสำเร็จรูป  ลองโหลดไฟล์ตัวนี้ครับ  GrantAdminFullControl

โหลดเสร็จแตกไฟล์ไว้ที่ Desktop จากนั้นก็ดับเบิ้ลคลิกที่ ไฟล์  GrantAdminFullControl.reg  ถ้ามันถามอะไรก็ตอบ Yes ไป เสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่อง   ลองดูก่อนว่าจะได้ผลหรือไม่ครับ  [emo04]

microsoft

อีกวิธีครับกับการเปลี่ยน ownership

ans58670

themoo2000

เย้ [emo01]
ตอนนี้เอากลับมาได้แล้วสครับ ขอบคุณมากครับ  [emo02]

microsoft

ท่านใช้วิธีไหนครับเนี่ย  [emo04]

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles