# Notification.
Notification

Author Topic: วิธีตรวจสอบสเป็คเครื่องก่อนลงวินโดวส์7กับทางไมโครซอฟต์ต้องทำไงครับ  (Read 4716 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
ตามหัวข้อเลยครับ คือมีเพื่อนๆบางคนที่มีเครื่องเกามั่งใหม่มั่งแต่อยากให้ลงวิน7ให้อะครับ [emo03]ก็เลยอยากทดสอบสเป็คเครื่องก่อนว่าเครื่องใหนรองรับหรือไม่รับวิน7อะครับ คล้ายเคยเห็นในบอร์ดใหนสักที่หนึ่งอะครับว่าสามารถตรวจสอบกับทางไมโครซอฟต์ได้ ก็เลยรบกวนขอวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ [emo05]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
แต่คำว่าเก่า..ก็คงจะบ่งบอกอยู่และว่าคงจะลง Windows 7 ได้ลำบากนะครับ แต่ถ้าเครื่องเราใช้ XP อยู่ แล้วทำงานได้ดีไม่มีปัญหา ก็น่าจะพอแค่นั้น (พอเพียงและเพียงพอ) แต่หากไม่หมั่นใจอยากจะทดลอง ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใดครับท่าน

เชิญได้ที่นี่ครับ > http://www.microsoft.com/thailand/windows/windows-7/
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ให้โปรแกรมตัวนี้ช่วยเช็คให้ก็ได้นะครับท่าน Windows 7 Upgrade Advisor

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
บางคนก็ไม่ได้รู้จักคำว่า พอเพียง และ เพียงพอ อ่ะท่าน MILD_PLUS

เหมือนคราวที่ XP ออกมาใหม่ ๆ
บางคนที่ใช้ Windows 98 ก็เลยออกอาการอยากได้
แต่ไม่ได้ดูสภาพเครื่องเลย ว่ารับได้หรือไม่
เครื่อง Pentium 75 ram 32M หรือที่เห็นแย่กว่านี้คือ 486 ram 16M แต่อยากเล่น XP
ซึ่งมันก็พอเล่นได้อยู่ แต่อืดสุด ๆ
พอไม่ลงให้ ก็ว่านู่นว่านี่ อธิบายอะไรไปก็ไม่ฟัง
พอลงให้ ก็มาบ่น ว่ามันอืดมาก (ก็ทีแรกอธิบายไปแล้ว ไม่ยอมฟังนี่ จะมาบ่นอะไรอีก [emo20])

ตอนนี้เกิดกระแสเห่อ Windows 7 คนก็แห่กันไปซื้อแรมมาเพิ่ม เพื่อหวังว่าจะได้เล่น
แต่หารู้ไม่ ว่าหัวใจหลัก ๆ คือ CPU ส่วนแรมมันแค่เรื่องรอง
เห็นบางคนก็ใส่แรมไปซะ 6G 8G แต่ใช้ 32Bits
ประมาณว่ามีเงินจะซื้อ แต่จนปัญญาที่จะหาข้อมูล (เคยเตือนสติเพื่อนไปหลายคนเรื่องพวกนี้ [emo06])
ไม่ยอมศึกษาหาข้อมูล ไม่รู้ว่า x86, x64, 32Bits, 64Bits คืออะไร
แตกต่างกันอย่างไร

หรืออย่างที่ผ่านมาคือ กระแสเห่อ Vista อะไร ๆ ก็ต้อง Vista
จับ XP มาแปลงร่างเป็น Vista จนระบบรวน
พอบอกว่าเพราะมันเป็น วินโดวส์โมฯ ก็เถียงยันกำแพง (หัวชนฝา) ว่าปัญหาไม่ได้เป็นที่วินโดวส์
มันเป็นปัญหาที่ระบบ (อ่าว แล้วมันตัวเดียวกันป่ะเนี่ย [emo12])

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ขอบคุณความรู้ดีๆที่ท่านอาจารย์ทั้งสามคนช่วยตอบคำถามครับขอบคุณครับ [emo01] [emo07]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27