# Notification.
Notification

Author Topic: ท่านยู้ฮู  (Read 4129 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

katt

• Guest
ท่านยู้ฮู
« on: 05 August 2009, 21:32:27 »
ท่านยู้ฮู ช่วยสอนการติดตั้งโปรแกรมบน ubuntu ด้วยค่ะ
คือว่าต้องการติดตั้ง nokia pc suit มันอยู่ที่ไดร์E: เปิดที่ ubuntu ได้แล้ว
แต่ไม่ทราบวิธีการติดตั้งค่ะ (ubuntu 8.04) [emo14]

Offline YOOHOO

• Global Moderator
    • View Profile
Re: ท่านยู้ฮู
« Reply #1 on: 05 August 2009, 22:37:10 »
ติดตั้ง Ubuntu แล้วไปเกี่ยวอะไรกับ Nokia ครับ งง [emo15]
ขอข้อมูลก่อนนะครับ
เคยอ่านวิธีการติดตั้ง Ubuntu แล้วรึยังครับ
Ubuntu มี Ver 9.04 แล้วนะครับ แต่มีคนไทยทำเพื่อให้เหมาะกับคนไทยด้วย ศึกษาได้ที่

http://forum.ubuntuclub.com/forum/topic,9955.0.html

ถ้าต้องการไปโหลดที่ (เลือกอันใดอันหนึ่ง)

http://mirror1.ku.ac.th/

http://files.clubdistro.com:81/community/prompt/9.07/

http://mirror1.ku.ac.th/ubuntuclub/prompt/9.07/

ศึกษาดูให้ดีโดย เฉพาะการแบ่ง พาติชั่นใน Ubuntu ไม่งั้น เลอะเทอะครับ อิอิ [emo11]
อ่านที่ Link ให้จบก่อนแล้วมาถามใหม่นะครับ  [emo12]

สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

katt

• Guest
« Reply #2 on: 05 August 2009, 23:40:22 »
 คือได้แผ่นcd มาที่ติดมากับหนังสือ ที่แผ่น Ubuntu 8.04 LTS Desktop Edition รู้ว่ามันเก่าแล้ว
แต่ก็อยากทดลองใช้ ติดตั้งโดยใช้วิธี Wubi บนวินโดว์ ก็เข้าใจว่ามันจะใช้ได้เหมือนกับเราติดตั้ง วิสต้า
หรือ วิน7 ติดตั้งที่ D: และคิดว่ามันจะลงโปรแกรมเสริมได้เหมือนกับเราลงกับ OS อื่นๆ และก็น่าจะใช้ต่ออินเตอร์เน็ต ด้วยโมเด็มจากมือถือได้  [emo12]  [emo20] [emo20] [emo20] [emo20] [emo20] [emo20] [emo20] [emo20]

« Reply #3 on: 06 August 2009, 00:06:33 »
ถ้าเป็นแผ่นที่ติดตั้งได้ ก็ใช้งาน Ubuntu แบบไม่ต้องติดตั้งก็ได้ครับ
ใส่แผ่นแล้ว Restart บูตจากแผ่นแล้วเลือกการใช้งานแบบ Live (ใช้งานจากแผ่น)
คือการใช้งาน OS จากแผ่น Ubuntu ได้โดยไม่ต้องทำการติดตั้งลงใน HDD จริง ก็ใช้งานได้ครับ

ถ้าติดตั้งจริง จึงจะลงโปรแกรมเสริมได้ครับ แล้วลงพวกโปรแกรมจากมือถือ อันนี้ไม่แน่ใจ
ว่าจะลงได้หรือไม่ ต้องลองจากการใช้งานจริง ถ้าลงโปรแกรมได้ก็ลงแบบโปรแกรมทั่วๆไปครับ

ป.ล. คุณ katt ไม่ได้ใช้เนตแบบธรรมดาทั่วไปเหรอครับ ใช้เนตมือถือค่าบริการรายเดือนค่อนข้างแพงนะครับ
แถมช้าถ้าเทียบกับ ADSL เอาไปใช้กับ Notebook เหรอครับ (ชีวิตติดเนต ใช้ได้ทุกที่ที่มีสัญญาณ)  [emo13]

สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

katt

• Guest
« Reply #4 on: 06 August 2009, 09:34:42 »
ใช้เน็ตมือถือค่ะ เดือนก็หลายตังส์เหมือนกัน คือไม่อยากให้คนแ่ก่ที่บ้านบ่นค่ะ พอเห็นบิลจ่ายค่าโทรศัพท์ บ่นๆๆๆ
คนแ่ก่ ไม่ค่อยเข้าใจ ก็เลยตัดปัญหา  [emo05]
ubuntu ก็อยากจะรู้จักมันน่ะ เวลาใช้ต้องใส่ username และ password ไม่งั้นไม่ยอมให้ใช้
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำค่ะ  [emo19]

« Reply #5 on: 06 August 2009, 14:04:09 »
ที่บ้านก็ใช้แบบ ADSL สิครับ สะดวกดีกว่ามาก เป็นการเหมาจ่ายไม่ต้องเสียค่าโทรศัพท์ในการต่อเนต
(ต้องเสียตังค์เพิ่มอีกแล้ว) หุหุ  [emo13]

Ubuntu มาจาก Linux ซึ่งเป็นข้อกำหนดของ OS ชนิดนี้ว่าต้องใช้
User/Pass ก่อนใช้งาน ถ้าติดตั้ง OS นี้ลงไปจะต้องมีการตั้ง User/pass
ในระหว่างการติดตั้ง OS ชนิดนี้เสมอ (บังคับเพื่อความปลอดภัย)  [emo11]

ยินดีครับ ที่ได้ช่วยเหลือใครๆบ้าง  [emo06]

psps

• Guest
« Reply #6 on: 06 August 2009, 22:40:52 »
ผมว่าลง ADSL ดีกว่าครับ ใช้คู่สายเดียวกันกับโทรฯบ้านได้เลยครับ
แต่มันมีสปริทเตอร์แยกสัญญาณไปคนละหน้าที่กันครับ

เวลาบิลออกมาก็คนละใบครับ โทรพื้นฐาน 1 ใบ ( 100.- บวก ค่าใช้โทรศัพท์โทรออก จะไม่รวมค่าเน็ท)
อีกใบ จะคิดเฉพาะค่าเน็ทรายเดือนอย่างเดียว ประมาณ 641.- บาท ครับ ( 599+แวต 7% = 42 )

ส่วนค่าติดตั้งไม่ต้องเสียอะไรเลย เสียแต่รายเดือน ( tt&t ถ้า TOT  TUre ไม่ทราบครับ)

อีกนิด....ใช้คำว่า "คนแก่"..กับผู้ใหญ่ในบ้าน ถ้าเป็นคุณพ่อ คุณแม่ด้วยละก็ .......!!!!..@#$..??????...&*~

katt

• Guest
« Reply #7 on: 08 August 2009, 21:15:33 »
ผมว่าลง ADSL ดีกว่าครับ ใช้คู่สายเดียวกันกับโทรฯบ้านได้เลยครับ
แต่มันมีสปริทเตอร์แยกสัญญาณไปคนละหน้าที่กันครับ

เวลาบิลออกมาก็คนละใบครับ โทรพื้นฐาน 1 ใบ ( 100.- บวก ค่าใช้โทรศัพท์โทรออก จะไม่รวมค่าเน็ท)
อีกใบ จะคิดเฉพาะค่าเน็ทรายเดือนอย่างเดียว ประมาณ 641.- บาท ครับ ( 599+แวต 7% = 42 )

ส่วนค่าติดตั้งไม่ต้องเสียอะไรเลย เสียแต่รายเดือน ( tt&t ถ้า TOT  TUre ไม่ทราบครับ)

อีกนิด....ใช้คำว่า "คนแก่"..กับผู้ใหญ่ในบ้าน ถ้าเป็นคุณพ่อ คุณแม่ด้วยละก็ .......!!!!..@#$..??????...&*~
ขอโทษค่ะ "คนแก่" คือยายน่ะค่ะ อายุ 70กว่าแล้ว อธิบายอะไรยายเข้าใจยาก บ่นเก๋ง เก่ง เลยใช้เน็ตมือถือ ยายจะได้ไม่รู้
ว่าเราใช้มากน้อยยังไง อิ อิ !

Offline spidermusic-1

• VPC Member
    • Email
« Reply #8 on: 09 August 2009, 13:44:50 »
คุณยายท่านคงเป็นห่วงหลานสาว  นะคุณ katt
ในอนาคต ถ้าคุณยาย  ไม่อยู่แล้ว  อาจจะคิดถึงท่านก็ได้นะครับ

ไม่มีคุณยาย   ก็ไม่มีคุณแม่   
ไม่มีคุณแม่   ก็ไม่มีคุณ  katt

[emo05] [emo05]
ร่วมอนุรักษ์พลังงาน  เพื่อสิ่งแวดล้อมที่ดีในอนาคต

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #9 on: 09 August 2009, 14:05:23 »
อธิบายให้ท่านเข้าใจสิครับว่าที่ติดเน็ตไม่ได้เอามาใช้งานเรื่อยเปื่อย แต่เอามาไว้ศึกษาหาข้อมูลเพื่อความก้าวหน้าสำหรับความรู้นอกตำราเรียน เพราะตอนนี้และหลังจากนี้จะต้องมีอินเตอร์เน็ตเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของการเรียนรู้ในวัยเรียน, วัยทำงาน แทบจะทุกคนเลยก็ว่าได้ ถ้าท่านเข้าใจตรงนี้ ก็ไม่ต้องหลบไปใช้ ubuntu ใช้ windows อย่างเดิมก็ได้

ส่วนผมวันไหนไม่ได้ใช้เน็ตหลังเลิกงาน ความรู้ไม่วิ่งเข้าหัวก่อนนอนแทบจะขาดใจตายเลยนะ อิอิ  [emo02]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #10 on: 09 August 2009, 15:08:43 »
ก็เป็นธรรมดาของผู้เฒ่าผู้แก่ ที่เป็นคนหัวโบราญนะครับ สมัยตอนที่ท่านยังเป็นสาวๆ อย่าว่าแต่เน็ตฯเลยครับ โทรแบบพื้นฐานยังไม่มีเลย เรื่องบ่นเป็นเรื่องธรรมดาของคนแก่ครับ แล้วเวลาหนู katt ถึงวันนั้นก็จะเป็นเหมือนกัน เพราะถ้ายิ่งคุณยายบ่นมาก ก็จะมาถึงคุณแม่ แล้วสุดท้ายก็จะมาถึง? คงไม่ต้องบอกนะครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27