# Notification.
Notification

Author Topic: แนะนำ + ร่วมแสดงความคิดเห็น Spec Com ของผมหน่อยครับ  (Read 6829 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kikalon

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
CPU         :  Core i3 - 2100 (Box, 3.10GHz. - Dcom)------------------------------3,810
MainBoard : GIGABYTE GA-H61M-S2P-B3-----------------------------------------1,780    
RAM         : 2*DDR3(1333) 2GB. Kingston "Dcom"--------------------------2*440= 880
HDD         : 500 GB. SATA-III Seagate (16MB., Dcom/Synnex) ---------------------2,460
ODD         : (SATA-Box) DVD RW 24x LITE-ON รุ่น iHAS324 (DCOM) -----------------590
Monitor    : LED (Backlight) 20" ACER S200HLAbd (DVI, Silm, B)---------------------3,190
Case        :  ITSonas 500w * Fan 15cm * 410 x175 x 400 * 3DVD * Bay 3.5"" ------965
mouse+keyboard  : (2in1) Wireless LOGITECH (MK220) Black  ----------------------710
speaker    : (2.1) 1000w. "SAAG" (10SN) Silver/Black------------------------------830
                                                                                                Total     =   15,215

ส่วนใหญ่จะใช้เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง ดาวน์โหลดนู่นนี่นั่นนิดหน่อย อาจจะมีบ้างที่เล่นเกมส์ทั่วๆไป

ราคาทั้งหมดจาก www.seacom-system.com ร้านสาขาตรัง อ้างอิงราคาจาก advice ทั้งหมดครับ

แนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ [emo19] [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
สเปคกำลังดีเลยครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ ถ้ามีเพาเวอร์ซัพพลายแบบจำหน่ายแยก ก็อยากแนะนำให้เปลี่ยนครับ เพราะการจ่ายไฟจะทำได้ดีกว่า และจะได้ไม่มีปัญหาตามมาในภายหน้าเอาได้  [emo04]

Offline ismaell

• Webmaster
เห็นด้วยกับท่าน microsoft เรื่องควรซื้อ PSU แยกต่างหากมาใส่จะดีกว่า
แล้วอีกอย่าง PSU ยี่ห้อ ITSonas ทั้งแบบติดเคส หรือ แบบขายแยก เป็นยี่ห้อที่มีชื่อเสียงโด่งดังมาก [emo47]  (เรื่องระเบิด)  เป็นไปได้แนะนำให้หลีกเลี่ยงครับ  [emo20]

• *
    • Email
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ว่าแต่สเป็คขนาดนี้ ควรใช้ PSU ตีวไหน ขนาดเท่าไหร่ ครับ

• Webmaster

ว่าแต่สเป็คขนาดนี้ ควรใช้ PSU ตีวไหน ขนาดเท่าไหร่ ครับ

ความจริงสเปคเท่านี้  PSU แบบติดเคสหรือโนเนมก็เอาอยู่สบาย
แต่ข้อด้อยของ PSU แบบติดเคสคือ ความคงทนหรือความนิ่งในการจ่ายไฟที่อาจจะน้อยกว่า PSU แบบแยกขายดีๆ เนื่องจากว่า PSU แบบติดเคสมีราคาถูก วัสดุที่นำมาผลิตก็เป็นวัสดุเกรดต่ำ ความทนทานจึงน้อยตามไปด้วย
ซึ่ง PSU บางยี่ห้อ ก็มีชื่อเสียงเสียๆในเรื่องนี้พอสมควร ซึ่งมีการพูดถึงกันอย่างมากในเว็บบอร์ดต่างๆ  ซึ่งตัวเราก็ควรศึกษาข้อมูลตรงนี้ประกอบในการเลือกซื้อด้วยครับ

วกกลับมาที่ PSU ที่จะแนะนำก็แล้วกันนะครับ สเปคนี้ใช้  PSU ขนาด 300 วัตต์แท้ก็เหลือๆครับ  หรืออาจจะเผื่อไว้สักหน่อยสัก 500w เป็นอย่างน้อย  ถ้าหากมีการอัพเกรดอุปกรณ์ในอนาคต จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอีก 

ถ้าจะให้ผมแนะนำ ก็ขอแนะนำแบบราคาประหยัด ไม่เกินสองพันบาท ก็น่าจะพอเพียงต่อความต้องการของสเปคท่านแล้วครับ  (เอาของดีๆใช้กันยาวๆไปเลย)

SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500w (80 Plus) ราคา 1,830  บาท   ถ้าเป็นตัว 400w ราคาก็จะอยู่ที่  1,520 บาท  จากร้าน   Hardware House

หรือจะเลือกเป็นยี่ห้อเหล่านี้ก็ได้    Corsair, Scythe, Seasonic, ThermalTake

ลองหาซื้อตามนี้ดูครับ   [emo02]

• *
    • Email

ความจริงสเปคเท่านี้  PSU แบบติดเคสหรือโนเนมก็เอาอยู่สบาย
แต่ข้อด้อยของ PSU แบบติดเคสคือ ความคงทนหรือความนิ่งในการจ่ายไฟที่อาจจะน้อยกว่า PSU แบบแยกขายดีๆ เนื่องจากว่า PSU แบบติดเคสมีราคาถูก วัสดุที่นำมาผลิตก็เป็นวัสดุเกรดต่ำ ความทนทานจึงน้อยตามไปด้วย
ซึ่ง PSU บางยี่ห้อ ก็มีชื่อเสียงเสียๆในเรื่องนี้พอสมควร ซึ่งมีการพูดถึงกันอย่างมากในเว็บบอร์ดต่างๆ  ซึ่งตัวเราก็ควรศึกษาข้อมูลตรงนี้ประกอบในการเลือกซื้อด้วยครับ

วกกลับมาที่ PSU ที่จะแนะนำก็แล้วกันนะครับ สเปคนี้ใช้  PSU ขนาด 300 วัตต์แท้ก็เหลือๆครับ  หรืออาจจะเผื่อไว้สักหน่อยสัก 500w เป็นอย่างน้อย  ถ้าหากมีการอัพเกรดอุปกรณ์ในอนาคต จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนอีก 

ถ้าจะให้ผมแนะนำ ก็ขอแนะนำแบบราคาประหยัด ไม่เกินสองพันบาท ก็น่าจะพอเพียงต่อความต้องการของสเปคท่านแล้วครับ  (เอาของดีๆใช้กันยาวๆไปเลย)

SILVERSTONE SST-ST50F-ES 500w (80 Plus) ราคา 1,830  บาท   ถ้าเป็นตัว 400w ราคาก็จะอยู่ที่  1,520 บาท  จากร้าน   Hardware House

หรือจะเลือกเป็นยี่ห้อเหล่านี้ก็ได้    Corsair, Scythe, Seasonic, ThermalTake

ลองหาซื้อตามนี้ดูครับ   [emo02]

ขอบคุณครับ

แต่เว็บที่ผมเข้าไปเช็คมันไม่มียี่ห้อที่แนะนำมา

www.seacom-system.com ยังไงช่วยแนะนำที่มีอยู่ในเว็บด้วยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

• Webmaster
ซื้อของที่ร้าน Advice ดีตรงที่ราคาถูก แต่  PSU ยี่ห้อเทพๆ หาไม่ได้เลย   [emo13]
ลองดูตัวนี้ก็แล้วกัน  ถึงวัตต์จะไม่แท้ แต่การจ่ายไฟก็ถือว่านิ่งใช้ได้

Raidmax 530W ประกัน 3 ปี ราคาประมาณ  1,500  บาทครับ

http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?code=A0037863

• *
    • Email
แล้วถ้าเกิดเป็นของค่าย AMD ที่ราคาและสเปคใกล้เคียงกัน

สามารถจัดได้ออกมาเป็นยังไง แล้วความต่างระหว่าง Intel  กับ  AMD  ต่างกันอย่างไรบ้างครับ เช่น กินไฟต่างกันมั้ย  อะไรเสถียรกว่ากัน เป็นต้นครับ

รบกวนพี่ๆช่วยจัดสเปคและให้คำแนะนำหน่อยครับ ตัดลำโพงกะคีบอร์ดออกได้ครับ

ขอบคุณครับ

• Webmaster
แล้วถ้าเกิดเป็นของค่าย AMD ที่ราคาและสเปคใกล้เคียงกัน

สามารถจัดได้ออกมาเป็นยังไง แล้วความต่างระหว่าง Intel  กับ  AMD  ต่างกันอย่างไรบ้างครับ เช่น กินไฟต่างกันมั้ย  อะไรเสถียรกว่ากัน เป็นต้นครับ

รบกวนพี่ๆช่วยจัดสเปคและให้คำแนะนำหน่อยครับ ตัดลำโพงกะคีบอร์ดออกได้ครับ

ขอบคุณครับ

สำหรับ AMD ถ้าเอารุ่นที่ราคาพอๆกับ i3 ก็จะเป็น  FX-4100 ครับ  โดยปรับเปลี่ยนแค่ 2 อย่างตามนี้

CPU:  AMD FX-4100 3.6GHz (Box, Dcom/Com7)  = 3,900
Mainboard:  ASROCK 880GM-LE FX    = 2,030  

สำหรับข้อดี-ข้อเสีย ระหว่าง 2 สเปคนี้นั้น ผมจะตอบแบบกลางๆไม่เอียงไปทางไหนทั้งสิ้นครับ (โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง)

ถ้าวัดกันที่ความแรงเดิมๆ i3-2100 เหนือกว่านิดหน่อย ถึงแม้จะมีคอร์ (แกนประมวล) แค่ 2 คอร์ แต่พลังของมันนั้นเหลือเฟือครับ กินไฟก็น้อยกว่า เรียกว่าเล็กพริกขี้หนูก็ว่าได้  ถ้าเอามาเล่นเกมส์  แล้วอัดการ์ดจอดีๆ เรียกว่า ไหลลื่นไม่แพ้ซีพียูรุ่นใหญ่เลยครับ
แต่ข้อเสียก็คือ ไม่เหมาะสำหรับขาโหด เพราะมัน  OverClock เพิ่มความแรงไม่ได้  ประกอบกับที่มันมีแค่ 2 คอร์ อาจจะเสียเปรียบซีพียูที่มี 4 คอร์ ในอนาคตข้างหน้า เมื่อต้องมาเจอกับโปรแกรมหรือเกมส์ที่เน้นมัลติคอร์ครับ

ส่วน FX-4100 ข้อดีคือ มีคอร์ที่เยอะกว่า (4คอร์) จะได้เปรียบกับการทำงานหรือเกมส์แบบมัลติคอร์  อีกอย่างคือ มันเป็นรุ่นที่ไม่ล็อคตัวคูณ สามารถ  OverClock ได้แบบง่ายๆ เหมาะสำหรับขาโหดทั้งหลายครับ
ส่วนข้อเสียก็มีเหมือนกัน  พูดกันแบบตรงๆคือ ประสิทธิภาพต่อคอร์มันค่อนข้างต่ำ (แต่ถ้าเอามาเล่นเกมส์จะไม่ส่งผลเท่าไหร่) ถึงแม้จะมีคล็อกสูงถึง  3.6GHz แต่มันก็ไม่ค่อยช่วยได้มากเท่าไหร่ ต้อง OC เพิ่มเข้าไปอีก ถึงจะแรงแซงหน้าซีพียูรุ่นที่ระดับเดียวกัน อาจจะเป็นเพราะว่า เทคโนโลยีมันใหม่เกินไป โปรแกรมหรือระบบปฏิบัติการยังไม่ค่อยเอื้ออำนวยเท่าไหร่ แต่อาจจะดีขึ้นในรุ่น  Gen 2 หรือมี  Windows 8 ออกมาก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นผม  (อันนี้ความเห็นส่วนตัว) ผมจะเลือก 4 คอร์เอาไว้ก่อน ถึงแม้จะแรงน้อยกว่า แต่ในอนาคตข้างหน้า ยังไงซีพียูที่คอร์เยอะๆ ก็ย่อมได้เปรียบมากกว่าครับ  เพราะฉะนั้น ถ้าเทียบระหว่าง 2 ตัวนี้ ผมเลือก AMD FX-4100 ครับ   [emo05]

• *
    • Email
อยากทราบครับว่า

1.MB  bus1866  สามารถใส่ RAM bus1600  ได้หรือไม่ครับ

2.AMD Athlon II X2-260 (Box, Dcom/Com7) กับ AMD Athlon II X3-450 (Box, Dcom/Com7) ต่างกันอย่างไร อันไหนดีกว่ากันครับ

3.ระหว่างVGAของ nVidia กับ ATi ถ้าเกิด CPU เป็น AMD อันไหนจะลงตัวกว่ากัน แล้ว64bitกับ128bit เราสามรถเลือกแบบไหนก็ได้หรือต้องเลือกเฉพาะเจาะจง

ผมลองจัดสเปคใหม่ครับ ความแรงอาจจะลลดลงมาหน่อย เำพราะงบผมน้อย ก็ต้องทำใจครับ แต่ก็อย่างที่บอก ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้ใช้อะไรมากมาย เล่นเ็น็ตเป็นส่วนใหญ่ ฟังเพลง ดูหนัง ทั่วไปครับ
CPU   :AMD Athlon II X2-260 (Box, 5Y-SVOA)                                          1960
MB   :ASROCK M3A785GM-LE "SVOA" P&R                                               1890
RAM   :DDR3(1333) 4GB. Kingston "Ingram/Synnex"                                     730
HDD   : 500 GB. SATA-III Seagate (16MB., Dcom/Synnex)                          2460
VGA   :1GB (III) PCIe ATi 5450 "ASUS" Silence HDMI(DCOM/Synnex)             1060
ODD   :(SATA-Box) DVD RW 24x LITE-ON รุ่น iHAS324 (DCOM)                       590
PSU   :PS 650W. DTECH (PW036) (Box/Cable)                                            495
Mon   :LED (Backlight) 20" ACER S200HLAbd (DVI, Silm, B)                          3190
CASE  :(NP) eMaster L-01HS (Black-Silver) BigFan                                      580

Total       12955 ฿

ยังไงก็แนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

• Webmaster
ตอบเป็นข้อๆ ตามนี้ครับ

1.ใส่ได้ครับ

2.ต่างกันที่จำนวนคอร์  (แกนประมวลผล)  Athlon II X3 มี 3 คอร์ ส่วน X2 มี 2 คอร์  ดังนั้น Athlon II X3 แพงกว่าและแรงกว่าครับ

3.ใส่ร่วมกันได้หมดครับ ไม่มีแบ่งแยกยี่ห้อ จะจับคู่แบบไหนก็ได้ครับ

**64-bit, 128-bit คงจะหมายถึงค่าอินเตอเฟสแบรนวิดธ์ของแรมบนการ์ดจอที่ส่งมายังคอม  ถ้าเอามาใช้งานธรรมดาทั่วไป จะไม่เห็นความแตกต่าง แต่ถ้าเป็นเกมส์ที่ต้องใช้กราฟฟิกสูงๆ  แบรนวิดธ์ยิ่งเยอะ การเขียนข้อมูลพักไว้บนแรมก็จะยิ่งทำได้เร็ว  จะส่งผลกับความต่อเนื่องของภาพครับ

ส่วนสเปคก็ถือว่าโอเค ตามการใช้งาน แต่อยากจะแนะนำเป็น APU จะดีกว่าครับ ประหยัดไฟ และมีชิพการ์ดจอในตัว แรงกว่าการ์ดจอแยกที่จัดมาอีกด้วย โดยปรับเปลี่ยนตามนี้ และตัดรายการ VGA ออกไป ที่เหลือคงไว้ตามเดิม

CPU: AMD A4-3400 2.70GHz (2 Cores)(Box, 5Y-SVOA).. = 2,300
Mainboard: ASUS F1A55-LX/PLUS .....................= 1,890
Ram: 4GB KINGSTON HYPER-X 1600....................= 870
PSU: 550W. DTECH (PW045)........................ = 780

ภาพการเปรียบเทียบการ์ดจอ

http://www.tomshardware.com/reviews/best-graphics-card-gaming-performance,3042-7.html

ที่แนะนำ APU อีกอย่างหนึ่งก็คือเพราะว่าเป็นซีพียูแบบใหม่คือ  32 nm.จะอยู่ในตลาดนานกว่า  เนื่องจากว่างทาง AMD ก็กำลังจะยกเลิกการผลิตซีพียู 45 nm. คือ  Phenom II และ  Athlon II แล้วหันมาพัฒนาซีพียู  32 nm.แทนครับ   [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
1.MB  bus1866  สามารถใส่ RAM bus1600  ได้หรือไม่ครับ

ใส่ได้ครับ

แต่ถ้าหมายถึง M/B M3A785GM-LE จะรองรับ DDR3 1600(OC)/1333/1066/800 เพราะฉะนั้นต้องใส่ 1333 แต่ถ้าจะ OC ก็จะใส่ได้ถึง 1600ครับ

2.AMD Athlon II X2-260 (Box, Dcom/Com7) กับ AMD Athlon II X3-450 (Box, Dcom/Com7) ต่างกันอย่างไร อันไหนดีกว่ากันครับ

AMD Athlon II X3-450 ดีกว่าครับ เพราะได้มาสามหัว ส่วน Athlon II X2-260 ได้มาแค่สองหัวครับ

3.ระหว่างVGAของ nVidia กับ ATi ถ้าเกิด CPU เป็น AMD อันไหนจะลงตัวกว่ากัน แล้ว64bitกับ128bit เราสามรถเลือกแบบไหนก็ได้หรือต้องเลือกเฉพาะเจาะจง

เรื่องตัว CPU จะเป็น Intel หรือ AMD ใช้ได้ดีเหมือนกันหมดครับ (สำหรับตัวการ์ดจอ)

การ์ดจอที่จะใช้เล่นเกมควรเลือกอย่างต่ำๆ 128bit (มันคือค่า Bandwidth = ช่วงความถี่ของสัญญาณ ยิ่งมากยิ่งแรง/เร็ว/แพง) ถ้ามีงบมากเลือกเป็น 256Bit จะดีที่สุดครับ

ชนท้ายกันครับ [emo02]

• *
    • Email
ตอบเป็นข้อๆ ตามนี้ครับ

1.ใส่ได้ครับ

2.ต่างกันที่จำนวนคอร์  (แกนประมวลผล)  Athlon II X3 มี 3 คอร์ ส่วน X2 มี 2 คอร์  ดังนั้น Athlon II X3 แพงกว่าและแรงกว่าครับ

3.ใส่ร่วมกันได้หมดครับ ไม่มีแบ่งแยกยี่ห้อ จะจับคู่แบบไหนก็ได้ครับ

**64-bit, 128-bit คงจะหมายถึงค่าอินเตอเฟสแบรนวิดธ์ของแรมบนการ์ดจอที่ส่งมายังคอม  ถ้าเอามาใช้งานธรรมดาทั่วไป จะไม่เห็นความแตกต่าง แต่ถ้าเป็นเกมส์ที่ต้องใช้กราฟฟิกสูงๆ  แบรนวิดธ์ยิ่งเยอะ การเขียนข้อมูลพักไว้บนแรมก็จะยิ่งทำได้เร็ว  จะส่งผลกับความต่อเนื่องของภาพครับ

ส่วนสเปคก็ถือว่าโอเค ตามการใช้งาน แต่อยากจะแนะนำเป็น APU จะดีกว่าครับ ประหยัดไฟ และมีชิพการ์ดจอในตัว แรงกว่าการ์ดจอแยกที่จัดมาอีกด้วย โดยปรับเปลี่ยนตามนี้ และตัดรายการ VGA ออกไป ที่เหลือคงไว้ตามเดิม

CPU: AMD A4-3400 2.70GHz (2 Cores)(Box, 5Y-SVOA).. = 2,300
Mainboard: ASUS F1A55-LX/PLUS .....................= 1,890
Ram: 4GB KINGSTON HYPER-X 1600....................= 870
PSU: 550W. DTECH (PW045)........................ = 780

ภาพการเปรียบเทียบการ์ดจอ

http://www.tomshardware.com/reviews/best-graphics-card-gaming-performance,3042-7.html

ที่แนะนำ APU อีกอย่างหนึ่งก็คือเพราะว่าเป็นซีพียูแบบใหม่คือ  32 nm.จะอยู่ในตลาดนานกว่า  เนื่องจากว่างทาง AMD ก็กำลังจะยกเลิกการผลิตซีพียู 45 nm. คือ  Phenom II และ  Athlon II แล้วหันมาพัฒนาซีพียู  32 nm.แทนครับ   [emo02]

ขอบคุณครับ

แต่...ของที่ท่านแนะนำมา ทางร้านที่ผมไปติดต่อ สินค้าบางตัวไม่มีครับ

ผมเช็คจาก www.seacom-system.com ครับ

• Webmaster
ถ้าตัวไหนไม่มี ลองสอบถามกับทางร้านว่าจะเข้ามาอีกเมื่อไหร่ หรือพอจะหาจากที่อื่นให้ได้ไหม ถ้ารอได้ก็รอ หรือถ้ารอไม่ได้ ก็ให้ทางร้านแนะนำตัวที่สเปคและราคาใกล้เคียงกันมาให้แทนครับ

ปล.เลือกสเปคไหนก็ได้ เอาตามที่ท่านจัด หรือตามที่ผมแนะนำก็ได้ เพราะมันก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่กับการใช้งานของท่าน เอาที่ท่านสะดวกในการสั่งซื้อที่สุดดีกว่าครับ  อีกอย่าง ผมแนะนำโดยการดูจากหน้าเว็บ ผมจึงไม่อาจทราบได้ว่า สินค้าที่ผมแนะนำไปมันจะมีของอยู่หรือไม่ครับ   [emo02]

Offline IzMoSzI

Itsonas ผมแนะนำว่าอย่าใส่ครับเพราะมันคือ ระเบิดเวลา.. ให้ ใส่ Raidmax ที่พี่ๆแนะนำก็ยังดีหรือ จะ สูงหน่อยก็ไปเล่นของ

Corsair Scythe silverstone พวกนี้มักจะเป็น Watt แท้ จะเอาไป OC หรือจะ เล่นเกม หรือจะ ประมวลผลด้านต่างๆ

พวกนี้จะอยู่กับเรานานๆ ครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27