# Notification.
Notification

Author Topic: เรื่องของฤดูกาล...ก็มาถึงอีกแล้วครับ....  (Read 3648 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
เนื่องจากช่วงเวลานี้พวกหนุ่ม ๆสาว ๆที่รักใคร่ชอบพอกันมา เป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว ก็จะจัดพิธีวิวาห์กันตามประเพณี และเมื่อวันเสาร์ที่ 31-10-52 ผมก็ได้ไปงานแต่งของลูกชายเพื่อนผมคนหนึ่ง และบังเอิญเจ้าสาวเป็นคนแปดริ้ว (ฉะเชิงเทรา) บ้านเดียวกันกับภรรยาผม แต่อยู่กันคนละอำเภอกันครับ ก็เลยต้องไปตั้งขบวนขันหมากกันที่นั้น แล้วก็แห่ไปที่บ้านเจ้าสาว แต่สิ่งที่ผมประทับใจมากเลยต้องนำมาเล่าให้ฟังนี้ คือเจ้าภาพของทางเจ้าสาว ซึ่งก็ล้วนแต่มีอายุรุ่นราวคราวเดียวกันกับผมซะเป็นจำนวนมาก หนุ่มสาวนับจำนวนได้ไม่มาก พอขบวนขันมากเข้าไปใกล้บริเวณงานเท่านั้น ทางเจ้าภาพก็ได้เปิดเพลงขึ้นมาตอนรับขบวนขันหมากของฝ่ายเจ้าบ่าวในทันทีเลยครับ ผมยังงี้ขนหัวลุกเลยครับ คิดขึ้นมาได้อย่างไร เพราะมันช่างเป็นอะไรที่ผมประทับใจมาก กล่าวคือเพลงที่นำมาเปิดนั้นช่างหายากเหลือเกินในปัจจุบัน คือเพลง “ขันหมากมาแล้ว” เป็นเพลงของ คุณยงยุทธ เชี่ยวชาญชัย ได้ร้องเอาไว้นานมากแล้ว สมัยผมยังรุ่นๆ กระทงอยู่ จนผมต้องร้องตามอยู่ในลำคอเบาๆ เนื้อเพลงบางท่อนเป็นอย่างนี้ครับ

-ขันหมากมาแล้ว…ขันหมากมาแล้ว…มาแล้วน้องแก้วรับด้วย วันนี้คนสวยแต่งชุดอะไร……โห…โห…โห้….โห้…อี้วว……..
-ทีแรกพี่คิดจะพาน้องหนี แต่มาคิดอีกทีก็กลัวน้องพี่อับอาย พี่เป็นชายชาติทหาร พี่ขอรับประกันว่าพี่ยังรักศักดิ์ชาย เรื่องพาหนีพี่ไม่เอาแล้วน้อง พี่มารองคิดดูมันอดสูแก่ใจ พี่เป็นชายชาตรีควรหรือจะขยี้ประเพณีของไทย รักน้องจึงต้องมาขอแต่ง ถึงสินสอดจะแพงพี่ก็ยอมถวาย พี่พกเงินมาหลายหมื่น เพื่อจะให้ทรามชื่นใส่ตู้เซพไว้ บอกกับพี่ซินวลน้อง ประตูเงินประตูทองน้องอยู่ทางไหน

พอแค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวผมจะไปร้องที่ karaoke คืนนี้ครับ เสียดายที่ คุณยงยุทธ เชี่ยวชาญ ได้เสียชีวิตไปนานแล้วเหมือนกัน ถ้าท่านยังมีชีวิตอยู่ อายุก็จะประมาณ 74ปี ซึ่งก็เป็นรุ่น ๆน้องของพ่อผม เพราะถ้าพ่อผมยังมีชีวิตอยู่อายุก็จะประมาณ 86ปีเห็นจะได้ครับ

ปล. ไม่มีอะไรจะเล่า ก็เลยเอาสิ่งที่ไปพบ ไปเจอมา เล่าสู่กันฟังเล่น ๆครับท่าน

ประวัติโดยย่อ ๆของคุณยงยุทธ เชี่ยวชาญ ครับ > http://www.oknation.net/blog/countryman/2008/02/11/entry-1

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline loxinfo

• VPC Member.
  • **
อิอิ เพลงนี้คงเก่าน่าดูเลยนะัครับ   
ว่าแต่อยู่จังหวัดฉะเชิงเทรา ก็อยู่แถวบ้านผมเลยครับ ผมอยู่หนองจอกครับ
ต้องไปหามาฟังบ้างแล้วครับ  [emo08]

• Webmaster
พูดก็พูดเถอะนะท่าน เดี๋ยวคืนนี้เวลา 4ทุ่ม เพื่อน ๆจะมารับไปร้อง karaoke แถว ๆบ้าน เหมาห้อง VIP ไว้แล้วครับ (เพราะถ้าไม่ใช่เป็นห้อง เดี๋ยวโดนขาโจ๋ ตืบ เอา) เพราะเค้าคงร้องแต่เพลงใหม่ ๆ เค้าคงรำคาญพวกคนแก่ ๆ อย่างพวกผม ไปกันราว ๆ 5คน นับอายุรวม ๆแล้ว คงจะได้แถว ๆ 300ปีได้มั้งครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
พูดก็พูดเถอะนะท่าน เดี๋ยวคืนนี้เวลา 4ทุ่ม เพื่อน ๆจะมารับไปร้อง karaoke แถว ๆบ้าน เหมาห้อง VIP ไว้แล้วครับ (เพราะถ้าไม่ใช่เป็นห้อง เดี๋ยวโดนขาโจ๋ ตืบ เอา) เพราะเค้าคงร้องแต่เพลงใหม่ ๆ เค้าคงรำคาญพวกคนแก่ ๆ อย่างพวกผม ไปกันราว ๆ 5คน นับอายุรวม ๆแล้ว คงจะได้แถว ๆ 300ปีได้มั้งครับ [emo02]
เอ่อ..ท่านครับแล้วท่านร้องเพลงแนวใหนครับ  [emo10]

• Webmaster
เอ่อ..ท่านครับแล้วท่านร้องเพลงแนวใหนครับ  [emo10]
ผมร้องได้ทุกแนวครับ ลูกทุ่ง/ลูกกรุง/เพื่อชีวิต/สากล/หมอลำ ฯลฯ ได้หมด เพลงไหนที่ไม่ถนัด ก็ขอให้มีเนื้อร้องมาก็ลุยได้หมดครับ อย่างเมื่อคืนก็เริ่มด้วยเพลงเรียกเสียงก่อน แบบนุ่ม ๆสบาย

1. ธานินทร์ อิทรเทพ (ลูกกรุง)
- ปั้นดินให้เป็นดาว
- ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก
- น้ำตาร่วงหลังพวงมาลัย
- ฯลฯ

2. ไพรวัลย์ ลูกเพชร (ลูกทุง)
- นิราศรักนครปฐม
- ไอ้หนุ่มตังเก

3 เพลงสากล
- ALL I HAVE TO DO IS DREAM
- AND I LOVE YOU SO
- DONNA DONNA
- I DONT LIKE TO SLEEP ALONE
- MASSACHUSETTS
- MORE THAN I CAN SAY
- YESTERDAY ONCE MORE

เอาพอเป็นสังเขปนะครับ จาระไนไม่หมด แต่ที่รู้ ๆเมื่อคืนผมเป็นคนครองไมค์ไว้ 90% เพราะเพื่อน ๆเค้ายกให้ผมอยู่แล้ว ในเรื่องของการร้องเพลงนะครับ

ปล. เมื่อคืนในกลุ่มมีคนอายุมากที่สุดคือ 68 ปี (แต่ไม่ใช่ผมแน่นอนครับ) [emo02]

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ถ้ามีโอกาสขอไปนั่งฟังสักครั้งนึงนะ [emo17]

• Webmaster
ถ้ามีโอกาสขอไปนั่งฟังสักครั้งนึงนะ [emo17]

เชิญได้เลยครับ..แต่ท่านต้องซื้อบัตรแบบชมคอนเสิร์ต ของนักร้องระดับ Super Star ของเมืองไทยเลยนะท่าน [emo01] [emo02] [emo04]

Offline hunu

• VPC Member.
  • **
  • ร่อนเร่ แรมรอน เรื่อยเรื่อย
คงไปมาแล้วสินะท่าน MILD_PLUS  เจอ ลูกอมเม็ดละ 300 ป่ะ แล้วเจอยึดโทรสับด้วยใหม? อิอิ ขอให้มีความสุขครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net

เชิญได้เลยครับ..แต่ท่านต้องซื้อบัตรแบบชมคอนเสิร์ต ของนักร้องระดับ Super Star ของเมืองไทยเลยนะท่าน [emo01] [emo02] [emo04]

ต้องเตรียมพวงมาลัยไปด้วยหลายๆพวงเลยนะครับท่าน แต่ต้องติดแบงค์อะไรไปด้วยมั้ยน่ะครับ  [emo03]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
ได้ครับท่านเดี๋ยวผมจะเอารถไปปากคลองตลาดเหมาพวงมาลัยดอกไม้สดจากนั้นตระเวนรับเพื่อนสมาชิคพาไปด้วย [emo05]
ปล.ไครจะไปยกมือขึ้นนนนนนนนนนน [emo24]

• Webmaster

ต้องเตรียมพวงมาลัยไปด้วยหลายๆพวงเลยนะครับท่าน แต่ต้องติดแบงค์อะไรไปด้วยมั้ยน่ะครับ  [emo03]  [emo04]

[emo01] [emo02] [emo05]

• Webmaster
พอดีตอนนี้นั่งอยู่หน้าเครื่องคนเดียว เลยเกิดอาการเหงาๆ ไม่รู้จะทำอะไร? เลยไปขุดกระทู้เก่าขึ้นมาเล่น และเพื่อให้กระทู้นี้สมบูรณ์มากขึ้น+กับที่อยากให้เยาวชนรุ่นหลังๆ ได้รู้จักกับ ขนบธรรมเนียมประเพณี ของไทยเราให้มากยิ่งขึ้นไปด้วยครับ

เชิญฟังเพลงที่ผมติดค้างเอาไว้ คือเพลง "ขันหมากมาแล้ว" ของคุณ ยงยุทธ เชี่ยวชาญชัย ครับ

[youtube=425,350]TcUhuyhHP5Q&feature[/youtube]

แถมให้อีกเพลง จากภาพยนตร์เรื่อง มนต์รักลูกทุ่ง กรุณาดูเอาเองนะครับ ว่ามีใครบ้างในนั้นครับ [emo02]

[youtube=425,350]BzJa4-D9Eac&feature[/youtube]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
งานเลี้ยงคราวหน้า คงต้องพึ่งท่านแฟนต้าเอาโน้ตบุคไปด้วย และท่านพี่ๆหาเพลงแบบนี้ไปด้วยนะครับ จะเอาลำโพง+ซับด้วยไหมครับ เดี๋ยวผมหาไปให้ เพราะดูเหมือนร้านบึงช่อนที่เคยไปกันจะไม่สามารถต่อกับโน้ตบุคได้นะ

[emo05]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
งานเลี้ยงคราวหน้า คงต้องพึ่งท่านแฟนต้าเอาโน้ตบุคไปด้วย และท่านพี่ๆหาเพลงแบบนี้ไปด้วยนะครับ จะเอาลำโพง+ซับด้วยไหมครับ เดี๋ยวผมหาไปให้ เพราะดูเหมือนร้านบึงช่อนที่เคยไปกันจะไม่สามารถต่อกับโน้ตบุคได้นะ

[emo05]  [emo03]

ได้เลยครับ เรื่องเพลงผมจะนำไปเองคราวหน้า+ท่านแฟนต้าฯ เอา Notebook ไป+ท่าน microsoft หิ้วถุงทะเลใส่ลำโพงไป (ที่ทหารเรือใช้) อย่าลืมไมค์ที่เสียงดีๆ สัก 2 ตัวด้วยนะครับ (ให้ท่าน Anop ครองไปเลย 1 ตัว รับรองได้ว่า ถ้าได้เพลงประเภทแบบนี้ไป คงจะร้องกันจนไม่ยอมวางไมค์แน่ๆ ครับ [emo01] [emo02]

เรื่องเพลงผมมีเก็บไว้อยู่เป็นแผ่น DVD 3 เวอร์ชั่น รวมๆ แล้วห้าหมื่นกว่าเพลง ใส่แผ่นแล้วรันย์จากแผ่นได้เลย ไม่ต้องลงเครื่องให้เปลืองพื้นที่ เป็นของ Nick Karaoke ทั้งหมดครับ [emo01]

ผมขอแถมเพลง ที่เป็นนักร้องรุ่นน้องๆ แม่ของผม คุณน้า (รุ่นน้องแม่ต้องเรียกน้า) นิตยา เปิดปัญญา เพลง "รักพี่ที่ใจ" เป็นการร้องสด ขณะที่ท่านมีอายุ 70 กว่าแล้ว (แต่ท่านยังมีชีวิตอยู่) เสียงเปลี่ยนไปบ้าง แต่ไม่มากครับ เพราะผมหาของที่เป็นต้นฉบับยากมากๆ (หากท่านใดมีอยู่/หาเจอกรุณานำลิงค์มาแปะให้ผมด้วยนะครับ) ให้ฟังดูว่านักร้องที่มีเสียงคุณภาพเป็นอย่างไร หนุ่มๆ สาวๆ ก็ฟังได้ครับ (ต้องเรียก คุณยาย หรือ คุณย่า) เพลงนี้มีอายุ +/- 50 ปี เพราะสมัยผมเป็นเด็กๆ ก็ได้ยินแล้วครับ

[youtube=425,350]Y7IRfIzuDLE[/youtube]

แถมอีกครับ เป็นนักร้องเสียงคุณภาพอีกแล้ว มาแบบเป็นคู่ เพราะเป็นพี่น้องฝาแฝดครับ คุณละอองดาว และคุณสะกาวเดือน

[youtube=425,350]eqPz93h2DtU&feature[/youtube]

ขอแถมอีกเพลง เพราะผมชอบมากครับ...

[youtube=425,350]TdY-s3rLyFU&feature[/youtube]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
คนสมัยก่อน เวลาถ่ายรูป ไม่เห็นต้องชูสองนิ้ว สามนิ้ว หรือทำท่า [emo17] สักคน
แถมหน้าตาดี หล่อ ๆ สวย ๆ เยอะแยะเลย
ซึ่งต่างกับยุคนี้มาก ๆ [emo05]

ปล. จัดงานคราวหน้า ไปราชบุรี ที่ร้านท่าน chaiwut น่าจะดีนะครับ [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27